ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆ เกี่ยวกับน้ำเข้าห้องเครื่องครับ  (อ่าน 4372 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
เมื่อช่วงบ่าย แฟนเกิดใจดี ขับรถ BRV ไปส่งเด็กๆที่รู้จักกัน ตรงสี่แยกรัชดาฯ-ลาดพร้าว ซึ่งมีน้ำท่วมอยู่ แต่ไม่ถึงครึ่งล้อ

ปรากฎว่า ไปเจอรถกระบะยกสูง วิ่งมาอย่างเร็ว 2 คัน ซัดน้ำกระจายถึงกระจกรถแฟน  :(

ถามไถ่ได้ความว่า ระหว่างที่เกิดเหตุ ไม่ได้เปิดแอร์ และวิ่งช้าๆ ตามที่ผมสอน ส่วนเจ้า BRV ก็ไม่ดับ ไปต่อได้เรื่อยๆ และเมื่อแฟนกลับถึงบ้าน ผมรีบเปิดกระโปรงรถดู พบหยดน้ำในห้องเครื่อง ตามฐานแบตฯ หัวโช้ค และอื่นๆ

ด้วยความตกใจ จึงรีบเปิดที่ครอบกรองอากาศ และพบว่า กรองยังแห้ง น้ำมันเครื่องสีปกติ และยังไม่มีควันขาวออกมาจากท่อไอเสีย

คำถาม คือ แบบนี้ แปลว่า ผมรอดแล้วใช่ไหมครับ? หรือจะต้องคอยเฝ้าระวังอะไรอีก?

ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 19:08:36 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ลองสตาร์ททิ้งไว้สัก 10 นาทีให้เครื่องร้อนๆก็ดีครับ เปิดฝากระโปรงลองสังเกตุดูถ้าไม่มีเสียงแปลกๆ หรือควันก็ปกติครับ อย่ากังวลจนเกินไปครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าจะเป็น  มันเป็นไปตั้งแต่5วิแรกแล้วครับ  ไม่มีโอกาสกลับมาบ้านแล้วเปิดดูแน่นอน

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าไปต่อได้เรื่อยๆจนถึงบ้าน ไม่มีอะไรน่าห่วงนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าในหม้อกรองยังแห้ง และ น้ำมันเครื่องสียังปกติ ก็สบายใจครับว่าไม่มีอะไรแน่นอน

ตามปกติแล้วท่ออากาศของฮอนด้าจะค่อนข้างสูงระดับฝากระโปรงหน้าแถมยังงุ้มหลบน้ำอีกต่างหาก โอกาสน้ำเข้าเครื่องยากมาก ถ้าไม่ถึงครึ่งล้อก็วางใจได้ครับ

ยรถสมัยใหม่ใช้คอยล์จุดระเบิดแบบตรง มีซีลยางปิดหัว ตัวปลั้กก็หุ้มไว้อย่างดี โอกาสน้ำเข้าจนเครื่องดับยากมากครับ นอกซะจากน้ำจะลึกถึงระดับสายพานด้านล่างสลิป
 จนไดชาร์ทจนปั่นไฟเข้าแบตไม่ได้ ทำให้รถดับ อันนั้นก็อีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ถ้าจะเป็น  มันเป็นไปตั้งแต่5วิแรกแล้วครับ  ไม่มีโอกาสกลับมาบ้านแล้วเปิดดูแน่นอน

+1 ครับ ถ้าน้ำเข้าเครื่องจริง ดับไปนานแล้วครับ โดนน้ำกระเด็นใส่ เล็กน้อย ไม่เป็นไร เหมือนพวกล้างรถ ล้างอัดฉีด บางทีฉีดน้ำแรงเข้าล้างแผงระบายความร้อน ก็ไม่เป็นไร ส่วนคอลย์จุดระเบิดที่เคยเป็นจุดอ่อน ปัจจุบันพัฒนาจนไม่เป็นปัญหาแล้ว

ผมก็เคยเจอรถกระบะ ขับเร็ว ๆ เหยียบน้ำกระจายไปท่วมรถคันอื่นๆ จนมองไม่เห็น ถือว่าตัวเองเป็นรถยกสูง ล้อใหญ่ ลุยน้ำก็โชว์ซะหน่อย น้ำกระจาย กระเด็นใส่รถคันอื่นหรือคนเดินเท้าข้างถนนก็ไม่สนใจ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอบคุณสำหรับคำตอบจากเพื่อนๆทุกท่านครับ ตอนนี้ ผม และแฟนสบายใจขึ้นเยอะ

ส่วนเรื่องรถยกสูง เขาคงลืมคิดครับ ว่า รถคันอื่นไม่สูงเหมือนเขา
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ps000000

คนใช้รถสูงๆ บางคนชอบสาดน้ำใส่คนอื่น แย่มากครับ

ออฟไลน์ SM.

โหห คงใส่มาเต็มจริงๆ ถึงสาด BR-V ได้ขนาดนั้น

บางคนยังมีความคิดเก่าๆ แปลกๆ อยู่ครับว่า เวลาลุยน้ำท่วม ต้องใส่แรงๆ สร้างคลื่น สึนามิ ไม่งั้นน้ำจะเข้าท่อตัวเอง รถดับ ทั้งๆที่ควรค่อยๆไป อย่าสร้างคลื่นมากกว่า

555.. หรือไม่งั้น เค้าคงหมั่นไส้แฟนผม ที่ค่อยๆย่อง ไปช้าๆ (ใช้ walking speed + กดคันเร่งเติมเล็กน้อย) ตามที่ผมสอน

เลยจัดคลื่นสึนามิให้เป็นชุด  :-X

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
คาร์แคร์บางที่ยังใช้น้ำฉีดล้างในห้องเครื่องเลยครับ
แค่นี้ไม่มีผล สบายใจได้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Newhang

เหมือนฝนตกหนักเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Darkart

น้ำไม่เข้า ท่อกรองอากศ กรองอากาศไม่เปียก สีน้ำมันเครื่องปกติ สีไม่เปลี่ยน สบายใจได้ครับ
เปิดฝากระโปรงรถ เช็ดคราบน้ำในห้องเครื่องยนต์ให้แห้ง มีโบเวอร์เป่าลมไล่น้ำให้แห้งอีกทีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ขอบคุณมากครับ ไม่แน่ว่า ถ้าคืนนี้ฝนตกอีก สงสัยวันพรุ่งนี้เช้า คงได้ฝ่าน้ำไปทำงานกัน 555..