ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนเรื่องเติมน้ำมันผิด?  (อ่าน 7974 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ขอนอกเรื่อง ขอความช่วยเหลือด่วนครับ ผมใช้รถ Altis 1.8 รุ่นปัจจุบัน เมื่อเช้ามืดแวะเติมน้ำมันที่ปั้ม CALTEX บนถนนลำลูกกา โดยมีลุงแก่ๆ เป็นคนเติม แล้วไม่ได้ดูเพราะเข้าไปซื้อของที่ minimart ด้วยความไม่แน่ใจว่าลุงเติมน้ำมันผิดหรือเปล่าเลยสตาร์ทแล้วตัดเข้าแก๊ส LPG และขับมาทำงานโดยใช้แก๊ส LPG อย่างเดียว รบกวนผู้รู้หรือท่านเจ้าของปั้มโดยตรงว่า ลุงแกจะเติมผิด จากแก๊สโซฮอล์ 91 เป็นดีเซลหรือเปล่าเพราะอยู่ตู้เดียวกัน หัวจ่ายติดกันเลย
ตลอดเช้านี้ผมได้โทรเช็คหลายที่แล้วข้อมูลไม่ตรงกัน ไม่รู้ใครจริงไม่จริง
- ปั้ม CALTEX ถนนรังสิต องค์รักษ์ บอกว่าหัวจ่ายแยกจากกันจะไม่มีทางเติมผิดได้ และหากอยู่ตู้เดียวกันก็ไม่ได้เพราะหัวจ่ายดีเซลมีเกลียวพันอยู่ใส่ช่องรับน้ำมันที่ตัวถังรถไม่ได้
- ปั้ม PETRONAS บอกว่าหัวจ่ายดีเซลมีเกลียวพันอยู่ใส่ช่องรับน้ำมันที่ตัวถังรถไม่ได้
- เจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิค TOYOTA MOTOR บอกว่าหัวจ่ายดีเซลมีขนาดเท่าเบนซิน มีโอกาสเติมผิดได้ ให้เข้าศูนย์ TOYOTA เช็คด่วน
ตกลงว่าผมโดนเติมน้ำมันผิดหรือเปล่า หัวจ่ายดีเซลของ ปั้ม CALTEX นั้นขนาดใหญ่หรือเล็กกว่าหัวจ่ายเบนซินหรือไม่ เคยอ่านคู่มือรถผมบอกว่าทำช่องรับน้ำมันมาขนาดเล็กป้องกันเติมน้ำมันผิด แต่จำไม่ได้ว่ากันไม่ให้เติมดีเซล หรือแก๊สโซฮอล์ 95 ผิด ส่วนปั้มเจ้าปัญหาจนถึงเวลานี้โทรไปไม่มีใครรับสายครับ สุดท้ายหากเติมผิดมีผลอย่างไร และต้องทำอย่างไรบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนเรื่องเติมน้ำมันผิด?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 10:56:23 »
ตอนเติมอาจจะมีอะไรปนเปื้อนน้ำมันเข้าไปรึเปล่า เข้า 0 ไปล้างถังน้ำมันดีกว่าคับบ ชัวเลย ทิ้งไปเลยคับน้ำมันไม่ต้องไปเสียดาย รักษาเครื่องเราไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนเรื่องเติมน้ำมันผิด?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:14:32 »
ไม่ต้องกังวลอะไรมากครับแค่ให้ช่างที่เค้าถอดถังน้ำมันเป็นถอดเอาถังน้ำมันออกมาล้างน้ำมันดีเซลออกให้หมดเท่านี้ก็ใช้ได้เหมือนเดิมโดยไม่มีปัญหาแล้ว ช่างรถส่วนใหญ่แค่ล้างถังน้ำมันควรที่จะทำได้กันทุกคน ยิ่งหากว่าเป็นอัลติสด้วยแล้วใครทำไม่ได้หลีกหนีห่างให้ไกลเชียว :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:24:43 »
ลองเปิดฝาถังดมกลิ่นดูก่อนมั๊ยหล่ะครับ ถ้าเป็นดีเซลกลิ่นจะไม่เหมือนกับเบนซิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pitstation

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:51:42 »
เป็นไปได้ยากคับ หัวเติมดีเซล มีเกลียวพันรอบหัวจ่ายจริง ไม่มีทางเติมน้ำมันดีเซล ลงในถัง น้ำมันเบนซิลได้แน่นอน ผมเคยลองกับตัวเองแล้ว โดยการยืนดูเด็กปั้มเติม ยืนถามตรงนั้นเลยว่าเติดผิดได้มั้ย เขาทำให้ดูเลยคับ เอาหัวจ่ายดีเซลมาให้ลองยัดเข้าดูเองเลย ยัดไม่เข้าคับ ผมว่าโอกาศเติมผิดน้อยมากคับ ส่วนที่ศูนย์อยากให้เข้าเช็คเพราะทางศูนย์จะได้เงินคุณไงคับ เอะอะ ให้เข้าศูนย์อย่างเดียวอยู่แล้วถ้าโทรฯถามศูนย์ไม่มีทางบอกให้เข้าอู่ข้างนอกให้เขาเช็คก่อนเป็นอันขาด ยกเว้นถ้าช่างมีเอี่ยวกับอู่ถึงบอกเข้าอู่นอกก็ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:56:09 »
แล้วตอนสตาร์ทด้วยน้ำมัน รถมีอาการผิดปกติอะไรมั้ยครับ

