ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Note มีอะไรเด่นบ้างครับ  (อ่าน 6547 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Nissan Note มีอะไรเด่นบ้างครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 01:10:16 »
เท่าที่ดูรู้สึกไม่ค่อยสวย แต่พื้นที่มากกว่า Bsegment คันอื่น
นอกจากพื้นที่มีอะไรดีอีกบ้างครับ เครื่องยนต์ อ็อปชั่น การขับขี่ มีอะไรน่าลุ้นมั้ย

ออฟไลน์ PREM

Re: Nissan Note มีอะไรเด่นบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 06:54:34 »
เพิ่งได้ขับรุ่น 1.2 DIG-S ซุปเปอร์ชาร์จ ที่ญี่ปุ่นครับ
เครื่องยนต์ แรงบิดรอบต่ำดี ความรู้สึกตอนแรกนึกว่าเครื่อง 1500
ขับทางด่วนความเร็ว 80-100 ได้ 20 กิโล/ลิตร ผสมรถติดด้วยลดลงเหลือ 16 กิโล/ลิตร
(วัดจากเติมน้ำมันคืนถัง)

ช่วงล่างเซตไปทางนุ่ม แต่แอบลองวิ่ง 120 ก็ยังนิ่ง แต่ไม่ถึงขั้นเฟียสต้า/มาสด้า 2
พวงมาลัยทดมายานๆ ไม่ไว คงเน้นขับสบาย เก็บเสียงไม่ค่อยดี วิ่ง 100 ยางดังกระหึ่ม แต่ไม่ทราบรุ่นยาง

ส่วนตัวขับแล้วรู้สึกเฉยๆ มากครับ เป็นรถธรรมดาๆ คันนึง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
Re: Nissan Note มีอะไรเด่นบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 08:25:36 »
ไม่มีอะไรเด่นกว่า jazz ครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 08:40:22 »
สถานการณ์ไม่ดียังเดินเกมพลาดอีก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 10:14:28 »
เพิ่งได้ขับรุ่น 1.2 DIG-S ซุปเปอร์ชาร์จ ที่ญี่ปุ่นครับ
เครื่องยนต์ แรงบิดรอบต่ำดี ความรู้สึกตอนแรกนึกว่าเครื่อง 1500
ขับทางด่วนความเร็ว 80-100 ได้ 20 กิโล/ลิตร ผสมรถติดด้วยลดลงเหลือ 16 กิโล/ลิตร
(วัดจากเติมน้ำมันคืนถัง)

ช่วงล่างเซตไปทางนุ่ม แต่แอบลองวิ่ง 120 ก็ยังนิ่ง แต่ไม่ถึงขั้นเฟียสต้า/มาสด้า 2
พวงมาลัยทดมายานๆ ไม่ไว คงเน้นขับสบาย เก็บเสียงไม่ค่อยดี วิ่ง 100 ยางดังกระหึ่ม แต่ไม่ทราบรุ่นยาง

ส่วนตัวขับแล้วรู้สึกเฉยๆ มากครับ เป็นรถธรรมดาๆ คันนึง

ตัวเข้าไทยเห็นว่าเครื่อง 1.2 NA ด้วยครับ ผมว่าจบเห่เลย เอาเข้ามาแป้กแน่ๆ ยกเว้นขายคันละ 500000 แบบ MG3

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 10:58:21 »
น่าจะทำราคาไม่แพงล่ะครับ คาดว่าคงไม่น่าเกิน 599,000 บาท

เดินรอยความสำเร็จของ Almera ล้วน ๆ

คือรถตัวถังใหญ่ ห้องโดยสารกว้างใหญ่ มีฟังก์ชันมาก ราคาไม่แพง

สาเหตุที่ Note มาคือ ตัวถังใหญ่กว่า March นั่นเอง

มีการวิเคราะห์กันว่าสาเหตุที่ทำให้ March ขายดีแค่ช่วงแรกคือ ราคาและการมาก่อนใครแค่นั้น
แต่สุดท้ายพอมีตัวเทียบทั้งตัวเอง Almera และ Yaris หรือ Swift ที่เป็นรถใหญ่กว่าอย่างเห็นชัด
ก็ทำให้ March หรือขนาด Mirage ที่ดูไม่ใหญ่กลายเป็นจุดด้อยทางการตลาดทันที

Nissan Micra Gen 5 มันสั้นกว่า Yaris บ้านเรา เกือบ 200 มิลลิเมตร และต้นทุนมันทำให้
ขายราคาเดิมไม่ได้ครับ
ซึ่งปัจจัยนี้คิดว่า ต้องวิจัยจากลูกค้าจริงน่าจะได้คำตอบว่า ถ้าแพงขึ้นยังอยากจะซื้อกันไหม?
น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนมากกว่าครับ

สำหรับ Note บ้านเรารอลุ้นว่าจะได้ช่วงล่างสเปค EU ดูจะง่ายกว่านะครับ
เพราะได้ยินว่า Note EU มีช่วงล่างต่างจากที่อื่น

