ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อตอนนี้ PPV ตัวไหนดีครับ Fortuner vs MU-X vs Pajero Sport 2014  (อ่าน 9029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
คือถ้าซื้อตอนนี้โดยไม่รอตัวใหม่(เพราะต้องการใช้งาน) ตัวไหนดีครับ

1. Fortuner 3.0 4x4

2. MU-X 3.0 4x4

3. Pajero Sport 2014  2.5 4x4

การใช้งาน

1. ใช้วิ่งในเมืองและระหว่างจังหวัดแต่เป็นถนนดำเป็นหลัก นานๆจะเที่ยวเขาเที่ยวดอยซักที

2. ระยะทาง 2หมื่นกิโลเมตร/ปี โดยเฉลี่ย

3. มีภรรยาและลูกเล็ก1คนโดยสารเป็นประจำ และมีผู้สูงอายุโดยสารด้วยเป็นบางครั้ง

4. ตอนขับเองคนเดียว ขับเร็วถึงเร็วมาก(มุด)เป็นบางครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 05:09:48 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ถ้าซื้อตอนนี้ PPV ตัวไหนดีครับ Fortuner vs MU-X vs Pajero Sport 2014
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 07:02:48 »
จูนมุดดี ของแต่างช่วงล่างเยอะกว่า

มิว ย้วยๆ แต่ไหม่นานกว่า

ชั่งใจเอานะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าซื้อตอนนี้ PPV ตัวไหนดีครับ Fortuner vs MU-X vs Pajero Sport 2014
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 07:43:43 »
ว่ากันด้วยช่วงล่างนะครับ ;D ;D ;D
1. ช่วงล่างกระด้างได้ใจคนท้องผูก ไม่เหมาะกับสตรีมีครรภ์และคนชรา  ;D แต่สามารถเปลี่ยนโช้คสปริงได้ใช้งบราวๆ50,000บาท  ระบบเบรคเดิมๆเอาอยู่แน่นอน ดิสก์หน้าหลังดรัม  เครื่อง3.0กับ2.5 ขนาดจานดิสก์ต่างกัน ซิ่งมากเปลี่ยนเบรคหลังเป็นดิสก์เบรคได้
2. ช่วงล่างนิ่มจนย้วย นั่งแล้วท้องไส้ปั่นป่วน อาหารอาจออกทางเก่าได้. สามารถเปลี่ยนโช้คสปริงได้ ราคาพอๆกับข้างบน แต่เปลี่ยนแล้วแจ่มกว่า เพราะพื้นฐานช่วงล่างที่ดีกว่า ระบบเบรคดิสก์4ล้อ เบรคอยู่สบายๆ
3. ช่วงล่างแบบผสมผสาน นิ่มพอประมาณออกแนวโคลงๆนิดๆ เปลี่ยนโช้คแล้วเยี่ยม  ขึ้นเขาลงห้วย โค้งซ้ายขวา ไม่เป็นรองใคร เบรคเดิมๆ รุ่นmy 2014. ดิสก์4ล้อ เอาอยู่แน่นอน

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 07:50:10 »
ถ้าไม่สนหน้า และใช้ถนนดำบ่อยๆ Pajero Sport MY2014 All wheel control ครับ
N/A  

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 08:14:49 »
Fortuner คับถ้าไม่พอใจก้หาของแต่งเอา เพราะอีก 2 ตัวเป็นรถที่ไร้อรรถรสในการขับมาก นิ่มๆย้วยๆ pajero sport นี่ไม่มีความน่าประทับใจเลยคับ

จะแรงก้ไม่ น้ำมันกัไม่ประหยัด พวงมาลัยหนักไป แทบจะไม่หมุนกลับให้ด้วย

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 08:40:21 »
ตัดเทรลไปเลย น่าน้อยใจจังเลยครับ  ง่ายๆคือไปลองให้หมดทุกตัวที่ว่ามานี้ครับ

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 09:46:14 »
อารมย์เดียวกัยผมเลยตอนต้นปี  ตามข่าว MU-X  มาตลอด กับ หาข้อมูล pajero ในคลับ สุดท้ายมาจบที่ for
ถ้าขับแบบมุดๆ ผมว่า for ก็โอนะ กดมา กดมา
แล้วถ้าขับถนนดำส่วนใหญ่ 4x2 ก็โอแล้วนะครับ ถ้าเหลือๆก็ 4x4

