ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องbenz BM volvo จุกจิกเวลาซ่อม แล้วสำหรับ A 180 กับ 116i v40สเปคแบบนี้จะจุกจิกมั้ยคับ  (อ่าน 6279 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
คิดว่าตัวล่างๆของทั้ง2 ค่ายนี้จะจุกจิกแบบรุ่นพี่ๆมั้ยครับ

ออฟไลน์ Oatsenal

โอ้ววว!!! รูปใหญ่ไปรึเปล่าครับ
ขอโทดด้วยครับ

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
เรื่องจุกจิกเป็นความเชื่อส่วนบุคคลมากกว่าครับ  สำหรับผมรถยุโรปสมัยนี้ มันไม่จุกจิกเลยครับ
มันเป็นข้ออ้างของรถญี่ปุ่นครับ ว่า รถยุโรปจุกจิก

ออฟไลน์ Zephyrs

ยุโรป จุกจิก "กว่า" เมื่อเทียบกับญี่ปุ่น "ในระดับเดียวกัน" นะครับ ถ้าเทียบ Accord กะ A180 นี่ ผมว่าระบบไฟฟ้าก็พอฟัดพอเหวี่ยงกัน (เยอะพอกัน)

รถญี่ปุ่นสมัยนี้ก็จุกจิกอยู่เหมือนกัน แต่ความทนทานของพวกนี้ยังสูงกว่ายุโรป

จำได้ว่าสมัยที่ A ตัวนี้ออกมาใหม่ๆเนี่ย พี่แพนเคยพูดไว้ว่า จริงๆแล้วรถยุโรปที่เราเห็นว่า วัสดุดีไรงี้ จริงๆมันดีเฉพาะส่วนที่เป็นส่วนที่ลูกค้าทั่วๆไป "จับได้"
(Interior) ส่วนที่โดนลดต้นทุนมากสุดน่าจะอยู่ที่ความทนทานของพวกสายไฟ หรือ พวกเครื่องยนต์ไรงี้มากกว่า

ทำให้รถยุโรปดูจุกจิกกว่า คือรถญี่ปุ่นเนี่ยลดต้นทุนในจุดที่เรายังเห็นได้ แต่พวกสายไฟ หรือจุดที่เรามองไม่เห็นเนี่ย จะทนทานกว่า "นิดนึง" (ตามต้นทุนรถแหละ)

ทีนี้ 3 ตัวนี้เนี่ย จุกจิกมั้ยยังไม่ชัวร์ แต่คิดว่า "น่าจะ"เหมือนกับรถยุโรปสมัยปัจจุบัน แต่อาจจะจุกจิกน้อยกว่า (ออฟชั่นแห้งกว่า ปัญหาจะน้อยกว่า)
ยกเว้น V40 ที่อาจจะจุกจิกหนักกว่าหน่อยเพราะระบบไฟฟ้ามัน "น่าจะ" เยอะกว่าสองตัวแรก

ออฟไลน์ tosa

เรื่องรถจุกจิกน่าจะยังตอบลำบากนะผมว่า ใหม่ๆทั้งนั้นสำหรับถนนเมืองไทยคงต้องรอสักระยะ แต่ถ้าคนจุกจิกนี่รถอะไรมันก็จุกจิก :D
รถ 3 ตัวนี้ถ้าเรื่องราคาต้องถือว่าสูสีน่าเอามาเปรียบ แต่ถ้าให้เดาว่าคันไหนน่าจะจุกจิกปัญหาน้อยผมขอเลือก A180

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าถ้ากลัวเรื่องจุกจิกแนะนำ Camry 2.0 น่าจะดีกว่านะครับ

แต่มันก็ไม่ได้ฟิวรถคนมีตัวเท่าไรนักครับ ;)

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
ผมว่าถ้าจะกังวลเรื่องจุกจิก อย่ามองรถยุโรปเลยคับ มองยังไงมันก็จุกจิก
เราทุกๆคนรู้ดีอยู่แล้วคับว่า รถยุโรปกับรถญี่ปุ่นมันต่างกันยังไง ผมดูมาหลายกระทู้แล้ว
เอาเป็นว่างบในกระเป๋าซื้ออะไรแล้วไม่ลำบาก ซื้อแล้วโดนใจ ซื้อเลยคับ เรารู้ตัวเองอยู่
ข้อดีข้อเสียถ้าอ่านกระทู้เยอะๆมีอยู่แล้วคับมากมาย

คหสต. ใช้ใจซื้อเลยคับง่ายที่สุด(ถ้างบมี) อยากได้คันไหนซื้อคันนั้น แล้วไปหาข้อมูลเรื่องปัญหาเอาว่าจะป้องกันยังไง แก้ไขยังไงดีกว่าคับ :)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ที่บ้านใช้ทั้งรถญี่ปุ่นและรถยุโรป
ผมก็ไม่เห็นว่ารถยุโรปมันจะจุกจิกกว่าตรงไหนเลยนะครับ

