ผู้เขียน หัวข้อ: พลบค่ำ ไม่เปิดไฟ  (อ่าน 9285 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
พลบค่ำ ไม่เปิดไฟ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 14:40:57 »
เจอปัญหาช่วงเวลาพลบค่ำ ซึ่งจะมีรถเปิดไฟบ้าง ไม่เปิดไฟบ้าง
แล้วเวลาขับตามหลังคันไม่เปิดไฟ ก็จะมองไม่ค่อยชัด เสี่ยงต่อการชนท้ายได้
เพื่อนๆ มีวิธีเตือนคันอื่นให้เปิดไฟยังไงครับ
ผมพยายามตีไฟสูง ก็ไม่มีคันไหนยอมเปิดไฟเลยซักคัน

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: พลบค่ำ ไม่เปิดไฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:04:36 »
อย่าว่าแต่พลบค่ำเลยครับท่าน กลางคืน มันก็ไม่เปิดไฟ ...ไม่รู้ทำไปเพื่อ???

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:05:25 »
ผมเจอปัญหานี้บ่อยมากครับ ได้แต่ทำใจ ที่สำคัญรถที่มีไฟ DRL แล้วไม่เปิดไฟหน้า หนักกว่าอีกครับ แสบตาสุดๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:09:10 »
คนพวกนี้มักเป็นพวกไม่สนโลก และมักจะปิดประตูไม่แน่น ไม่คาดเข็มขัด รถเสียไมรู้สาเหตุ

คนพวกนี้แหละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:10:46 »
อย่าว่าแต่พลบค่ำเลยครับท่าน กลางคืน มันก็ไม่เปิดไฟ ...ไม่รู้ทำไปเพื่อ???

ลืมนี่แหละครับ 555+
ทุกวันนี้ไฟถนนมันสว่างทำให้หลายคนลืมเปิดไฟกัน ผมก็เคยเจอคันหน้าไม่เปิดไฟแล้วเลี้ยวไปเติมน้ำมันปั๊มเดียวกัน
ผมก็เลยลงไปเคาะกระจกบอกเขา แกก็ตกใจ ยังเล้าอีกว่า "มิน่าหละทั้งโดนกระพริบไฟ ยิงไฟสูง และบีบแตร แต่แกนึกว่าขับช้าเลยเหยียบหนี" 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:11:12 »
ไมล์เรืองแสงกันงัยครับสมัยนี้ ลืมเปิดกันเลย
ส่วนพวกรถที่ตั้งเปิด auto ได้ มันก้อรีบเปิดซะเหลือเกิน แสงน้อยหน่อยมาละ แล้วมาทีไฟใหญ่เลย ไม่ค่อยไฟหรี่

สุดท้ายก้อเปิด-ปิดเอาเอง แล้วบางทีก้อลืมงัย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

jomyoot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:33:38 »

ทุกวันนี้ไฟถนนมันสว่างทำให้หลายคนลืมเปิดไฟกัน ผมก็เคยเจอคันหน้าไม่เปิดไฟแล้วเลี้ยวไปเติมน้ำมันปั๊มเดียวกัน
ผมก็เลยลงไปเคาะกระจกบอกเขา แกก็ตกใจ ยังเล้าอีกว่า "มิน่าหละทั้งโดนกระพริบไฟ ยิงไฟสูง และบีบแตร แต่แกนึกว่าขับช้าเลยเหยียบหนี" 555+

