ผู้เขียน หัวข้อ: Amaze หรือ Attrage คันไหนทนทานมากกว่ากันครับ  (อ่าน 4258 ครั้ง)

ออฟไลน์ MrMecH

• Jr. Member
  • **
อยากได้รถ eco-car ซีดานซักคันมาใช้อะครับ ระหว่าง Amaze กับ Attrage เรื่องความแข็งแรงของโครงรถและชิ้นส่วนประกอบคันไหนดีกว่ากันครับ เนื่องจากจะให้แม่ใช้ด้วยกลัวจะไม่ปลอดภัย

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: Amaze หรือ Attrage คันไหนทนทานมากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 18:42:14 »
ความแข็งแรงน่าจะพอๆ กัน เพราะรถเล็กๆเหมือนกัน
แต่ถ้าอ๊อฟชั่น แอททาท กินขาด

ออฟไลน์ Dubee

Re: Amaze หรือ Attrage คันไหนทนทานมากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 20:04:08 »
ปลอดภัยพอๆกันครับ ความแข็งแรงก็ไม่หนีกันซะเท่าไหร่ครับรถระดับนี้ ทีนี้มาดูความคุ้มค่า

Amaze มีดีที่เครื่องยนต์และการประกอบสมกับเปนฮอนด้าครับ ไว้ใจได้

Attrage มีดีที่คุ้มค่าคุ้มราคา ออฟชั่นเพียบ คุณภาพประกอบเท่าที่ไปนั้งดูงั้นๆครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 20:10:09 »
พอกันแหละครับ ไม่ได้ดีหรือแย่กว่ากันมาก

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 20:25:46 »
ขับเดิม Attrage
แตงต่อ Amaze

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 23:03:29 »
กับคำถามที่ว่าคันไหนทนกว่ากัน ผมว่าใกล้เคียงกันถ้ามองในแง่ตัวถังและช่วงล่าง
ชิ้นส่วน..ของ Amaze ดูน่าจะทนกว่า แต่นั่นมันแค่การมองดูของผม คุณภาพวัสดุนี่
ต้องรอดูอีกสักพักถึงจะรู้เรื่องครับ

ถ้ามองกันที่วัสดุบนตัวรถเพียวๆ ผมว่าไม่ต้องคิดมากครับ ถึงต่างก็ไม่ต่างกันฟ้ากับเหว
แต่ถ้ามองยาวไปถึงการซ่อมบำรุง ที่ผ่านมาเวลาต้องมีรายการซ่อมมิตซูที่อายุ 10ขวบ
กับซ่อม Honda ที่อายุ 10ขวบนั้น Honda จะสามารถหาอะไหล่ครบชิ้นได้เร็ว ง่าย
มีคนรับทำนอกศูนย์เยอะ อะไหล่เครื่องบางตัวแชร์กับ Jazz ได้

ถ้าเป็นเรื่องอุปกรณ์ ผมคอนเฟิร์มตามท่านอื่นว่า Attrage มีรุ่นท้อปที่อุปกรณ์เยอะกว่า
แต่การขับขี่นั้นต่างกันมาก Amaze นั้นมีบาลานซ์ที่ดีกว่ารุ่นห้าประตู ช่วงล่างและพวงมาลัย
ก็ปรับปรุงขึ้นจากห้าประตูรุ่นแรกๆ(รุ่นหลังที่มีใบปัดฝาหลังแล้วนี่ผมไม่แน่ใจว่าเขาปรับตามหรือเปล่า)
Amaze จึงเป็นรถที่ขับทางไกลหรือเข้าออกโค้งได้สบายใจกว่า Attrage อยู่นิดหน่อย
แต่ Attrage เป็นรถที่วิ่งบนถนนขรุขระตามชานเมืองได้นุ่มกว่า สบายกว่า

