ผู้เขียน หัวข้อ: เคยไหม!! ขับรถสวนกันในซอยแคบ กะระยะพลาดจึงเฉี่ยวชนกัน  (อ่าน 16780 ครั้ง)

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
จะว่าไปผมก็เพิ่งเริ่มขับรถใช้รถ ในเรื่องของประสบการณ์นั้นนับว่าน้อยมากๆ ความสามารถในการขับขี่ก็ขับได้อย่างสบายๆ แต่ดันเกิดเหตุครั้งแรกในชีวิตของผม รู้สึกเสียความมั่นใจเป็นอย่างมาก เรื่องมีอยู่ว่าผมขับรถเข้าซอยซึ่งปากทางเข้าออกเป็นทางแคบมาก แต่พอที่จะขับสวนกันได้อยู่นิดหน่อย ข้างทางทั้งสองฝั่งเป็นรั้วบ้านยาวตลอดแนวเพราะเป็นแหล่งชุมชนที่อยู่อาศัย ผมขับรถเข้าซอยมาช้าๆและก็มีรถสวนมาเป็นเรื่องปกติธรรมดา เหตุการณ์นี้จากความรู้สึกของผมคือทั้งผมและคู่กรณีที่เฉี่ยวชนกันนั้น ต่างขับด้วยความระมัดระวังพอสมควรตามแบบฉบับทั่วไปที่ทุกคนต้องทำกันในกรณีต้องขับสวนกันในทางแคบ ทั้งผมและเขาต่างชะลอความเร็วพร้อมๆกัน หลังจากนั้นกระจกข้างรถผมไปเฉี่ยวเข้ากับกระจกข้างรถเค้าจนบานกระจกเค้าพับปิดเข้าไปเลย ณ ตอนนั้นผมยอมรับเลยว่าเป็นครั้งแรกและตกใจมากครับเหมือนผมโดนเบียดน่ะครับ ซึ่งก็พยามหลบแล้วแต่ไม่พ้นครับ และด้วยการที่หักหลบอย่างเร็วทำให้เบียดเข้ากับข้างทางแล้วกระจกก็ไปชนเข้ากับอะไรไม่ทราบแน่ ทั้งข้างทางยังเป็นทางแอ่งเดินน้ำ คล้ายๆกับรางน้ำหน้าบ้านที่เชื่อมไปยังท่อระบายน้ำน่ะครับ แต่สภาพมันเก่่ามากและเป็นร่องลึกกว่าปกติ ท้ายที่สุดต่างคนต่างขอโทษขอโพยกัน รถผมและเค้าก็ไม่ได้เป็นอะไรกันมากมายเรียกได้ว่าไม่มีอะไรเสียหายครับ เหตุการณ์นี้ผมเสียความมั่นใจมากครับ ปะปันกับความตกใจและไม่รู้ว่าใครผิดใครถูก นึกย้อนกลับไปเวลานั้นก็จำไม่ค่อยจะได้ว่าอะไรก่อนหลัง แต่ท้ายที่สุดต่างอภัยให้กันผมก็happyนะครับ แม้จะรู้สึกว่าเค้าเบียดผมมาหน่อยก็เถอะ ถ้าผมชะลอรถให้เขาไปก่อนก็คงไม่เกิดอะไรขึ้นแบบนี้ ใครเคยเจอแบบนี้หรือคล้ายแบบนี้บ้างครับ เสียความมั่นใจเหมือนผมมั้ยครับ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ต่อจากนี้ไปคุนก็จะไม่เชี่ยวชนครับๆ สมัยผมขับเเรก ตอนถอย โครมๆๆ ตั้งเเต่นั้นมาไม่เคนอีกเลยๆๆ 55  จำไว้ครับๆๆ จอมบุทธย่อมต้องมีบาดเเผล อิิอิ ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ของผมสดๆร้อนๆครับ เมื่อหลายวันก่อนขับกระบะส่งของไปเบิกของ แล้วกะว่าจะไปเข้าซอยแล้วอ้อมออกมาหน้าร้าน

กำลังจะเข้าซอย ปากซอยมีเสาไฟแล้วซอยก็แคบพอสมควร กะพลาดครับ ฝั่งคนนั่งครูดไปเต็มๆ เป็นรอยใหญ่พอสมควรเลย

กลับร้านนึกว่าจะโดนเฮียกับเจ้ด่ายับซะแล้ว (พ่อกับแม่ผมเอง ;D ;D ;D) แกไม่ว่าอะไรก่อนจะบอกว่า "ฉันจะหักเงินเดือนแกไปซ่อม"