คือที่ผมบอกไปคือ ผมอยู่ที่เชียงใหม่ครับ ถนนที่ขับออกมารอบนอกไม่ได้มีไฟส่องสว่างไปหมดครับ เช่น ออกเส้นวงแหวนรอบนอก ถ้าไม่ใช่แยกไฟแดง
ก็จะไม่มีไฟถนนครับ แต่คนพวกนี้ มันขับรถสุ่มมืดเลยน่ะครับ ไฟไม่เปิดเป็นเงาตะคุ่มๆมาแต่ไกล คือ ไม่มีไฟถนนใดๆ ถนนออกนอกตัวเมือง ถนนไปสู่ต่างอำเภอ
ผมเลยไม่รู้ว่าคนพวกนี้ คิดอะไรยังไงอยู่ ความปลอดภัยของเขาและความปลอดภัยของผู้อื่น ไม่คิดเลยเหรอ ....ถ้าบอกว่าลืมก็นี่ ไม่ต้องขับรถแล้วครับ มืดขนาดนั้น
แล้วผมก็เจอบ่อยมาก ขับรถตอน3-4ทุ่ม ถ้าใครเคยมาเชียงใหม่คงพอรู้ว่า ขับรถไปสันกำแพง แม่ริม หรือ รอบๆนอก ถนนมันมืดยังไง แต่มันก็ไม่เปิดไฟ = =
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 15:39:00 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:37:03 »
ไมล์เรืองแสงกันงัยครับสมัยนี้ ลืมเปิดกันเลย
ส่วนพวกรถที่ตั้งเปิด auto ได้ มันก้อรีบเปิดซะเหลือเกิน แสงน้อยหน่อยมาละ แล้วมาทีไฟใหญ่เลย ไม่ค่อยไฟหรี่

สุดท้ายก้อเปิด-ปิดเอาเอง แล้วบางทีก้อลืมงัย

คงเป็นเพราะอย่างนั้น หละครับ เรือนไมล์เรืองแสง เลยลืมเปิดไฟหน้ากัน

แต่มันอันตรายกับผู้ร่วมทางเป็นอย่างมาก ตอนพลบค่ำไม่เท่าไร สายตาคนเรายังพอปรับตัวเข้ากับความมืดได้ดีอยู่

เจอช่วงเช้ามืด พวกไม่เปิดไฟ เราขับรถมาทั้งคืน สายตาล้ามากพอแล้ว มาเจออีหรอบนี้ อันตรายมากกว่าอีกครับ

แต่ผมเห็นด้วยน่ะครับ พลบค่ำ ฝนตก ครึ้มๆ เปิดไฟหรี่ ไฟหน้ากันเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระคนอื่นๆเค้า
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:55:01 »

ถามนิดครับไม่ได้จะหาเรื่องนะครับแค่อยากทราบความคิดเห็นอะครับ   การที่เราเปิดไฟเร็วมันมีผลเสียอะไรรึปล่าวครับ  ผมใช้G9เห็นคนในคลับพยายามเหลือเกินที่จะตั้งไฟออโต้ให้ติดช้าๆซึ่งสวนทางกับผมเพราะผมรู้สึกว่าเมื่อแสงเริ่มน้อยก็มักจะเปิดเลย  ไม่ได้เปิดเพราะไม่เห็นทางแต่เปิดเพื่อให้รถคันอื่นเห็นเรากะระยะเราได้ง่ายขึ้นและเมื่อเปิดก็จะเปิดไฟต่ำเลยไม่เปิดแค่ไฟหรี่เพราะเคยได้ยินหลายท่านบอกว่าไฟหรี่ชื่อมันคือparking lightซึ่งอาจทำให้คนอื่นกะระยะผิดเพราะเข้าใจว่ารถเราจอดอยู่   ที่สำคัญผมรู้สึกว่ารถที่มีDRLแสงมันแยงตารถสวนมากในช่วงเวลาที่ท้องฟ้าเริ่มมืด(รวมถึงลานจอดรถในห้างด้วย)ทำให้ผมรีบเปิดไฟต่ำเร็วเข้าไปอีก

ช่วยๆกันแชร์ความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 16:11:58 »
ผมก็อยากให้เปิดกันครับ ตั้งแต่พลบค่ำ ถึง เช้ามึด ถนนบางเส้น ขับกันเร็วมาก ต่างคนต่างรีบ
พลาดขึ้นมานี่หนักเลย อย่างน้อยเปิดไฟหรี่ก็ยังดี ให้พอรู้ว่ามีรถนะ
โดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์ ช่วยเปิดหน่อยเถอะครับ
รถบางคันฟิลม์มึดมาก ยิ่งมองลำบากเข้าไปอีก

นอกจากนี้ ที่น่ากลัวอีก ก็ คนเดินเท้า จักรยานที่ไม่มีตาแมวสะท้อนแสง
ไฟของเสาไฟฟ้าบนถนนบางเส้น ไม่ได้ช่วยอะไรเลยก็มี