กรณี Mazda 2 ที่ขายดีแม้ว่าจะมีขนาดตัวถังเล็กกว่า คาดว่าคงเพราะฐานเดิม
เขาเป็น 1.5 ลิตรมาก่อน แล้วก็ดีไซน์ที่ดูน่าสนใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2016, 11:02:06 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 11:06:02 »
ไม่มีอะไรเด่นกว่า jazz ครับ

ยังไม่เห็นคันจริงในไทย  เป็นผมไม่กล้าคอนเฟิร์มครับ

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 11:19:05 »
555 จำได้ว่าตอน Note ออกใหม่ๆนี่เรียกร้องถามกันว่ารถดีๆสวยๆแบบนี้จะมาขายเมืองไทยไหม? พอมาจริงกลับบอกว่าไม่น่าสนใจซะงั้น  ::)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 11:43:55 »
555 จำได้ว่าตอน Note ออกใหม่ๆนี่เรียกร้องถามกันว่ารถดีๆสวยๆแบบนี้จะมาขายเมืองไทยไหม? พอมาจริงกลับบอกว่าไม่น่าสนใจซะงั้น  ::)
ตอนแรกเข้าใจว่าจะได้ 1.2 dig ครับ พอทางพี่จิมมี่บอกว่าได้แค่ 1.2 na เลยหาจุดเด่นไม่เจอเลยทีนี้

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 13:18:49 »
ตอนแรกเข้าใจว่าจะได้ 1.2 dig ครับ พอทางพี่จิมมี่บอกว่าได้แค่ 1.2 na เลยหาจุดเด่นไม่เจอเลยทีนี้

1.2 dig น่าจะชะตากรรมเดียวกับ pulsar อยู่ดี

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 14:30:17 »

1.2 dig น่าจะชะตากรรมเดียวกับ pulsar อยู่ดี
ถ้า 1.2 Dig ราคาตัวท็อปไม่เกิน 7 แสนผมว่าได้เกิดนะครับ Pulsar นี่ออกแนวไม่บอกไม่รู้ว่ามี แถมแพงด้วย

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 15:02:59 »
น่าจะทำราคาไม่แพงล่ะครับ คาดว่าคงไม่น่าเกิน 599,000 บาท

เดินรอยความสำเร็จของ Almera ล้วน ๆ

คือรถตัวถังใหญ่ ห้องโดยสารกว้างใหญ่ มีฟังก์ชันมาก ราคาไม่แพง

สาเหตุที่ Note มาคือ ตัวถังใหญ่กว่า March นั่นเอง

มีการวิเคราะห์กันว่าสาเหตุที่ทำให้ March ขายดีแค่ช่วงแรกคือ ราคาและการมาก่อนใครแค่นั้น
แต่สุดท้ายพอมีตัวเทียบทั้งตัวเอง Almera และ Yaris หรือ Swift ที่เป็นรถใหญ่กว่าอย่างเห็นชัด
ก็ทำให้ March หรือขนาด Mirage ที่ดูไม่ใหญ่กลายเป็นจุดด้อยทางการตลาดทันที

Nissan Micra Gen 5 มันสั้นกว่า Yaris บ้านเรา เกือบ 200 มิลลิเมตร และต้นทุนมันทำให้
ซึ่งปัจจัยนี้คิดว่า ต้องวิจัยจากลูกค้าจริงน่าจะได้คำตอบว่า ถ้าแพงขึ้นยังอยากจะซื้อกันไหม?
น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนมากกว่าครับ

สำหรับ Note บ้านเรารอลุ้นว่าจะได้ช่วงล่างสเปค EU ดูจะง่ายกว่านะครับ
เพราะได้ยินว่า Note EU มีช่วงล่างต่างจากที่อื่น

กรณี Mazda 2 ที่ขายดีแม้ว่าจะมีขนาดตัวถังเล็กกว่า คาดว่าคงเพราะฐานเดิม
เขาเป็น 1.5 ลิตรมาก่อน แล้วก็ดีไซน์ที่ดูน่าสนใจครับ

เห็นด้วยครับว่า ถ้าจะให้ขายได้ ราคาต้องถูก เพราะตัวรถไปชนกับแจ๊ส กลุ่มลูกค้าเดียวกับแจ๊ส ถ้าราคาสูงเท่าแจ๊ส ก็คงขายไม่ออก ดังนั้นขายถูกๆ ชูจุดเด่นไปเลยว่ารถเหมือนแจ๊ส แต่ถูกกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ผมว่าก็พอขายได้อยู่

ส่วนมาสด้า 2 ลูกค้าคนละกลุ่มกับข้างบนอยู่แล้วครับ ซึ่งถ้ามันไม่ได้ช่วงล่างดี และประหยัดน้ำมันขนาดนี้ ผมก็ว่าขายไม่ออกเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 17:59:05 »
พังชัวร์บอกเลย