ก็เลยรอดตัวไปครับ แต่ก็ไม่ได้รับความไว้ใจเหมือนเดิม เสียเครดิตเลย ส่วนเพื่อนผมที่รู้ไม่ต้องพูดถึงครับ โดนพวกเล่นซะเละเลย

ทับถมกันจมดินเลย  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
ของผมตอนขับครั้งแลกก้อโดนเลยครับ ด้วยความที่ซอยแคบจะถอยเข้าบ้านก้อลำบาก

วันนั้นผมบังเอิญสับเกียรผิด ไปใส่เกียรดี แทนที่จะใส่ อา แล้วก้อเหยีบพุ่งชนกำแพงไปเลย

ตอนนั้นไม่รุ้สึกว่า จิตตกอารายเลยครับ ไม่อึดอัดเท่าไหร่ สงสัยใจแข็ง กำแพงเพื่อนบ้างพังทะลายเละหมดเลย  :P

ตั้งแต่นั้นมา ก้อ ไม่เคยชนอารายอีกเลย และระวังการเข้าเกียรมากขึ้นครับ  ;D

• **
ฮ่าๆ บาดแผลนี้ผมจำไม่มีวันลืมแน่นอนครับ เสียความมั่นใจไปเลยจริงๆ แต่ก็มาจากการที่ผมประมาทด้วยนั่นแหละครับ พูดไม่ออกบอกไม่ถูก รู้สึกผิดยังไงก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เป็นตอนหัดขับครับ ยังกะระยะไม่ได้ ตอนเลี้ยวแคบๆไม่ยอมหักพวงให้สุด (กลัวหมดหรือไงก็ไม่รู้ ฮ่าๆ)
ส่วนมากเหตุการณ์แบบนี้จะเกิดจากความไม่เคยชินซะส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ karn5811

เปนธรรมดาครับบบบบ ส่วนใหญที่เทพๆกันก้ผ่านการชนมาหมดแหละ ลองสังเกตดูครับ คนที่แทบไม่เคยชนเลย

ลักษณะการขับของเขาจะดูเก้ๆๆกังๆๆ ดูไม่คล่องซะที แม้แต่ขับมานานแล้ว ผมเหนมาหลายคน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เปนธรรมดาครับบบบบ ส่วนใหญที่เทพๆกันก้ผ่านการชนมาหมดแหละ ลองสังเกตดูครับ คนที่แทบไม่เคยชนเลย

ลักษณะการขับของเขาจะดูเก้ๆๆกังๆๆ ดูไม่คล่องซะที แม้แต่ขับมานานแล้ว ผมเหนมาหลายคน

ผมสังเวยไปหลายแผลครับ ปีแรกเล่นเอาประกันเอาตีลล์ก่ายหน้าผาก เพราะผมถือว่าเป็นรถเก่าและมีไว้ฝึกฝนวิชา

ออฟไลน์ grev

ผมตอนหัดขับแรกๆ ยิ่งกว่าคุณอีกครับ
เอาล้อปีนขึ้นฟุตบาตไปเลย ยางฉีกครับ 55+
มีครั้งนึงเหยียบคลัชหักคาเท้าเลยนึกแล้วยังขำไม่หาย
ดีนะว่ามันหักตอนรถยังไม่วิ่ง

ออฟไลน์ Minny

เคยค่ะ แต่ไม่ได้ชนรถ พอดีระวังด้านขวามากเกินไป ว่าจะต้องไม่ให้มันเฉี่ยวชนกัน แต่ด้านขวา ก็ ไปเฉี่ยวชนถังขยะหน้าบ้านเขาล้ม แล้วเจ้าของบ้านก็เดินออกมา แล้วชี้ใส่รถเรา โดนด่าแน่เลยค่ะ เราก็ตกใจ พอพ้นแล้วก็เลยขับพรวดออกไปเลยค่ะ

ถนนก็ ไม่แคบเท่าไรค่ะพอที่รถกระบะ 2 คันจะสวนกันได้พอดี แต่อีกฝั่งเขาเป็นรถหกล้อน่ะค่ะก็เลยกินเลนเข้ามา
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมออกจากซอย รามอินทรา 65 เลี้ยวซ้าย ล้อหน้าซ้ายสอยฟุทบาทบ่อยๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

ล้อหลังซ้าย กระแทกฟุตบาท

เคลมลูกปืนล้อ 1 รอบ
และจ่ายค่าโง่เองอีกรอบ

ตอนนี้ เลี้ยวไม่พ้น ล้อหลังปีน คืออะไร ทำไม่เป็นครับ  ;D

ออฟไลน์ Khanintakarn

• **
เป็นเรื่องธรรมดาครับคนเราเกิดมามีพลาดกันได้ทุกคนแหละครับ^^ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ nunix