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 10:04:22 »
เคยนั่งจูน ช่วงล่างออกแนวเด้งๆ ไม่ค่อยนุ่ม
   ถ้าให้เลือกเอา mu x ครับดูสวยลงต้วดี

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 10:26:36 »
ถ้ามุดนี่ผมว่าจูนใช้ได้เลย กดมาๆ เบรกนี่ก็เอาอยุ่ครับ เดิมๆเลย โฉม 2012 นะครับ

ออฟไลน์ carbonblack

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 11:53:26 »
ด้วยความรู้สึก ใช้ Fortuner อยู่ ขับแต่บนถนนดำ ช่วงล่างไม่เคยนำไปเปรียบเทียบยี่ห้ออื่น(เพราะไม่เคยขับ) ก็ไม่อะไรมากมาย รูดหลุ่มบ่อดีมั่นใจกว่าเก๋ง สงสัยตูดไม่เทพ ระบบเบรคก็เอาอยู่เพราะไม่ค่อยขับเร็วแล้วแต่สถานการณ์ ความแรงก็โอเค ขับเร็วบ้างก็ตอนที่มั่นใจถนนโล่งจริงๆ ถ้าถามตอนนี้เลือก MU-X ครับ ได้ความสดใหม่ สวยดี แต่ถ้าให้เลือกจริงๆขอรอ Fortuner ตัวใหม่ครับ ไม่น่าจะผิดหวัง

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 12:41:35 »
Mu ไม่เคยขับครับ เคยแต่ for 2000 โล / pa.v6 700 โล
เครื่อง ผมชอบทั้งสองคัน for แรงดีมาเรื่อยๆ แต่ pa กลางกับปลาย แรงกว่า
เกียร ชอบ for กดแล้วเข้าใจเรา ส่วนปา บางจังหวะกดแล้วไม้ลงเกียรให้ตอนแซงมีเสียวบ้าง
พวงมาลัย ชอบปาน้ำหนักดี แต่ชับไกลๆแล้วเมื่อย เลี้ยวไว้ไปหน่อย for ขับตรงๆก็ดี ไม่ขอพูดถึง
ช่วงล่าง ด้านหน้า ชอบทั้งสอง for นุ่มแน่น pa นุ่มแน่นนิ่ม นิ่มจนขับไกลๆมีเมารถหนึ่งที
ช่วงล่าง ด้านหลัง ชอบ pa ไม่เด้งเหมือน for แต่ for ก็โอเคดี ผมรับได้ในบางจังหวะ
เบรค ชอบน้ำหนัก for กำลังดี ส่วนปา กดแล้วต้องกดลงไปอีกใช้น้ำหนักเยอะไปหน่อย
ภายใน ชอบ pa ดูตั้งใจทำดี ส่วน for เรียบไปหน่อย vigo
ความรู้สึกส่วนตัวแบบขับมาบ้างนะครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 12:59:00 โดย Jim lover »

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 13:28:42 »
ตอบตามข้อ
1. บนถนนดำ for กับ ปา เป็นขับ 4 แบบ fulltime เพราะมีเฟืองกลาง แต่ mu x ไม่มี (ทั่วไปจะเรียกว่า part time4wd)
       Fulltime ข้อดีคือเลี้ยววงแคบ เช่น utrun เพลาหน้าหลังไม่ขัดขืนกันเองจนพัง
       Mu x ถ้า u turn ด้วยระบบขับ4 บ่อยๆไม่ดีต่อเฟืองครับ
2. การกินน้ำมันที่110 km/hr ฟอร์ใหม่รุ่น 5เกียร น่าจะดีกว่า ปา ครับ (เทียบฟอร์เก่า4เกียร กับ ปา 5เกียร กินเท่ากัน)
     แต่วิ่งในเมืองถ้าใจร้อน ซดทั้งคู่ ฟอร์เครื่องใหญ่  ปา บูสหนักครับ
3. ถ้ามีคนแก่ขึ้นปาลำบากครับ ไม่มีตัวช่วยโหน บันไดแคบ
4. ขับเร็วชอบมุด คงต้องไปแต่งโช็คทุกคันครับ เพราะ โยนทุกคันถ้าขับ 140 up

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 13:57:50 »
ผมเคยใช้จูน และเปลี่ยนมาใช้ MU X

แนะนำ MU X ครับ เปลี่ยนสปริง+โช๊ค แค่นี้ก็เพียงพอกับโจทย์การใช้งานของ จขกท.แล้วครับ

จูน เบรกหลังเป็นดรัม ใช้ไปนานๆ เบรกหลังจะห่าง จับดุมเบรกช้า เบรกแล้วหน้าทิ่ม ระยะเบรกก็จะไกลขึ้น

MU ประหยัดน้ำมันกว่านิดหน่อย แต่ต้องทำใจเรื่องเสียงลมปะทะ ขนาดเคลมยางขอบประตู+กระดูกงูไปแล้ว ยังไม่หายครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 17:05:37 »
ผมว่าถ้าชอบมุดน่าจะเอามิวนะเพราะมันเร่งดีสุดหรือปาก็ได้ช่วงล่างมั่นใจกว่าจูน แล้วแต่ชอบครับ แต่ส่วนตัวเชียร์มิวเพราะใหม่สุดหล่อได้อีกนานกว่ามาก

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 18:00:25 »
ชอบ มิวเอ็กซ์ ครับ นุ่มย้วยหน่อยๆ อัตราเร่งกโอเคนะ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 18:17:07 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

บ่ายนี้มีโอกาสไปลองปาฯ(ขับ2) แล้วต่อด้วยมิว(ขับ2)ต่อเนื่องกัน (ศูนย์อยู่ใกล้กัน) ชวนแฟนไปด้วย ไปนั่งแถวสอง ผมเป็นคนขับ

ผลเป็นดังนี้ครับ

ความเห็นแฟนในฐานะคนนั่งแถวสอง

1.  Legroom / ความโปร่งสบาย ไม่ต่างกันมาก ดีพอๆกัน

2. ที่ความเร็วไม่เกินร้อย ปาฯจะกระเทือน นั่งไม่สบาย  แต่พอเร็วหน่อย ร้อยกว่าๆ รถนิ่งกว่ามิวฯ (มิวจะกลับกัน คือ ความเร็วต่ำ นุ่มสบาย แต่พอเร็ว รถจะโคลงเคลงนิดหน่อย)

3. สืบเนื่องมาจากข้อ2, ปาฯนั่งแล้วเหนื่อย ต้องลุ้น ส่วนมิวฯโดยรวมนั่งสบายกว่า อาการโคลงเคลงรับได้ ไม่รู้สึกเวียนหรือเมา

4. ห้องโดยสาร มิวฯเงียบกว่าอย่างเห็นได้ชัด

5. ความรู้สึกนั่งปาฯเหมือนนั่งรถกระบะ นั่งมิวฯใกล้เคียงรถเก๋งมากกว่า

ส่วนความเห็นผมในฐานะคนขับ

1. Space ที่นั่งคนขับ มิวฯดีกว่า ปาฯจะรู้สึกคับนิดหน่อย

2. ชอบเบาะ(คนขับ)มิวฯมากกว่า นั่งสบายกว่า ไม่รู้สึกบีบเหมือนเบาะปาฯ

3. ตอนออกตัว มิวฯเร่งดีกว่า ปาฯจะรู้สึกอั้นๆ  แต่พอลอยตัวแล้ว รู้สึกปาฯจะเร่งดีกว่านิดหน่อย

4. โหมดแมนนวล รู้สึกว่ามิวฯจะตอบสนองเร็วกว่า แต่เสียดายไม่มี paddle shift เหมือนปาฯ

5. ขับมิวฯรู้สึกรถหนักแน่นกว่า

6. ดิสเบรคมิวฯ ให้ความรู้สึกดีกว่ามาก ลิเนียร์กว่า ดึงกว่า ของปาฯ(ผิดหวังมาก) แตะจังหวะแรกคล้ายจะหัวทิ่ม แต่พอกดไปอีก จะตื้อๆ ไม่ดึง

7. รูปทรงภายนอก มิวฯดูสวยกว่า ทันสมัยกว่า ลงตัวกว่า

โดยรวมก็ประมาณนี้ครับ

ส่วนฟอร์ฯ ผมเคยใช้ฟอร์ขับสี่ตัวแรกเมื่อหลายปีก่อน และเคยทดลองขับตัวBMC ความรู้สึกที่ยังพอจำได้ คือขับ(มุด)สนุก เหยียบเป็นมา แต่ช่วงล่างจะค่อนข้างกระเทือนและเด้ง(ตัว BMC จะดีกว่าเล็กน้อย) เบาะนั่ง(คนขับ)ก็นั่งไม่สบายเลย ใช้เวลาปรับตัวเป็นปี กว่าจะชิน แล้วก็ไม่ชอบเบาะแถวสามเวลาพับเก็บ แต่ชอบใจเรื่องไม่จุกจิกและศูนย์บริการ