ถ้าเครื่องติดปกติ ไม่มีอาการสะดุด สำลัก หรืออะไรผิดปกติ ก็ไม่ได้เติมผิดครับ
รถเครื่องเบนซินที่โดนดีเซลเข้าไป สตาร์ทไม่ติดง่ายแน่นอน ถ้าบี้จนติดแล้วก็ต้องสำลักตลอดเวลา
และต้องแช่คันเร่งเพื่อค้างรอบไว้สูงสูงตลอด ไม่งั้นก็สำลักดับอีก อาการมันชัดมากครับ

ปล. ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็เข้าศูนย์ล้างถัง ไล่น้ำมันออกจากท่อ ประกอบกลับ เติมเบนซิน
แล้วก็ขับได้ปกติแล้ว ความเสียหายไม่มีครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:58:39 »
รถ Altis ไม่น่าจะโดนเติมผิดนะครับ
ถ้าเป็นรถเก๋ง diesel จอดไว้แล้วไม่ได้ดูอันนี้อาจน่าเป็นห่วงกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ iSame

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:01:16 »
ของผมเคยเจอมากับตัวเลย อัลติสเนียล่ะ เติมปั๊ม ปตท แถวบ้าน พนักงานปั๊มเป็นแม่บ้านพม่ามาเติม สั่งโซฮอลเก้าหนึ่ง ก็นั่งรอ แป๊บนึกเหมือนอะไรมากระซิบ เลยหันไปมอง ชัดเลย ดีเซล หัวจ่ายหมุนไปสามร้อยกว่าๆล่ะ ผมรีบตะโดนให้หยุดเติมเลย แล้วต่อว่า ทำไมถึงเติมดีเซลสั่งโซฮอล91 สรุปคำตอบที่ได้ หักมุมนิดๆ พนักงานคนไทยเดินมาบอกว่า เค้าเป็นแม่บ้านชาวพม่า ว่างเลยออกมาช่วยเติม ฟังภาษาไทยไม่ค่อยออก ผมเลยให้เค้าเรียกหัวหน้า มาแล้ว เค้าก็ให้เด็กปั๊ม ช่วยกันเข็นไปตรงอู่ในปั๊ม ถ่ายน้ำมันออกแล้วล้างถัง โชกดีไปที่มีพรายมากระซิบตอนนั้น ณ​ สภาพรถปกติดี ปัจจุบันนี้ เวลาสั่งเติมน้ำมัน ผมจะมองตลอดตั้งแต่พนักงาน หยิบสายออกจากตู้ว่าถูกต้องไหม

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:04:25 »
ผมใช้ lotus exige รุ่นที่มีฝาแค๊ปเป็น logo
รุ่นนี้จะเป็นรุ่นพิเศษ ต้องหาปั้มที่ท่อเติมเบนซินไม่มีเกลียวพันอยู่ ถึงจะยัดท่อลงไปได้
ปกติในตัวจังหวัดที่ผมอยู่ ผมเจอปั้มเชลล์แค่สาขาเดียวเดียวที่ท่อเติมเบนซิลไม่มีเกลียว
และก็มีอยู่หัวเดียวด้วย โดยหัวอื่นจะมีเกลียวพันอยู่ ผมก็จะเติมที่ปั้มนี้ประจำ
ถ้าไป ตจว ผมจะพกไม้ยาวๆแหย่ลงไปในลิ้น แล้วค่อยให้เด็กปั้มค่อยๆกดน้ำมันลงไป

สรุป ดีเซลเบนซินไม่รู้ รู้แต่มาตราฐานแต่ละปั้ม แต่ละสาขา
ที่บอกว่ามีเกลียว ไม่มีเกลียว ผมว่าใช้กันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 13:11:48 »
ผมใช้ lotus exige รุ่นที่มีฝาแค๊ปเป็น logo
รุ่นนี้จะเป็นรุ่นพิเศษ ต้องหาปั้มที่ท่อเติมเบนซินไม่มีเกลียวพันอยู่ ถึงจะยัดท่อลงไปได้
ปกติในตัวจังหวัดที่ผมอยู่ ผมเจอปั้มเชลล์แค่สาขาเดียวเดียวที่ท่อเติมเบนซิลไม่มีเกลียว
และก็มีอยู่หัวเดียวด้วย โดยหัวอื่นจะมีเกลียวพันอยู่ ผมก็จะเติมที่ปั้มนี้ประจำ
ถ้าไป ตจว ผมจะพกไม้ยาวๆแหย่ลงไปในลิ้น แล้วค่อยให้เด็กปั้มค่อยๆกดน้ำมันลงไป

