ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ กำลังจะซื้อรถคันแรก  (อ่าน 14662 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: แนะนำหน่อยครับ กำลังจะซื้อรถคันแรก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 06:08:27 »
ขอแหวกแนว แนะนำ พรีอุสล่ะกันครับ

แรงสมตัว เกาะถนนพอได้ มีของเล่นเยอะ(เห็นว่า Tein ของพรีอุสออกมาแล้ว ใช้ดีด้วย)
คุ้มราคา ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ redsun

Re: แนะนำหน่อยครับ กำลังจะซื้อรถคันแรก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 06:33:45 »
SKODA SUPERB ครับ
พอที่จะสนุกได้และไม่ใช่แรงจนเกินไปครับ
การขับขี่ออกไปทางสุขุมและเชื่อใจได้ครับ
มีเหตุการณ์กระทันหันเข้ามา สามารถแก้ไขเอาตัวรอดดดดดดดได้ครับ

ใจจริงๆผมไม่อยากให้น้องขับรถตัวแรงเลยจริงๆครับ
เพราะแน่นอนครับวัยรุ่นถ้าได้ของแรงๆ ไม่มียอมใครง่ายๆแน่ครับ
ยิ่งได้รถแรง วัยรุ่นอาจอยากทำ TOP SPEED เป็นที่สุด(อันตรายนะ)
ยังมีจังหวะในการขับรถที่ต้องเรียนรู้อีก ก็ต้องค่อยๆสั่งสมชั่วโมงบินกันไปครับ
เพราะบางทีประสบการณ์การขับรถอาจยังน้อยอยู่+อารมณ์วัยรุ่น ก็นะ :D

ผมว่าควรจะใช้รถที่ค่อนข้างปลอดภัย
(Safe ชีวิตและร่างกายเอาไว้ก่อน อันดับแรก)
ฉะนั้นรถคันใหญ่กว่า(ทางบ้าน) คงนำมาพิจารณาก่อนเป็นลำดับแรกๆ
ความแรงเอาพอตัว ประหยัดน้ำมันและค่าบำรุงรักษา
วัยรุ่นขับรถยุโรปอย่าง SUPERB ส่วนตัวนะ  คิดว่าเท่ห์(ไม่ต้องเหมือนใคร)
หรือบางวันพ่อ แม่มายืมรถเราขับยิ่งสบายใจเพราะรู้ว่าเลือกรถให้ลูกไม่ผิด  :D
หรือถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ACCORD G8 หรือ CAMRY HYBRIDE ผมว่าก็น่าสนมากอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 06:50:39 โดย redsun »

ออฟไลน์ namqem

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:41:10 »
เข้าใจหัวอกพ่อแม่ครับ อยากได้รถดี ๆ ที่คุ้มครองลูกได้ ถ้าเราอ่านข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์ คงจำข่าว นิสิตไปแหกโค้งกันบ้างแล้ว ลอง SAAB ไหม แข็งแน่นอน อนาคตไม่รู้ ผมรู้จักแต่ยี่ห้อนี้  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 08:31:44 »

สมการผมนะ

งบ 2 ล้าน + Abac + 80โลจากบ้าน - พ่อแม่ไม่ยอมให้นอนหอ - ไม่ให้ใช้รถขนาดเล็ก

คำนวนออกมาแล้วกลายเป็น Prius อ่ะ

เหตุผล
- ไม่ต้องใช้ถึง 2 ล้าน เหลืออีก 7 แสนกว่าไปตบแต่งตามใจชอบและสแปร์ค่าอะไหล่
- ไป-กลับ 80 โล ด้วยน้ำมันไม่ถึง 5 ลิตรต่อวัน
- ในบรรดารถแม่บ้านจ่ายกับข้าวของโตโยต้า มีไม่กี่คันที่เซ็ตช่วงล่างมาได้นุ่ม หนึบ แน่น น่าอภิรมย์แบบนี้
- ระบบความปลอดภัยรอบคัน ถุงลม 7 ใบ VSC TRC ABS EBD BA
- ถ้าที่บ้านบอกว่า วัสดุภายในกาก บอกไปว่า กัดลายด้วยกรรมวิธีพิเศษ และชิ้นส่วนเกือบทั้งหมด แทบจะยกโรงงานญี่ปุ่นมาทั้งดุ้น  ;D
- สาวๆ เขาชอบนะ พรีอุสเนี่ย   ;D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:00:21 »
ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องรถหรอกนะครับ แต่

