ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ pajero sport vs everest  (อ่าน 12569 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaksuper4

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ pajero sport vs everest
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 07:53:37 »
รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ pajero sport vs everest

-everest 1.59 รถมาแล้ว ไม่ต้องรอ

-pajero sport แฟนชอบ ผมก็ว่าโอเครนะครับ

ส่วนตัวลองขับมาแล้วทั้งคู่ฟีลลิ่งต่างกันบ้างแต่่ไม่มากจนน่าเกลียด ใครมีข้อดีข้อเสียอะไรแนะนำด้วยครับ คิดไม่ตกจริงๆ

(หมายเหตุ:มีเวลาตัดสินใจอีก3วัน555)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ pajero sport vs everest
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:04:41 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมชอบ Everest ครับ

แต่ถ้างบจำกัด ผมมองไม่ Pajero ครับผม

ส่วน Option และอื่นๆ รอท่านต่อไปครับผม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ pajero sport vs everest
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:18:40 »
ชอบทั้งสองเลยแหะ

แต่ดูคุณจะไปทาง PJS  นะ

ผมเลือก PJS อีกเสียงครับ  8)

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:21:31 »
EVR ครับ ออฟชั่นดี
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:29:27 »
-pajero sport แฟนชอบ ผมก็ว่าโอเครนะครับ

จัด pajero sport ล่ะครับแบบนี้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:30:34 »
จัดปา ไป

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:33:47 »
ตัวรถชอบ EV มากกว่า ถ้าเดิมๆ จากโรงงานช่วงล่าง EV นิ่งกว่า แต่ถ้าซื้อ PJS หรือ EV ก็ตามแล้วเอาไป mo เปลี่ยนโช้คกะสปริงต่อ ก็คงไม่หนีกันมาก ... แต่ผม concern เรื่องการซ่อมในระยะยาว PJS หาที่ซ่อม หาอะหลั่ยง่ายดี ...ณ จุดนี้ผม vote PJS ครับ
 8)

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:34:26 »
เมื่อคืนได้มีโอกาสนั่ง EV ของเพื่อนเปิด moon-roof สวยมาก แต่พนักพิงเบาะแถว 2 มันเตี้ยครับไม่รับกับหลังผมสูง 180 นั่งไกลๆน่าจะลำบาก 
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:45:36 »
  ชอบฟิลลิ่งตอนมองทุกจุดทั้งภายนอกและภายในของ Everest มากกว่า เพราะมันสวยและมีจุดสัมผัสที่ดี แต่ระยะยาวให้ credit ทาง Pajero เรื่องแบรนด์และเมนทาแนนท์มากกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:56:08 »
Everest ถ้ารถมาแล้วไม่ต้อง​รอ อันนี้ไม่ต้อง​คิด​เลยครับ ยิ่ง​ได้​ราคา​เดิมด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:10:50 »
รูปทรงโดยรวม ผมชอบ Everest ครับ
ปาผม ก็ไม่ชอบ ตรงบั้นท้าย จริงๆ ก็รับได้ แต่ที่มีส่วนดันขา นั่นปัญหาใหญ่ เพราะขับไกลๆ มันจะไปทับเส้นครับ
ส่วนเรื่องวัสดุ บางครั้งแค่ดีดู แต่นานๆ อาจไม่แน่นะครับผม
ส่วนการขับขี่ ผมว่าไม่ต่างกันมากมายจนรับไม่ได้นะครับ
แต่ถ้าระยะยาวๆ ผมว่า pajero มีภาษีดีกว่านะครับ
แต่วา Everest ตัว Top มันได้ราคาเดิมและไม่ต้องรอ ผมคงเลือก Everest ครับ
อัตราสิ้นเปลือง pajero คงได้เปรียบนิดๆ ครับ
เหมือนที่หลายท่านว่าครับ Ford คนกลัวเรื่องปัญหาและก็ศูนย์บริการ คงต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ Doctorpook

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:15:45 »
ถ้าเลือกEverestต้องอย่าอ่านเมนท์ตามบอร์ดมากนัก เดี๋ยวจิตตกเพราะจะโดนค่อนแคะตลอดไปเรื่องซ่อมเรื่องศูนย์และเรื่องผิดปรกติเล็กๆน้อยๆอยู่ตลอด
มั่นใจในตัวเองเลือกสิ่งที่คุณชอบไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร ถ้าภายหน้ามันผิดก็ไม่ต้องไปโทษใครเพราะเราเลือกรถที่เราใช้เอง ไม่ใช่เงินคนอื่นหรือซื้อให้คนอื่นใช้สักหน่อย
สำหรับผมเลือกEvเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ jes191