ตอนปี1 เคยเอารถแม่มาขับ ก็ไม่ได้แคบเท่าไร แต่ซัดกันกระจกข้างรถแม่ หายไปเลยครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kbank

ประจำ ปกติ เฉยๆ อย่าไปซีเรียส จอดอยู่เฉยๆ ถนนก็กว้าง คนอื่นยังมาเบียดเราได้เฉยเลย

ถือว่าเรารถเก่ากว่า..แต่มันป้ายแดง มันคงจะเครียดมากกว่าเรา

ออฟไลน์ NUTTSU

• Newbie
  • *
น้องผมได้ใบขับขี่วันแรกก็ซัดกับต้นหมากเลยครับ   :)

ออฟไลน์ Eddy5659

สมัยทำ ป เอก ที่มหิดล ผมพักิยู่ซอยศาสนาที่ขนานกับซอยอารีย์ ตอนนั้นใช้ vios อยู่ ซอยแคบ รถก็เยอะ
เวลาสวนกันทีต้องพับกระจกแล้วค่อยๆ คลานเอา หนักข้อก็ต้องเบียดข้างทางหน้าร้านอาหารตามสั่งนี่ประจำ
ผมเคยเบียดเอารถกล้อยทอดไปทีนึง แต่ดีหน่อยที่เป็นลูกค้าประจำป้าแก เลยแล้วกันไป
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Tan Int

ครั้งหนึ่ง ผมแซงกระบะคันหนึ่ง ตอนแรกเขาขับช้า ผมก็แซง พอแซงไป เขาเร่งความเร็วอีก (ถ้ามาคนเดียว ผมคงลงเกียร์ L แซงให้ตกใจเล่นไปแล้ว)
บังเอิญว่าทางแคบ หลังจากนั้น เขาขับกินเลนผม ขณะผมขับตีคู่จะแซงอยู่ ผมตกใจ เลยหักหลบ เกือบลงข้างทาง ดีที่หักกลับทัน(เกือบขูดหลักกิโลด้วย)

ตอนนี้ ถ้าผมขับเฉี่ยว-ชน ผมคิดว่าไม่น่าจะเกิดขึ้นครับ
เพราะรถไม่ได้ทำประกัน มันค้ำคอผมอยู่ ห้ามชนเด็ดขาด!  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
จากประสบการณ์ของทุกท่านที่แชร์มานั้น แสดงว่าไม่แปลกที่ต้องเฉี่ยวชนกันบ้าง และแทบทุกคนต้องเคยพบเจอประสบเหตุการณ์เช่นนี้ อาจจะเบากว่าหรือหนักกว่าก็ว่ากันไป แต่ผมเชื่แแล้วครับว่า พอขับเฉี่ยวชนสักครั้งนึงแล้วหลังจากนั้นจะระวังมากขึ้น ขับดีขึ้น เก่งมากขึ้น 55555 รู้งี้จัดรั้วหน้าบ้านสักดอก ต่อด้วยขูดกำแพง แซงสิบล้อ ชนตอหม้อ ก่อนขับเป็นซะก็ดี  :D :D ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยแค่เฉี่ยวกระจกนะครับไม่เคยสีตัวรถ

ออฟไลน์ 6162002

ผมยังไม่เคยแฮะ ไม่เคยเฉี่ยว หรือถอยชนอะไร

แต่ตอนสอบใบขับขี่ ถอยชนเสา

โดนสอบซ่อม -.-

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมหัดขับใหม่ ๆ ก็เคยมี เฉี่ยว ขูด ชน มาบ้าง เรื่องปกติครับ

ซอยบ้านผมก็แคบ อยู่แล้ว ถนน ฝั่งละ 1 เลน
พอซอยย่อยที่จะเข้าบ้าน เป็นถนน 1 เลน สวนไม่ได้ แถมมีเสาไฟอยู่ปากซอย แบบหัวซอยพอดี

ก็โดนสิครับ เป็นแนวยาว หลังจากนั้น ก็กะระยะไม่พลาดเสานี้มาตลอด

ออฟไลน์ chaiz

ขับรถเฉี่ยวกันเรื่องธรรมดาครับ

ยิ่งกรณีของ จขกท ด้วย ถือว่าเป็นเหตุสุดวิสัย
อย่าไปคิดหาคนผิดเลยครับ ไม่มีใครอยากให้รถตัวเองมีรอยหรอกครับ

ต่อไปคุณจะขับได้คล่องกว่านี้ จะรู้มิติรถดีขึ้น การเฉี่ยวกันก็จะลดลงครับ เราจะรู้ว่า จังหวะไหนไปได้ จังหวะไหนควรหยุด