80กิโล จากบ้านมาถึง ม. ถือว่าใกลพอสมควรนะ

ระวังจะล้าเกินแล้วจะหลับในนะครับ

เพราะบางวันอาจจะต้องเรียน ทำรายงาน หรือทำกิจกรรมจนอยู่ดึก ติวหนังสือ แล้ววันรุ่งขึ้นก็ต้องมาเข้าเรียนแต่เช้า คนที่อยู่หอใกล้ๆ ม.ก็สบายหน่อย เรียน8โมงครึ่ง ตื่น 8โมง20ก็ยังทัน
แต่ของคุณ จขกท. เอง ถึงจะมีรถ ขึ้นทางด่วนได้ แต่ก็ต้องเผื่อเวลาเยอะอยู่ดี เท่ากับว่าต้องตื่นเช้าขึ้นด้วย
ที่บ้านผมเอง ก็คล้ายๆกับคุณ จขกท. น่ะแหละครับ คือ ไม่อยากให้อยู่หอ อยากให้กลับมานอนที่บ้าน

ผมเองเคยนั่งทำรายงานกับเพื่อนจนถึงตี3 แล้วขับรถกลับบ้าน (ระยะทางจากหอเพื่อนตรงข้างๆ มจพ. ถึงบ้าน 30กิโลเมตร) ตอนนั้นเกรงใจเพื่อน ไม่นอนหอเพราะห้องมันเล็ก
ถึงบ้านตี3ครึ่ง อาบน้ำ-นอนก็เกือบตี4แล้ว แล้วก็ตื่น 6โมง อาบน้ำแต่งตัวออกจากบ้าน6โมง20 เพื่อให้มาถึง ม. ตอนเกือบๆ 8โมง(เรียน8โมงครึ่ง)
คุณเอ๋ย... เบลอเลยหละ สับปงกหัวเกือบทิ่มพวงมาลัยเป็นร้อยครั้ง(รถติดทีก็นั่งคำนับพวงมาลัยกันเลย)จะเปิดเพลงDanceแค่ใหนก็ไม่ช่วย เพราะร่างกายมันล้ามาแล้ว อยากจะหลับใจจะขาด
เคยเผลอหลับไปหลายแล้วด้วย ดีนะที่สดุ้งทัน ไม่งั้นได้พุ่งใส่ตอม่อทางด่วนตรงวิภาวดีไปแล้ว เกือบตาย...
แล้ว... แถมจะไปหลับในห้องเรียนอีกนะ เรียนไม่รู้เรื่องอีก :D

หลังจากนั้นมานี่ ถ้าไม่ไหวจริงๆ ไม่ขับรถเลย ขอนอนหอเพื่อน ไม่ก็ขับรถไปงีบตามโรงแรม 24ชั่วโมงทั้งหลาย หรือถ้ากลับมาบ้านแล้ว เช้าตื่นมามันไม่ไหวก็ไม่เอารถออก เรียกTaxiเอา

ผมว่า จขกท. ควรเตรียมแผน 2 แผน3 เกี่ยวกับเรื่องนี้เอาไว้ด้วย รับรองว่า ได้เจอแน่นอนครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 10:01:06 »
รถญี่ปุ่น ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่กลัวกันเลยครับ
โครงสร้างสมัยนี้ ก็ดีขึ้นกว่าแต่ก่อน

แค่เอแบค บางนา
อยากจะบอกว่า รถอะไรก็ได้

และ ถ้าขึ้นบูรพาวิถี ในวันที่ลมแรงๆ
Fabia RS ผมว่า อาจจะไม่ตอบโจทย์ และผมมองว่า
อันตรายไป สำหรับเด็กอายุ 18 ครับ
ต่อให้ขับมานานแค่ไหน ถ้าไม่ได้เข้าคอร์สอบรมขับขี่ปลอดภัยมาก่อน
ผมว่า ก็เหมือนกันอยู่ดี

Volvo S60 DRIVe
กับ Skoda Superb นี่ละ คำตอบ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 10:03:42 »
volvo s60 drive คือคำตอบครับ หรือจะเล่นพวกแคมรี่ เทียน่าก็ได้ครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 10:16:26 »
S60 i-Drive

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:20:11 »
รถญี่ปุ่น ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่กลัวกันเลยครับ
โครงสร้างสมัยนี้ ก็ดีขึ้นกว่าแต่ก่อน

แค่เอแบค บางนา
อยากจะบอกว่า รถอะไรก็ได้

และ ถ้าขึ้นบูรพาวิถี ในวันที่ลมแรงๆ
Fabia RS ผมว่า อาจจะไม่ตอบโจทย์ และผมมองว่า
อันตรายไป สำหรับเด็กอายุ 18 ครับ
ต่อให้ขับมานานแค่ไหน ถ้าไม่ได้เข้าคอร์สอบรมขับขี่ปลอดภัยมาก่อน
ผมว่า ก็เหมือนกันอยู่ดี