ถ้าราคาเกินห้าแสนกลาง รอกลับบ้าน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 18:13:23 »

เห็นด้วยครับว่า ถ้าจะให้ขายได้ ราคาต้องถูก เพราะตัวรถไปชนกับแจ๊ส กลุ่มลูกค้าเดียวกับแจ๊ส ถ้าราคาสูงเท่าแจ๊ส ก็คงขายไม่ออก ดังนั้นขายถูกๆ ชูจุดเด่นไปเลยว่ารถเหมือนแจ๊ส แต่ถูกกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ผมว่าก็พอขายได้อยู่

ส่วนมาสด้า 2 ลูกค้าคนละกลุ่มกับข้างบนอยู่แล้วครับ ซึ่งถ้ามันไม่ได้ช่วงล่างดี และประหยัดน้ำมันขนาดนี้ ผมก็ว่าขายไม่ออกเหมือนกันครับ

เห็นด้วยคับ

ส่วนตัวผมซื้อมาร์ชเพราะมันถูก และมาก่อนเจ้าอื่น

ถ้ายุคนี้ผมคงไม่มองมาร์ชเลย ไปเอา ยาริส อัลเมร่า หรือ เซียส ดีกว่าคับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 22:40:44 »
มีครับ เตรียมเจอรุ่น Note Hybrid  :D :D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 23:19:52 »
รอดู จะมายังไง

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 17:56:31 »
ดูในรูป ผมว่างั้นๆนะ ไม่ค่อยสวย แต่พอไปเห็นตัวจริงที่ ญีุ่ปุ่น ผมชอบนะ มันสวยกว่าในรูปเยอะเลย ที่ญี่ปุ่น ไปใหนมาใหนเจอแต่ Note
ส่วน Honda Jazz จะเจอตัว Wagon ซะมากกว่า

ปล.ตัวจริง Note มันเหมือน Jazz มากกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 00:53:30 »
ดูในรูป ผมว่างั้นๆนะ ไม่ค่อยสวย แต่พอไปเห็นตัวจริงที่ ญีุ่ปุ่น ผมชอบนะ มันสวยกว่าในรูปเยอะเลย ที่ญี่ปุ่น ไปใหนมาใหนเจอแต่ Note
ส่วน Honda Jazz จะเจอตัว Wagon ซะมากกว่า

ปล.ตัวจริง Note มันเหมือน Jazz มากกกกกกกกกกกกกกกกก
ตัวนี้ผมว่าสวยดีครับ แต่พอมาใส่กระจังหน้า V motion แล้ว ดับเลย ถ้าราคาไม่เกิน Almera จริง มันดูคุ้มค่ามาก แต่ก็คงจะอืดดดดมากเช่นกัน
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 20:36:50 »

ตัวนี้ผมว่าสวยดีครับ แต่พอมาใส่กระจังหน้า V motion แล้ว ดับเลย ถ้าราคาไม่เกิน Almera จริง มันดูคุ้มค่ามาก แต่ก็คงจะอืดดดดมากเช่นกัน
มองภาพตอนมันอืดออกเลยครับ ฮ่าๆ แต่ก่อนผมรับได้กับความอืดของ Almera นะ แต่พอตอนนี้รถที่ใช้ในชีวิตประจำวันคือ 1.6Turbo พอกลับมาขับ Almera อีกครั้ง คือมันอืดมากกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 20:46:56 »
ผมว่ามันเป็นรถที่สวยดูมีคลาส แต่...ตอนผมไปญี่ปุ่นปี 2013 ผมก็เจอมันแล้ว นี่คือปี 2016 ดังนั้นพอผมรู้อายุของมัน ก็เลยรู้สึกว่า เอ๊ะ มันจะน่าใช่หรือเปล่าถ้าอายุโมเดลมันขนาดนี้แล้ว

แต่เรื่องการออกแบบ ถามว่าถ้าเจ้านี่มา แล้วแพงกว่า March ไม่เกิน 50,000 แลกกับดีไซน์ แลกกับพื้นที่ภายในที่ดูอัพเกรดขึ้น..ก็เริ่มคุ้ม..ถ้าทำช่วงล่างมาเจ๋งและช่วย Re-program เกียร์ให้ทำงานดีๆแบบ X-Trail ด้วย ผมมองว่าคุ้มอย่างชัดเจนในสายตาของคนที่ไม่แคร์ว่าตัวถังนี้ขายมา 3 ปีแล้ว

ที่สำคัญคือพอแต่งเป็น NISMO แล้วมันสวยใช้ได้ แต่ถ้าแต่งแบบ NISMO ครบคันแล้วราคาโดดไปเท่า MG5 ผมว่าผมก็ไป MG5 แม้วัยรุ่นจะไม่มากรี๊ดรถผมก็ตาม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 21:10:34 »

รถเช่าขนาดนี้ note เยอะมากในญี่ปุ่นครับ ยี่ห้ออื่นไม่ค่อยเห็น
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)