เรื่องบริการหลังการขาย ผมมี Honda ในบ้านมาแล้ว 5 คัน เคยเข้าศูนย์ในเขตกทม.และนนทบุรีมา5-6แห่ง
ส่วนมิตซูบิชิ ผมไม่เคยมีแต่เจ้านายผมตระเวนเข้ามา 3-4 ที่ พอจะสรุปได้ว่าฮอนด้ามักจะมีบริการที่
เป็นมาตรฐานใกล้เคียงกันมากกว่า มีการจัดการนัดรับรถและดูแลงานที่ดีกว่า แต่มีดอกพลาดให้เห็นบ้าง
ส่วนมิตซูนั้น นายผมไปเข้าที่ไหน ไม่เคยออกมาโดยไม่มีเรื่องให้ด่า แต่ถ้าไม่นับเคสทำสี..เอาเฉพาะ
ซ่อมบำรุงตามระยะ ผมว่าทั้งคู่ทำได้ดีพอกัน ช่างมิตซูจะมีมือที่เก่งๆอยู่ไม่กี่คน ส่วนมากพวกนั้นจะไม่ค่อย
คุยภาษาหวานๆกับลูกค้า และงานมักเต็ม ส่วนช่างฮอนด้า ของบางอย่างแค่ใช้หูกับหัวคิดสักหน่อยแก้ได้
ก็ไม่ทำให้ ผมต้องให้เด็กโรงเรียนช่างมาลองนั่งทำ และมันแก้ปัญหาได้ภายใน15นาที (น็อตลำโพงหลังยึดไม่แน่น)

ระหว่างสองคันนี้ หากต้องเลือกให้แม่ขับ ผมคิดว่าความปลอดภัยไม่หนีกัน แต่ในกรณีที่เวลาซ่อม
หากแม่คุณต้องเอาไปซ่อมศูนย์เอง ผมว่ามาทางฮอนด้าชีวิตจะสบายกว่า แต่ถ้าหากลูกดูแลให้คุณแม่อยู่ตลอดอยู่แล้ว
แล้วคุณแม่ชอบรูปทรง Attrage ก็เลือกมิตซูได้ไม่มีปัญหา ภาระมาอยู่ที่เรา ไม่ใช่คุณแม่ เพื่อแม่ต้องยอมให้ได้อยู่แล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 00:34:34 »
ผมจำได้ว่า เคยอ่านรีวิว ที่ไหนซักแห่งบอกว่า Attrage / Mirage ใช้ High tensile steel ซึ่งแข็งแรงกว่า Eco Car ยี่ห้ออื่นๆ

แต่ผมไปหาแหล่งที่มาไม่เจอครับ เลยไม่แน่ใจว่า มันแข็งแรงกว่าจริงรึเปล่า

ใครทราบรบกวนบอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 06:32:31 »
รับเรื่อง0มิตซูได้ก็ไปมิตซูดีกว่าครับ รับเรื่องนี้ไม่ได้ไปฮอนด้าครับ
แอคแทครถมันดีทุกอย่าง ลงตัวสุดๆ ให้นึกถึงวีออสสมัยแรกๆ
แต่งต่อได้ จะเอาอีโวตัวไหนก็มี เครื่องยนต์ถ้าเข้าใจมัน ขับพอได้(เครื่องแค่พันสองเอง)
มันจะตายก็แค่เรื่อง0นี่แหละ  ตจว อะไหล่รอจนลืมถ้าได้เครม

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 13:26:57 »
ทนทานกว่าผมว่า amaze
แต่ถ้าทรงสมส่วนผมให้ attrage

ถ้าซื้อมาแล้วแต่งต่อแน่นอนไป amaze เลย ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 14:33:19 »
รถไซต์นี้ผมว่าพอๆกันแหละครับ

โดยรวมๆแล้วชอบ Attrage มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 15:57:28 »
ผมก็ว่า แอททราจ ดูดี น่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 23:25:21 »
เคยนั่ง mirage นุ่มดี แรงด้วยครับ สบายเลย
แต่ศูนย์มิตซู ห่วยมาก ไม่มีมาตราฐานเลย

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 16:57:13 »
ถ้ามีศูนย์ดีๆ ผมเลือก Attrage ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium