ผู้เขียน หัวข้อ: F30+ช่วงล่างM Performance เหมือนหรือแตกต่างกับช่วงล่างของ 116i แค่ไหนอย่างไรครับ  (อ่าน 4446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ขอตอบจากที่ได้เคยลองแล้วทั้งคู่ครับ

ตอนนี้ผมใช้ F30 + ช่วงล่าง m per + ล้อ 20"  รีวิวไว้ก่อนเปลี่ยนล้อ ตามลิงค์นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,37271.0.html

หากเทียบรถผมกับ 116i ที่ได้ลอง F30 กระด้างกว่า แต่นิ่งกว่า เวลาวิ่งทางด่วน ไปได้เรื่อยๆ นิ่งสนิท  แต่หากในเมืองจะออกแข็งเกินไปนิดนึง โดยเฉพาะเวลาเจอถนนไม่ดี หรือพวกหลังเต่า จะไม่ค่อยชอบ  การใช้งานทั่วไปในเมือง 116i จะได้คะแนนดีกว่าตรงนี้ และด้วยตัวรถที่สั้น และเล็กกว่า มันคล่องตัวกว่าอย่างชัดเจน ไม่รู้สึกว่าเครื่องจะเล็กกว่าแบบรู้สึกได้ หากไม่จับผิด จะคิดว่าตัวเดียวกับ F30 เลย กำลังทุกอย่างเหมาะกับรถมาก มุดสนุก ขับไม่กระแทก ออกแนวหนึบมากกว่า แต่ด้วยเวลาวิ่งเร็วๆ ก็ต้องยอมรับ สู้ F30 + m per ไม่ได้ แต่ไม่ได้แบบขาดลอย แค่นิดหน่อย

หากเลือกได้ ไม่นับตัวรถ ผมชอบช่วงล่าง 116i มากกว่า F30 + m per ที่ใช้อยู่ครับ

แต่หากเป็น F30 ขอ m per นี่แหละครับ จึงจะรู้สึกว่าขับ BMW เพราะช่วงล่างเดิม ไม่ไหวจริงๆ สำหรับผมครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็ไม่เคยลอง series 3 + ช่วงล่าง M sport

แต่เซลล์ที่ซื้อ บอกว่า ช่วงล่าง 116i ขับได้หนึบใกล้เคียง series 5 แต่คงไม่เท่าแน่ๆ ตามราคารถ

แต่ผมว่าทั้งหลายทั้งมวล ยังไม่ได้เท่า GTI นะ ผมว่า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
จนป่านนี้ผมยังไม่ได้ขับเลยทั้ง 116i กับรถ F30 ช่วงล่าง M แล้วล้อเดิม

เคยมีท่านผู้อ่านจะนัดผมให้ลอง แต่ช่วงนั้นผมติดทำ Project ตลอดทั้งสัปดาห์ตอนนี้ก็ลืมไปแล้ว ผมเดาว่ามันน่าจะแข็งๆแต่เหลือความนุ่มพอให้ผู้ใหญ่นั่งได้บ้างเพราะน้ำหนักกดจากตัวรถ F30 ก็มีพอสมควร ไม่น่าเด้งแบบรถเล็กตันเดียวใส่โช้คแต่งแข็งๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mothsan

ผมอยากรู้ว่าทำไม HLM ไม่ได้รีวิว 116i เลยนะครับ
ไหนๆ ก็ลอง A250 V40 Veloster มาแล้ว ถ้าจะครบ สรุปได้ตรงจุด น่าจะยืม 116i จาก BM มาลองนะครับ
อย่างน้อย ทำเป็นคลิปก็ได้นะครับ ผมอยากรู้นะ ว่าเปรียบเทียบแล้วเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ใช่ครับ ค้นดูก็ไม่มีรีวิวคันนี้(116i)เลยครับ

สนใจ 116i M Sport อยู่ครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่ามองข้ามอะไรไปหรือเปล่า

หรือว่าเป็นรุ่นที่คนไม่นิยม ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้น อนาคตคงปล่อยลำบาก (หรือเปล่า?)

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
จนป่านนี้ผมยังไม่ได้ขับเลยทั้ง 116i กับรถ F30 ช่วงล่าง M แล้วล้อเดิม

เคยมีท่านผู้อ่านจะนัดผมให้ลอง แต่ช่วงนั้นผมติดทำ Project ตลอดทั้งสัปดาห์ตอนนี้ก็ลืมไปแล้ว ผมเดาว่ามันน่าจะแข็งๆแต่เหลือความนุ่มพอให้ผู้ใหญ่นั่งได้บ้างเพราะน้ำหนักกดจากตัวรถ F30 ก็มีพอสมควร ไม่น่าเด้งแบบรถเล็กตันเดียวใส่โช้คแต่งแข็งๆ

รถผม F30+ช่วงล่าง M performance นิ่มกว่า Mini Cooper S R56 หน่อยนึงครับ หน่อยนึงจริงๆ  :D
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Monn

รถผม F30+ช่วงล่าง M performance นิ่มกว่า Mini Cooper S R56 หน่อยนึงครับ หน่อยนึงจริงๆ  :D

ย้ง ใช่ไหมครับ ตามมาเจอกันอีก อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ IS2000

เคยคิดอยากจะลองช่วงล่าง M Performance ดูครับแต่อ่านรีวิวมาหลายที่แล้วว่าออกแนวแข็งพอสมควร ขนาดต่างประเทศที่ถนนเรียบยังบอกกันเลยว่าแข็งกว่าเดิมเยอะมาก

ปล. มีผู้อ่าน HLM ท่านใดใช้ F30 แล้วเปลี่ยนแค่สปริคโหลดมั้ยครับ? อยากทราบว่าช่วยแก้อาการย้วยมั้ย? ตอนนี้สปริคที่หาได้มีแต่ของ ST Weitec กับ AC Schnitzer ครับ แต่หาข้อมูลเกี่ยวกับตัว ST หายากมาก ส่วนตัว AC นั้นถือว่าใช้ได้แต่แอบราคาแรงไปนิด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R