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:17:41 »
การขับขี่ยกให้ EV ครับ 
แต่ถ้าภาพรวม  ออฟชั่นของแถม และราคา  ผมเลือก PJS
ก็กลับมาเรื่องเดิมนั่นหมายถึง รับได้กับ PJS ที่ไม่มีซันรูฟ  คอนโซลกลางเบียดเข่า  ตำแหน่งมือจับประตูที่วางแขนไม่ได้และใช้อุปกรณ์ลำบาก 
และพนักงานขาย (เป็นทั้งโชว์รูม)  ที่เริ่มเรื่องมากกับลูกค้าเนื่องจากยอดจองเยอะ 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:18:32 »
Everest

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:19:02 »
ชอบ Everest ตัวนี้มาก โดยเฉพาะตัว Top

แต่ถ้าต้องจ่ายเงินซื้อ เลือก PJS เพราะไม่อยากกังวลความเสี่ยงที่จะต้องมาปวดหัวในภายหลัง ผมเลือกที่จะยอมสวยน้อยลง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:29:27 »
แนะนำต้องลองไปเทสดูนะครับแล้วค่อยตัดสินใจที่คั้งดีกว่านะครับ จะได้สิ่งที่ใช่ และสิ่งที่ชอบครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:44:50 »
ผมเลือก ford everest ครับ ...ปล.แต่คุณไปลองทั้งสองคันแล้วเห็นว่าการขับขี่ไม่ต่างกันมาก และแฟนคุณก็ชอบรวมทั้งคุณด้วย คงไม่พ้นปาหล่ะมั๊งครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:54:03 »
ใช้งานทั่วไปก็ pajero sport ถ้าชอบลุยหนักๆ everest ดีกว่ามากรู้สึกจะมีดิฟล็อกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:56:53 »
แฟนชอบตัวไหนก็จบตัวนั้นครับ ไม่งั้นเดี้ยวจะมีเรื่องบ่นตลอดทาง
พอรถเรามีปัญหาหน่อยก็...เห็นใหมซื้อคันนั้นก็จบแล้ว

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:20:38 »
EVE ขาดแค่ไฟหน้า/หลังสวยๆ เบาะแถว3แคบ กินน้ำมันและแรงไม่เท่า PJS  นอกนั้นเหนือกว่าพอสมควร

PJS แพ้ตรงขนาด ความหรูหรา สุนทรียภาพในการเดินทาง รูปลักษณ์  แต่ได้แรงมันส์และค่าตัวถูกกว่าไปจนถึงการดูและรักษา

ถ้าเอาหรูEVE ถ้าเอาคุ้มก็PJS

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:23:26 »
ผมเอา EV ครับ สมรรถนะความนิ่งดีกว่ากันแบบชัดคับ ก้จะมีเรื่องแรงกับประหยัดครับที่สู้ไม่ได้ แต่ถ้าเทียบตัวทอปกับทอป ปาก้ไม่ได้ประหยัดนะครับไม่ห่างเลย ปานี่ถ้าจะประหยัดต้องขับ2 คับแรงด้วย เป็นผมเอา EV แน่นอนคับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:26:30 »
- สวย ไม่สวย ตอบแทนกันไม่ได้หรอกครับ  ส่วนตัวผมคิดว่า PJS  สวยกว่า  EV 
- ราคา แน่นอนในตัว top ของรุ่น PJS ถูกกว่า EV 149000 โดนประมาณ สำหรับผม ผมว่ามันค่อนข้างเยอะน่ะเงินขนาดนี้
- ออปชั่นในตัว top  พอๆกัน บางอย่าง PJS ให้มา EV ก็ไม่ได้ให้ บางอย่าง EV มีให้ PJS ไม่มี  ต้องเลือกดูว่าเราอยากได้อ่ะไรจากรถ
- ศูนย์บริการ -การบำรุงรักษา   Mitsubishi ปัญหา น้อยกว่า Ford
- อัตราเร่ง 2.4 Mivec กินเรียบ PPV ทุกเจ้า ยกเว้น TBZ 2.8 ตัวเดียว
- การขับขี่ EV ได้นิ่ง แน่น PJS ได้ นุ่ม
- สุดท้ายสำคัญ แฟนคุณชอบ PJS อันนี้น่าจะเป็นคำตอบสำคัญ ...