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 16:28:27 »
หลายคันลืมครับ
ส่วนผมนี่ไม่ต้องรอมืดครับ โพล้เพล้ก็เปิดแล้วครับ ไม่ใช่ตัวเองมองไม่เห็นทาง แต่กลัวคันอื่นมองไม่เห็นเราครับ

แต่เพื่อนผมคนนึงเมื่อหลายปีก่อน โพล้เพล้แล้วไม่เปิดไฟหน้า มันมีความเชื่อควายๆของมันว่า
"ปิดไฟประหยัดน้ำมัน"
ผมนี่อึ้งกิมกี่ไปเลย ไม่รู้คิดได้ไง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ aun002

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 16:30:20 »
ให้มันตายก่อนแล้วค่อยเปิด ผมเจอเยอะมากกกก
ถนนสุขประยูร ชลบุรีไปฉะเชิงเทรา แล้วก็มืดด้วยนะ
เบื่อมาก

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 16:39:30 »
ไม่รู้จะบอกด้วยวิธีไหนแล้วก็ หลบให้ไกล ไปให้เร็ว

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 16:46:07 »

คือที่ผมบอกไปคือ ผมอยู่ที่เชียงใหม่ครับ ถนนที่ขับออกมารอบนอกไม่ได้มีไฟส่องสว่างไปหมดครับ เช่น ออกเส้นวงแหวนรอบนอก ถ้าไม่ใช่แยกไฟแดง
ก็จะไม่มีไฟถนนครับ แต่คนพวกนี้ มันขับรถสุ่มมืดเลยน่ะครับ ไฟไม่เปิดเป็นเงาตะคุ่มๆมาแต่ไกล คือ ไม่มีไฟถนนใดๆ ถนนออกนอกตัวเมือง ถนนไปสู่ต่างอำเภอ
ผมเลยไม่รู้ว่าคนพวกนี้ คิดอะไรยังไงอยู่ ความปลอดภัยของเขาและความปลอดภัยของผู้อื่น ไม่คิดเลยเหรอ ....ถ้าบอกว่าลืมก็นี่ ไม่ต้องขับรถแล้วครับ มืดขนาดนั้น
แล้วผมก็เจอบ่อยมาก ขับรถตอน3-4ทุ่ม ถ้าใครเคยมาเชียงใหม่คงพอรู้ว่า ขับรถไปสันกำแพง แม่ริม หรือ รอบๆนอก ถนนมันมืดยังไง แต่มันก็ไม่เปิดไฟ = =

วงแหวนรอบสอง รอบสาม เจอประจำ บางทีก็รอบคูเมืองเลย เคยหนักสุดตั้งแต่สันติธรรมไปกาดหลวง ขับตามตูดกันไป สักทุ่มกว่าๆ มันก็ยังไม่เปิดไฟ สงสัยไม่มองความเร็วเลยหรือไง ถึงไม่รู้ว่ามันไม่เห็น
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 16:54:29 »
อาจเป็นไปได้ว่า บางคนในกลุ่มเหล่านี้เป็นพวกค้ายาเสพติดหรือทำอะไรที่ผิดกฎหมาย เพื่อไม่ต้องการให้คนอื่นมองเห็นเขาได้ชัดเจนและง่ายต่อการหลบเลี่ยง

ออฟไลน์ hondajazz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 17:06:56 »

ถามนิดครับไม่ได้จะหาเรื่องนะครับแค่อยากทราบความคิดเห็นอะครับ   การที่เราเปิดไฟเร็วมันมีผลเสียอะไรรึปล่าวครับ  ผมใช้G9เห็นคนในคลับพยายามเหลือเกินที่จะตั้งไฟออโต้ให้ติดช้าๆซึ่งสวนทางกับผมเพราะผมรู้สึกว่าเมื่อแสงเริ่มน้อยก็มักจะเปิดเลย  ไม่ได้เปิดเพราะไม่เห็นทางแต่เปิดเพื่อให้รถคันอื่นเห็นเรากะระยะเราได้ง่ายขึ้นและเมื่อเปิดก็จะเปิดไฟต่ำเลยไม่เปิดแค่ไฟหรี่เพราะเคยได้ยินหลายท่านบอกว่าไฟหรี่ชื่อมันคือparking lightซึ่งอาจทำให้คนอื่นกะระยะผิดเพราะเข้าใจว่ารถเราจอดอยู่   ที่สำคัญผมรู้สึกว่ารถที่มีDRLแสงมันแยงตารถสวนมากในช่วงเวลาที่ท้องฟ้าเริ่มมืด(รวมถึงลานจอดรถในห้างด้วย)ทำให้ผมรีบเปิดไฟต่ำเร็วเข้าไปอีก