Volvo S60 DRIVe
กับ Skoda Superb นี่ละ คำตอบ

เรียนถามพี่จิม ไม่ได้พาดพิงรถคันไหนเป็นพิเศษนะครับ
แต่วันนั้นไปดูแจ๊ส และซีตี้มา เพราะอาจจะใช้สิทธิ์รถคันแรก
แต่ว่าพอเคาะๆประตูจนถึงด้านท้ายรถ สังเกตได้ว่า เหล็กมันดูบางๆ กว่าทีด้าที่ใช้อยู่อย่างชัดเจนเลย
เลยไม่แน่ใจว่ามันจะปลอดภัยมั้ย คุณแม่บอกว่า ซื้อรถใหญ่เลยดีกว่า แต่ผมเสียดายเงินพ่อแม่ อีกอย่างเอามาก็คงไม่ได้ใช้งานมาก เลยอยากเรียนปรึกษาครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:31:27 »
น้องเค้าถามเรื่องรถ ก็ดันไปว่าน้องเค้าอีก  = ='

ผมขอตรงประเด็นครับ จากโจทย์ที่น้องบอกมา

ก็คงต้องเป็น S60, Skoda Superb, scirocco (เกินงบ 5 แสน) ,320d(เกินงบ 6 แสน)

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:34:31 »
   แนะนำ Eco car ครับ หาที่จอดง่าย ฝึกให้เราใจเย็นในการขับรถ ประหยัดนำ้มัน พิสูจน์ว่าสาวไหนรักเราจริง

ถ้ารับไม่ได้ ก็เป็น พวก camry accord  หรือจะเอาหรุก็  volvo or volk ครับ ไม่แนะนำรถมือสอง

methus zaa

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:59:11 »
ขอตอบครั้งที่สองครับ เรื่องรถใหญ่รถเล็กนี่ ตรงกับผมเลยครับ แม่ผมก็ไม่ให้ขับคันเล็กครับ อย่างน้อยๆที่สุดก็ต้องเป็นอัลติส ใช่ครับ รถเล็กเกาะถนน แต่ความเสี่ยงมันแตกต่างกันมากนะครับ อันนี้ผมสมมตินะครับว่า วันนึงขับบรีโอ้อยู่ดีๆ มีรถสิบล้อพุ่งเข้าชนอย่างแรง รถพังทั้งคัน แถมเราต้องพิการหรือไม่ก็ตายหรือขับดีๆแล้วทรงตัวไม่อยู่เพราะมันไม่แน่น ตกเขา หรือคว่ำบนทางด่วนมันคุ้มไหมครับ กับขับแคมรี่ รถคันละสองล้าน ขับเร็วนิดหน่อยก็ไม่น่ากลัว ไม่หวิวด้วย พอวันนึงรถโดนชน ท้ายบุบไปครึ่งนึง แต่ซ่อมแล้วเหมือนเดิม ใช่ครับ ขับคันใหญ่อาจจะเสียดายรถเพราะเรายังเด็ก แต่ 18-19 สมัยนี้มันไม่เหมือนสมัยก่อนนะครับ ได้รับฝึกทักษะมาจากการสอนขับรถก็เยอะแยะ อยากให้มองตรงนี้บ้างครับ แล้วอีกอย่างพ่อแม่ของแต่ละคนผ่านประสบการณ์มาก่อน เค้ารู้ครับว่าคนจะขับรถอะไร ยังไง ทุกวันนี้ ผมขอ swift แม่ยังไม่ให้เลยครับ เพราะสาเหตุนี้หละครับ แล้วผมก็จะอายุ 18 แล้วครับ

ตอนนี้ผมว่าลองถามคุณแม่ดูครับ ว่าจะเอายังไงแต่ผมยังยืนยันเหมือนเดิมครับ s60 drive หรือไม่ก็เล่นพวกคัมรี่ไปเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 12:17:35 »
S60 อีกเสียง

ใจจริงอยากแนะนำ Prius ด้วยครับ
(ใช้อยู่ จนตอนนี้สิริอายุ 6 เดือนละ)

ปล.เรียนคณะอะไรครับนี่ ของเรา Arts-Jap
(กะลังขึ้นปี 2 รหัส 541XXXX อ่าครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 12:31:46 »

ที่เข้าท่ามีดังนี้
- Sonata Sport (อันนี้เท่เลยละ)
- Teana 250XV
- New Camry
- Prius
- S60 drive

ไม่พูดรายละเอียดแล้วครับ เพราะโดนตัดหน้าไปแล้ว  ;D
แต่ 80 กม. ไกลใช่ย่อยนะครับเนี่ย ถ้าให้ดีก็ Prius ไม่ก็ Camry Hybrid ใหม่ครับ 200 แรงม้าไปเลย  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 16:12:08 »
ไป-กลับ 80 กิโล ก้แสดงว่าระยะทางจากบ้านไปมหาลัย 40 โล
ก็พอๆกะตอนที่ผมอยู่ มธ.รังสิต แล้วต้องไปเรียนมหิดลพญาไททุกวัน

