ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเกียร์ออโต้กระพริบรถ civic 2007 ครับ  (อ่าน 11576 ครั้ง)

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
รถผม honda civic 2.0 ปี2007 ครับวิ่งมา 48000 km ครับปัญหาคือปลายเดือนพ.ค.รถผมมีปัญหาเกียร์ตายครับคือเข้าเกียร์แล้วรถไม่สามารถขยับได้จึงส่งเข้าไปที่ศูนย์บริการ honda ครับใช้เวลาซ่อมประมาณ 45 วันครับความเสียหายเกิดจาก clutch หมดและสึกหร่อต้องเปลี่ยนครับซึ่งเพิ่งซ่อมเสร็จและรับรถมาเมื่อเย็นวันที่ 9ก.ค.ครับเช้าวันนี้ (11ก.ค.)ผมขับรถจากบ้านมาที่มำงานระยะทางประมาณ 20km ครับการทำงานทั้งหมดเป็นปกติดีแต่ตอนรถติดก่อนถึงที่ทำงานประมาณ 5 kmพบว่าไฟ d ที่หน้าปัทม์กระพริบตลอดเวลาครับแต่รถยังขับได้เป็นปกติจนมาถึงที่บริษัทผมจอดและได้ดับเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 20 วินาทีแล้วจึงstartใหม่ผลคือไฟเกียร์ไม่กระพริบแล้วและได้ลองขยับรถเดินหน้า-ถอยหลังสั้นๆก็ไม่มีอาการผิดปกติอะไร จึงอยากเรียนถามท่านผู้รู้ว่าอาการไฟกระพริบที่เกิดขึ้นในลักษณะนี้น่าจะมาจากสาเหตุใดครับ ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: สอบถามปัญหาเกียร์ออโต้กระพริบรถ civic 2007 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 21:51:10 »
คงเพราะเพิ่งไปทำเกียร์มาใหม่มั้งครับ อะไรเลยยังไม่เข้าที่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ maggie

Re: สอบถามปัญหาเกียร์ออโต้กระพริบรถ civic 2007 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 22:53:02 »
ขอถามสักนิดครับ รถ3ปีวิ่ง48000 คลัชหมด สงสัยว่ามันเป็นไปได้ยังไง ช่างได้เล่าอะไรมั้ยว่าเป็นเพราะอะไร

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:22:53 »
ขอถามสักนิดครับ รถ3ปีวิ่ง48000 คลัชหมด สงสัยว่ามันเป็นไปได้ยังไง ช่างได้เล่าอะไรมั้ยว่าเป็นเพราะอะไร
ช่างให้เหตุผลว่าอยู่ที่การขับขี่ของผมครับ(คือบอกว่ามาจากการใช้งานครับ)บอกว่าอาจจะออกตัวแรงเกินไปและอาจจะใช้งานในช่วงที่รถติดมากส่งผลให้หมดเร็วครับ ช่างลองบอกให้ผมออกตัวให้เบากว่านี้ซึ่งก็ต้องลองว่าดูว่าจะเป็นอย่างไรบ้างครับ
ปล.รถคันเก่าผม honda civic coupe ek ปี98ผม 13 ปี 116000 โลคลัชยังไม่หมดเลยครับ(ตอนนี้ก็ยังเป็นรถสำรองบ้านผมอยู่ครับ) งงเหมือนกันครับ แต่ช่างก็เอาคลัชเก่าที่หมดมาให้ดูครับว่าหมดจริงๆบางแผ่นสึกจนไหม้ด้วย