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:26:57 »
ด้วยคุณงามความดีของตัวรถ และใหนๆรถก็มาแล้ว ไม่ต้องรอข้ามปี ผมเลือกEVEครับ
ปาก็ดี แต่ก็ไม่ได้ดีครบทุกด้านแบบฟอร์ด แต่ในชีวิตจริงที่บ้านผมจองปานะฮะ รับไม่ได้กะ0ฟอร์ดจริงๆ

แต่เหนือสิ่งอื่นใด 1.599ล้าน กับบริการหลังการขายของฟอร์ดเป็นอะไรที่เสี่ยงเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2015, 10:48:47 โดย lexus »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:28:56 »
ผมเคยมีโจทย์แบบ จขกท ครับ
แต่เคยใช้ ford แล้วมีปัญหา แฟนไม่เอา ไม่ชอบเลย
fortuner ก็คิวรับรถยาวมาก 3-4 เดือน
เลยเลือก pajero ครับ

รับมาแล้ว ผมว่ามันก็คุ้มราคาดีครับ อ็อพชั่นมีครบถึงจะไม่แพรวพราวเท่ากับ ev
แต่ก็มีครบตามที่ต้องการ ความปลอดภัย, ความบันเทิง, สมรรถนะ
ที่สำคัญ แฟนชอบมาก เลยต้องตามใจเจ้าของเงินครับ  :P
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:09:15 »
ถามพี่ๆ ที่รับ PJS มาแล้วหน่อยสิครับ ...ตกลงคอนโซลฝั่งคนขับที่มันยื่นเบียดขาเข้ามานี่ มันเป็นปัญหาใหญ่เวลาขับทางไกลหรือป่าวครับ อย่างเช่น ขับเป็นวันๆ ขึ้นเหนือ...ชอบตัวนี้แต่ค่อนข้างกังวล

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:10:09 »
เอามุมคนมองนะ
ขับผ่านหรือตาม
ด้านหน้าให้ pjs
แต่ด้านข้างยันบั้นท้าย EVE ครับ
ภาพลักษณ์ EVE คาดว่าน่าเหนือกว่าครับ
ถ้างบจำกัดก็ไป PJS

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:32:45 »
พาแฟนไปลองขับทั้งสองคันอีกทีแล้วอาจตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:35:12 »
ชวนแฟนไปลองขับทั้งสองคัน ( ในวันเดียวกันนะ ) แล้วให้แฟนตัดสินใจเลือกครับ
ส่วนตัวผมชอบปาตรงที่ออฟชั่น และที่นั่งแถวสาม รวมทั้งราคา แต่ที่ไม่ชอบคือคอนโซลและที่วางแขนประตูข้าง
และรูปลักษณ์ด้านท้ายมันไม่ลงตัว
รวม ๆ แล้วภายในผมไม่ถูกใจครับ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมให้ความสำคัญมาก

ใจจึงเอนไปทาง ev ซะมากกว่า รูปลักษณ์ภายนอกดูลงตัว ภายในก็ชอบครับ

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:49:42 »
ถ้าไม่เอ าeveres tขอคิวนะครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:55:47 »
คือว่ากันที่ตัวท็อปใช่มั้ยครับ ถ้างั้นออฟชั่น EV มันก็แพรวพราวกว่าเกือบทุกด้าน ดูโดดเด่นมากกว่า
แต่เรื่องดีไซน์ภายนอกผมให้ PJS น่ะ มันดูล้ำดี แนวทางการดีไซน์ค่อนข้างเป็นเอกลักษณ์ ไม่ใช่ว่า EV ไม่สวย มันสวยแต่สวยอยู่กับที่ เป็นความสวยที่เริ่มเชยในบางจุด ยิ่งไฟท้าย เชยครับ
ส่วนเครื่อง 2.4 ของมิสซู คือผมเคยลองไทรตันยาวๆครั้งนึง กำลังเครื่องในช่วงที่รถลอยตัวแล้วมันไม่ธรรมดาเลยน่ะครับ
เรื่องการซ่อมบำรุงขอข้ามไปละกันครับ