สรุปว่า ณ ตอนนี้ ใจเอนเอียงไปทางมิวฯ แต่ถ้าซื้อมิวฯ คงเล่นตัวขับ2 เพราะขับ4มิวฯเป็นแบบ part time ซี่งคิดว่าไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานเท่าไหร่ คือคงไม่ได้ใช้ ไม่เหมือน full time อย่างฟอร์ฯหรือปาฯ ที่ได้ใช้ประจำ ก็น่าเสียดายที่มิวฯไม่ได้เป็น full time ไม่งั้นคงตัดสินใจไม่ยากที่จะเลือกมิวฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 22:25:31 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 20:02:04 »
ผมชอบช่วงล่าง PJS มากที่สุด Fortuner กระด้างมากที่สุด Mu-X จะย้วยนิดๆ จากประสบการณ์ที่ได้ขับและใช้งานมานะครับ แต่ PJSและFortunerกำลังจะออกโฉมใหม่แล้ว
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 22:20:19 »
ผมชอบช่วงล่าง PJS มากที่สุด Fortuner กระด้างมากที่สุด Mu-X จะย้วยนิดๆ จากประสบการณ์ที่ได้ขับและใช้งานมานะครับ แต่ PJSและFortunerกำลังจะออกโฉมใหม่แล้ว
คงรอตัวใหม่ไม่ไหวครับ เพราะตั้งใจว่าปลายปีนี้จะพาครอบครัวเที่ยวเหนือ พลัดเค้ามาหลายปีแล้ว

คิดว่าคงเป็นมิวฯ เพราะมัน compromise ในทุกด้านที่สุดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 22:22:39 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 23:16:52 »
เท่าที่ลองใช้มิวมา8เดือนโดยรวมผมค่อนข้างโอเค ติดที่ย้วยไปนนิด แต่ก็แลกมากับการที่ผู้โดยสารนั่งสบายไม่กระเทือน
ปีใหม่ปีที่แล้วผมออกมิวมาก็เอาไปเที่ยวเหนือเลยขับไกลๆ นั่งไกลๆสบายมากไม่กระเทือนเหมือนรุ่นอื่นๆนุ่มใกล้เคียงเก๋ง
(มีกระทู้ที่ผมเขียนรีวิวขับmu-Xเที่ยวเหนืออยู่ในห้อง user Reviewลองหาอ่านดู)
ส่วนเรื่องมุดผมว่าถ้าปรับตัวกับคันเร่งมิวได้สนุกไม่แพ้จูนแน่เพราะจากที่ผมลองจับอัตราเร่งดูแล้วเร็วกว่าจูนทั้งต้นและกลาง (ปลายน่าจะโดนล็อคพอๆกัน)
ลองเข้าไปดูคลิปที่ผมทดสอบอัตราเร่งในกระทู้นี้ดูก็ได้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39608.0.html

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 00:36:45 »
MU-X เถอะครับเพราะเป็นโมเดลใหม่ อยู่ได้นาน

ช่วงล่างถ้ามันย้วยมากก็ไปแต่งช็อกอัพสปริงเพิ่มเอาได้ครับ

เสียดายเหมือนกันที่มันไม่ใช่ 4WD FT ไม่งั้นเวลาขับจะได้รู้สึกแน่นกว่าขับ 2 พอสมควร

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 10:06:54 »
เลือก mu x  ครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 15:45:32 »
เลือก MU-X 3.0 4x4 ครับ

ช่วงล่างเดิมๆจากโรงานเน้นไปทางนุ่มๆนิ่มๆและมีระบบตัวช่วยอยู่แล้ว
ถ้าชอบมุดหรือขับรถเร็วอยู่แล้ว อัพช่วงล่าง โช๊คอัพแต่งด้านและหลัง(ยังใช้สปริงเดิม) ได้นิ่ง/แน่น/หนึบ/นุ่ม ไปพร้อมๆๆกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์