ผมก็เปิดแต่ไฟใหญ่เลยนะครับ ถ้าผมเริ่มมองกระจกส่องหลังแล้วภาพไม่ชัด ไฟหรี่ผมเปิดเฉพาะตอนจอดข้างทางเท่านั้น
 ที่สำคัญบางคันที่เปิดไฟหรี่ก็ไม่เคยดูเลยว่ามันติดไหม   ้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าใครเป็นคนตั้งกฎว่าต้องเปิดไฟหรี่วิ่งก่อนถึงจะเปิดไฟใหญ่ได้ ทำไมไม่เปิดไฟใหญ่ไปเลย ปลอดภัยกว่าเยอะ โดยเฉพาะตอนเช้าๆ กับตอนฟนตกหนัก เปิดใหญ่ใหญ่ไปเลยครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 17:33:43 »
ช่วงนี้เจอบ่อยมากครับ แต่ก่อนเจอแต่มอเตอร์ไซค์ เดี๋ยวนี้เจอรถยนต์แทบจะทุกวัน

แล้วเวลาที่ผมเจอนี่ไม่ใช่เย็นแล้วด้วย สองสามทุ่มเข้าไปแล้ว
จะเปลี่ยนเลนทีมองแล้วมองอีกเลยครับ  นั่นมันรถรึเปล่า

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 17:58:38 »

ใช่เลยครับ ผมมีความคิดเห็นเดียวกับท่านเลย ไฟหรี่คือไฟจอด ที่สำคัญรถที่มี DRL  เวลา พลกค่ำ แสบตามากครับ จ. ผมเจอประจำเจอตลอดเลย ไม่รู็จะพูดยังไง ได้แต่ขับผ่านๆไป

วันนึงผมเจอฟูงรถโชว์ Navara ตอนนั่นก็ช่วงพลกคำแล้ว แต่ฟูง NP300 นั่นยังไม่เปิดไฟใหญ่ แน่นอนครับ DRL แสบตามาก อีกทั้งรถสูงอยู่ระดับสายตาผมพอดี สุดๆ จี๊ดมาก ผมยังคิดเล่นๆว่าต่อไปมี NP300 เยอะขึ้น แล้วพากันเปิด DRL ตอนพลกค่ำ ตาบอดแน่ๆเลยครับ เห้อออ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 18:27:50 »
แปลกดีแฮะ ผมว่าไฟหน้าคนไม่สมควรลืมกันนะถ้าถนนที่มืดๆ  ขนาดรถผมมี DRL ผมยังไม่มั่นใจ ยอมวิ่งเปิดไฟหน้ากลางวันเลยเวลาวิ่งทางไกล 
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 18:32:14 »
พวกรถสีทึบแต่ไฟหน้า/ท้าย ขาดไปข้างนึงก็น่ากลัวนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 19:00:30 »
เพิ่งมีกระทู้ไปเอง แต่บนถนนก็ยังมีรถที่ไฟดับและเสี่ยงอันตราย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,41819.0.html

อาจเป็นไปได้ว่า บางคนในกลุ่มเหล่านี้เป็นพวกค้ายาเสพติดหรือทำอะไรที่ผิดกฎหมาย เพื่อไม่ต้องการให้คนอื่นมองเห็นเขาได้ชัดเจนและง่ายต่อการหลบเลี่ยง
อาจเป็นโจรผู้ร้ายใช้ความมืดซ่อนพรางก็เป็นได้ครับ

แปลกดีแฮะ ผมว่าไฟหน้าคนไม่สมควรลืมกันนะถ้าถนนที่มืดๆ  ขนาดรถผมมี DRL ผมยังไม่มั่นใจ ยอมวิ่งเปิดไฟหน้ากลางวันเลยเวลาวิ่งทางไกล 
ถ้าเป็น DRL ออกแบบเฉพาะ แสงจะเห็นได้เด่นชัดกว่าไฟหน้าที่กดลงพื้นครับ