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 18:10:35 »
 ;D ;D ;D............'07 Civic ใช้คลัชชนิด solf นุ่มนวล 18 แผ่น (ขอโทษหากจำจำนวนแผ่นผิด) ใช้งานทั่วไปจะเริ่มบางและลื่นที่ประมาณ 130,000-180,000 km.  กรณีของคุณครัชบางและหมดเร็วกว่าปกติ  หลังจากใช้เวลา overhaul 45 วัน  นำกลับมาใช้งานยังมีไฟเกียร์กระพริบโชว์เตือนเมื่อร้อนแล้ว  แสดงว่าได้แก้ปลายเหตุ (overhauled) เรียบร้อย   แต่น่าจะยังไม่ได้แก้ไขจุดที่เป็นต้นเหตุที่มาจากชุด
electronics control เช่น valvebody solinoilds, speed sensors และ ECU (จุดหนึ่งจุดในที่แจงไว้ให้)  จึงยังมีการกระพริบเตือนอยู่
คำแนะนำคือ  ขอให้นำรถของคุณไปเข้าอ่านด้วย OBD ที่ศูนย์อื่นหรืออู่ที่ชำนาญ Honda ก็น่าจะรู้สาเหตุที่ไฟเตือนเกียร์ยังกระพริบอยู่
เป็นครั้งคราวจะได้ลบข้อมูลหรือแก้ที่ต้นเหตุให้หายขาดไปก่อนที่เกียร์จะเสียตามต้นเหตุเดิมไปเป็นรอบที่ 2  ***อย่านำรถไปอ่านข้อมูล
ที่ศูนย์เดิม  เพราะถ้าช่างไม่รู้ลึกจริง  ผลลัพธ์ก็จะเหมือน 45 วันในครั้งที่แล้วครับ

yogibear 8)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 09:59:47 »
;D ;D ;D............'07 Civic ใช้คลัชชนิด solf นุ่มนวล 18 แผ่น (ขอโทษหากจำจำนวนแผ่นผิด) ใช้งานทั่วไปจะเริ่มบางและลื่นที่ประมาณ 130,000-180,000 km.  กรณีของคุณครัชบางและหมดเร็วกว่าปกติ  หลังจากใช้เวลา overhaul 45 วัน  นำกลับมาใช้งานยังมีไฟเกียร์กระพริบโชว์เตือนเมื่อร้อนแล้ว  แสดงว่าได้แก้ปลายเหตุ (overhauled) เรียบร้อย   แต่น่าจะยังไม่ได้แก้ไขจุดที่เป็นต้นเหตุที่มาจากชุด
electronics control เช่น valvebody solinoilds, speed sensors และ ECU (จุดหนึ่งจุดในที่แจงไว้ให้)  จึงยังมีการกระพริบเตือนอยู่
คำแนะนำคือ  ขอให้นำรถของคุณไปเข้าอ่านด้วย OBD ที่ศูนย์อื่นหรืออู่ที่ชำนาญ Honda ก็น่าจะรู้สาเหตุที่ไฟเตือนเกียร์ยังกระพริบอยู่
เป็นครั้งคราวจะได้ลบข้อมูลหรือแก้ที่ต้นเหตุให้หายขาดไปก่อนที่เกียร์จะเสียตามต้นเหตุเดิมไปเป็นรอบที่ 2  ***อย่านำรถไปอ่านข้อมูล
ที่ศูนย์เดิม  เพราะถ้าช่างไม่รู้ลึกจริง  ผลลัพธ์ก็จะเหมือน 45 วันในครั้งที่แล้วครับ

yogibear 8)
ขอบคุณมากเลยครับเป็นประโยชน์มากเลยครับ แจ้งเพิ่มเติมครับได้นำรถไปเข้าที่ศูนย์เดิมที่แก้ไขและให้ช่างตรวจสอบดูปรากฎว่าเกิดจากการต่อสายไฟที่แสดงไฟชุดเกียร์ไม่เรียบร้อยเกิดการหลุดหรือต่อไม่สนิทเมื่อสะเทือนส่งผลให้ไฟกระพริบครับตอนนี้นำมาใช้งานวันแรกยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆไฟไม่กระพริบแล้วครับแต่ยังติดตามดูว่าผลสมบูรณ์ตลอดไปหรือไม่ ขอบคุณทุกท่านมากครับ