แน่นอนว่าถ้ามันมีออฟชั่นจัดเต็มมากกว่า มันก็แค่มีจุด
ที่ให้เสียมากกว่าแค่นั้นเอง อย่างเบาะไฟฟ้ากับเบาะมือหมุน
ยังไงไฟฟ้ามันไปก่อนมือหมุนอยู่แล้ว

แต่พวกหลักๆอย่างช่วงล่างหรือเครื่องยนต์
ผมไม่เห็นว่ามันจะจุกจิกอะไรเลยครับ

ส่วนใหญ่ที่คนเคยใช้รถญี่ปุ่นแล้วเปลี่ยนมาใช้รถยุโรป
ก็ชอบซื้อมือสองกัน มันก็ต้องจุกจิกอยู่แล้วล่ะครับ
ถ้าซื้อมือหนึ่งเหมือนๆกัน รับรองไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมว่าวอลโว่ตอนนี้อัดมาให้มากสุดนะครับก็คงจุกจิกมากสุดถ้าระยะยาว นี่ยังไม่ถึงช่วงก้าวกระโดดเลยครับ ยังไม่ค่อยอัดกันมาเท่าไหร่(หรือไทยตัดออกกันเองผมก็ไม่รู้นะ) ปล่อยวอลโว่นำไปไกล เดี๋ยวพอค่ายพรีเมี่ยมอื่นๆอัดอ๊อฟชั่นตามๆเมื่อไหร่ ค่อยคุยกันเรื่องจุกจิก55 :D

ออฟไลน์ TAKOYAKI9987

• Newbie
  • *
  • TAKOYAKI
ผมว่าจุกจิิกไหม๊อยู่ที่การดูแลรักษาครับผมว่าไม่นะ
คหสต.ผมว่าทนกว่ารถญี่ปุ่นน้า

ออฟไลน์ Nookkiez

จุกจิก ไม่จุกจิกขึ้นอยู่กับการดูแลรักษา และใช้อย่างถนุถนอมครับ   ประเด็นสุดท้ายของความจุกจิกคือค่าซ่อมมากกว่า  รถยุโรปกับรถญี่ปุ่นอาจจะจุกจิกเท่าๆกัน แต่ค่าซ่อมรถยุโรปก็แพงกว่ากันมากอยู่ดี ;)
Test ..

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ถ้าเทียบรถญี่ปุ่นที่ผลิตในไทยขายในไทย ผมว่ารถยุโรปทั้งนำเข้าและผลิตในจุกจิกกว่าครับ ปัญหาจากความซับซ้อนของรถ ค่าซ่อมต่อจุดก็สูงกว่าด้วย แต่ส่วนมากจะเรื่องเล็กมากกว่าเรื่องใหญ่ เช่นเกียร์กับเครื่องเดี๋ยวนี้แทบไม่เจอปัญหา  แต่ถ้ารถญี่ปุ่นที่ผลิตขายในต่างประเทศที่ใส่เต็มๆ เทคโนใหม่ๆ ผมว่าพอกัน อาจด้วยเพราะจุดที่อาจจะเสียมันเพิ่มขึ้น แต่ก็เช่นกันคือเครื่องกับเกียร์ไม่มีปัญหา แต่พวกออปชั่นกับพวกอำนวยความสะดวกอาจเจอบ้าง ผมว่าจุกจิกแบบปัญหากวนใจให้เสียอารมณ์มากกว่าครับ.

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
จุกจิก ยังไงก็ไม่สู้เมียที่บ้านหรอกครับ ;D
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
จุกจิก ยังไงก็ไม่สู้เมียที่บ้านหรอกครับ ;D
เอาเข้าเครมศูนย์ก็ไม่ได้กรรมจริง

ออฟไลน์ scotch_fillet

+ล้านเลยครับ !!!
 ;D ;D ;D

รถยุโรปนี้บางที่คล้ายๆภรรยาน่ะครับ
จุกจิกบ้างในบ้างครั้ง
ค่าใช้จ่ายสูงในบางคราว
แต่ก็ยัง Happy ที่อยู่ด้วยกันครับ :)

ออฟไลน์ XL_SiZe

ตีเทิร์นก็ไม่ได้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
Volvo โดนเบียด ออกไม่ได้  ;D

ออฟไลน์ Sapooknic

• Jr. Member
  • **
  • Sapooknic

+ล้านเลยครับ !!!
 ;D ;D ;D

รถยุโรปนี้บางที่คล้ายๆภรรยาน่ะครับ
จุกจิกบ้างในบ้างครั้ง
ค่าใช้จ่ายสูงในบางคราว
แต่ก็ยัง Happy ที่อยู่ด้วยกันครับ :)

แหมตอบแบบนี้เมียเหนรักตายเลยครับบบ