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 19:24:40 »
หลายคันลืมครับ
ส่วนผมนี่ไม่ต้องรอมืดครับ โพล้เพล้ก็เปิดแล้วครับ ไม่ใช่ตัวเองมองไม่เห็นทาง แต่กลัวคันอื่นมองไม่เห็นเราครับ

แต่เพื่อนผมคนนึงเมื่อหลายปีก่อน โพล้เพล้แล้วไม่เปิดไฟหน้า มันมีความเชื่อควายๆของมันว่า
"ปิดไฟประหยัดน้ำมัน"
ผมนี่อึ้งกิมกี่ไปเลย ไม่รู้คิดได้ไง  ;D ;D ;D

เมียผมบ่นประจำ "เปิดไฟหน้ารถแล้วมันเปลืองไฟบ้านพ่องมันหรือไง"

JONNY

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 19:38:12 »
มีคนเข้าใจว่า

เปิดทำไม มองเห็นทาง กูตาดี แต่รู้ไหมคนอื่นอื่นตาดีเหมือนท่านไหม เขาเปิดเพื่อเหตุผลนี้ต่างห่าง ไม่งั้นเขาจะมีไฟตัดหมอกเวลาสลัวๆ ไว้ทำ..

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 20:08:09 »
เพิ่งเจอเมื่อช่วงหัวค่ำนี้เคย ขับสวนกับ Super Daylight ไฟ DRL แยงตาแบบนรกแตกมากๆๆๆ ไม่รู้จะทำยังไงเลยดิ๊ฟไฟสูงเบาๆเตือนไป1 ที
พี่แกยกไฟสูงกลับรัวมาเป็นชุด เพลียยยยยย
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 22:42:52 »
ผมว่าแนวคิดมันผิดตั้งแต่กฏหมายและสอบใบขับขี่แล้วครับ

คร่าวๆกฏหมายเมืองไทยคือ "ให้เปิดไฟเมื่อทัศนวิสัยต่ำกว่า 150 เมตร"

ที่ออสเตรเลียคือ "ให้เปิดเมื่อไม่มีแสงแดด"   

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 23:51:53 »
ไม่งั้นเขาจะมีไฟตัดหมอกเวลาสลัวๆ ไว้ทำ..

ถ้าไฟตัดหมอกมีไว้เวลาสลัว เขาคงเรียกไฟสลัว

เพิ่งเจอเมื่อช่วงหัวค่ำนี้เคย ขับสวนกับ Super Daylight ไฟ DRL แยงตาแบบนรกแตกมากๆๆๆ ไม่รู้จะทำยังไงเลยดิ๊ฟไฟสูงเบาๆเตือนไป1 ที
พี่แกยกไฟสูงกลับรัวมาเป็นชุด เพลียยยยยย
ขาดสติปัญญาครับ

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 00:03:06 »
เข้ากระทู้มานึกว่าคุยเรื่องไฟถนนเพราเดี๋ยวนี้ไฟถนนกํไม่ค่อยเปิด

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:55:42 »
เจอบ่อยมากๆ ต่างจังหวัด เปิดไฟหรี่ กับ ไฟตัดหมอก 
บ้างที่ผมก็เปิดสูงใส่เลย จะได้เตือนเค้า ควรจะเปิดไฟได้แล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:56:48 »
เจอบ่อยๆกับรถที่มี DRL แล้วไม่ยอมเปิดไฟหรี่ตอนพลบค่ำ โอเคว่ามันมองเห็นจากด้านหน้า แต่ด้านท้ายหล่ะ ไฟท้ายมันไม่ติดขึ้นมาน่ะเออ

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:55:59 »
รถไม่เปิดไฟว่าแย่ เจอรถ ไฟเบรคขาดนี่แย่กว่าและที่แย่อีกคือ มอไซที่ไฟท้ายเสีย และที่แย่ที่สุดคือมอไซไม่เปิดไฟหน้าขับตอนกลางคืนเลนสวน กว่าจะเห็นอีกทีมันแซงสวนขึ้นมาแล้ว