สรุป ดีเซลเบนซินไม่รู้ รู้แต่มาตราฐานแต่ละปั้ม แต่ละสาขา
ที่บอกว่ามีเกลียว ไม่มีเกลียว ผมว่าใช้กันไม่ได้ครับ
รุ่นนี้คงต้องไปเติมกับ pit ในสนามหละครับ - -"
H.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 17:06:09 »
ลองเปิดฝาถังดมกลิ่นดูก่อนมั๊ยหล่ะครับ ถ้าเป็นดีเซลกลิ่นจะไม่เหมือนกับเบนซิน

บ้านผมทำปั้มมาจะ 30 ปีแล้ว ยังไม่เคยลองดมเลย ว่างๆ ผมไปลองดีกว่าครับ

อืมม สงสัยอยู่นิดนะครับ ทำไมถึงคิดว่าลุงเขาจะเติมผิดละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 23:29:10 »
ดีเซลหนักกว่าเบนซินครับ
ถ้าเติมผิดจริง มันก็ลงไปก้นถัง พอสตาร์ทก็ต้องเห็นอาการแล้วล่ะครับ ผมว่าไม่น่าห่วงนะครับ

อีกอย่าง ลุงแก่นั่น อาจจะความรู้เยอะกว่าพวกเด็กๆเยอะก็ได้ครับ ยิ่งอัลติสนี่มันรถตลาดจนแบบว่า ไม่น่าจะเติมผิดได้นะครับ -.-

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 23:38:12 »
ผมแนะนำให้ดูดออกมาดม หรือ ดูดออกมาดูเลยครับ

จะได้รู้กันไปเลยว่าจะต้องทำไง

เติมผิดก็เอาไปล้าง สู้ๆครับ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Paul sa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 13:52:56 »
จบเรื่องแล้วครับ เลยอยากแชร์ให้เพื่อนใน web ทราบ หลังจากพยามยามโทรติดต่อปั้มเจ้าปัญหาทั้งวันไม่ได้ ก็พยายามค้นหาเบอร์ของ CALTEX ประเทศไทยเจอ เป็นส่วนศูนย์บริการ เจ้าหน้าที่บริการและติดตามดีมากทั้งๆ ที่ตอนนั้นนอกเวลางานแล้ว ได้ช่วยติดต่อเจ้าของปั้มให้จนได้กลับไปเจอกันที่ปั้มตอน 2 ทุ่มครึ่ง ปรากฎว่าหัวจ่ายดีเซลจะใหญ่กว่าเบนซินพอประมาณ สามารถจ่อเข้าไปที่ช่องรับน้ำมันที่ตัวรถผมได้แต่ไปติดที่ตรงคอของช่องรับน้ำมัน คือรถรุ่นที่ผมใช้จะออกแบบให้ด้านในมีช่องพอดีกับหัวจ่ายเบนซินที่มีขนาดเล็กกว่า (หลังจากกลับบ้านไปอ่านคู่มือรถก็ได้ระบุไว้ว่าเพื่อป้องกันมิให้เติมน้ำมันผิด รถจึงออกแบบมาให้มีขนาดช่องรับน้ำมันสำหรับหัวจ่ายน้ำมันไร้สารตะกั่วเท่านั้น) จึงโชคดีไป แต่หากเป็นรถรุ่นอื่นๆ ก็ไม่แน่ใจครับ เพราะหากไม่มีชั้นที่สองกั้นไว้ผมว่ามีโอกาสเติมน้ำมันผิดประเภทได้เพราะหัวจ่ายดีเซลสามารถผ่านช่องชั้นแรกได้ครับ ทั้งหมดเป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนๆได้ระมัดระวังกันอย่าประมาทเลินเล่อทิ้งรถเหมือนผม ควรอยู่ตรวจสอบเด้กปั้มด้วย จริงอยู่แม้การเติมน้ำมันผิด รถอาจไม่เสียหายมากมายหรือไปเสียกลางทาง แต่ก็ต้องเสียเวลา เสียงานเสียการหลายอย่างครับ
ทิ้งทาย เมื่อเช้าได้โทรกลับไปขอบคุณเจ้าหน้าที่ของ CALTEX ประเทศไทย ทั้ง 3 ท่าน ที่บริการดีมาก ถือว่าเป็นความรู้สึกดีที่ผมได้รับเป็นของขวัญปีใหม่นี้ได้เลยครับ ไม่เหมือนของผู้ผลิตรถหรือดีลเลอร์ขายรถเลย ไม่อยากจะเซ่ด...