คือจะบอกว่า ถ้ามีคนขับรถ ให้คนขับรถที่บ้านไปเหอะครับ
มีอยู่ช่วงนึงที่ผมขับรถไปเอง มันเหนื่อยนะครับ บางวันเลิกเรียนแล้วมีงานกลุ่มต่อ
กลับมาถึงห้องเที่ยงคืนได้  ร่างกายเราจะล้าเอา แล้วเจอรถติดเจอความเครียดบนถนน
พาลจะทำให้หลับในห้องเรียนได้

ที่จอดรถในมหาลัยก็ไม่ได้เอืั้อให้นักศึกษา ยามไล่อย่างกะหมูกะหมา จะใช้รถกี่ล้านเค้าก็ไล่
เพราะมหาวิทยาลัยไม่มีนโบายสนับสนุนให้นักศึกษาเอารถส่วนตัวมาใช้

-
-
-
เข้าประเด็น ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก Volvo S60 1.89 ล้านบาท
ราคาไม่เกินสองล้าน ขับง่าย ประหยัดน้ำมัน
ไม่ใหญ่ เทอะทะไป ระบบความปลอดภัยครบครัน

แต่ยังยืนยันคำเดิม ถ้ามีคนขับรถที่บ้าน ให้คนขับรถไปรับส่งเหอะครับ
แลดูเป็นคุณหนูดีออก หุๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 20:34:20 »
น้องเค้าถามเรื่องรถ ก็ดันไปว่าน้องเค้าอีก  = ='

ผมขอตรงประเด็นครับ จากโจทย์ที่น้องบอกมา

ก็คงต้องเป็น S60, Skoda Superb, scirocco (เกินงบ 5 แสน) ,320d(เกินงบ 6 แสน)

ชอบความคิดเห็นนี้นะครับ +1 เค้ามาถามเรื่องการเลือกซื้อรถก็น่าจะตอบไปตรงๆ ดีกว่านะผมว่า

ส่วนตัวผม s60 1.6 เช่นกันครับ ไม่ถึง2ล้านด้วย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 23:37:19 »
เป็นผมจะรอ Mercedes A-Class ตัว 3 ประตูครับ น่ารักดี เหมาะสมวัย ;)

ไม่ก็เป็น Toyota GT-86 ครับ มีอีกทางเลือกก็คือรอดู F30 ตัวประกอบในประเทศครับ น่าจะทำราคาไม่แรงมาก

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:27:01 »
ผมมาแปลกเชียร์โฟกัส TDCI โฉมเก่านี่แหละแต่คงต้องเป็นมือสอง เหลือตังอีกล้านกว่าๆซ่อม+เติมน้ำมันสบายๆ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:36:41 »
ทุกวันนี้ผมก็ขับรถไปเรียน ไป-กลับ วันละ 110 km ครับ ผมเข้าใจความรู้สึกน้องดีครับ

ผมเชียร์ S60 turbo กับ 320d มือสอง ละกันครับ

เรื่องความปลอดภัย 2 คันนี้ตอบโจทย์ได้แน่นอน ขนาดรถก็กำลังดี คล่องตัวดีครับ

แต่ชีวิตมหาลัยยังไงก็อยู่กับกลุ่มเพื่อนครับ เรียน ทำการบ้าน อ่านหนังสือ ทำคนเดียวไปไม่รอดหรอก

ผมว่ายังไงลองคุยกับแม่ให้แม่เข้าใจดีกว่า ปีแรกพ่อแม่เป็นห่วงเป็นธรรมดาครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ปีแรกขับรถไปเรียนก่อนก็ได้ครับ เมื่อพ่อแม่ของน้องเห็นว่าน้องต้องเหนื่อยจากการขับรถทุกวัน บางวันก็อาจมีงานต้องกลับมืด-ดึก

พอขึ้นปี 2 ลองคุยกับท่านอธิบายเหตุผลต่างๆ ผมว่าท่านก็จะให้เราไปหาหอนอนเองแหละครับ

ยังไงอยู่หอก็ปลอดภัยกว่าขับรถไปเรียนอยู่แล้วครับ อยู่บนถนนถึงเราไม่ประมาทไปชนใคร แต่ถ้าคนอื่นประมาทมาชนเรา เราก็เจ็บตัวอยู่ดี

ไม่ว่าจะรถแพงระบบความปลอดภัยสูงยังไงมันก็แค่ส่วนหนึ่งนะ ถึงเวลาคับขันจริงๆ ระบบความปลอดภัยทั้งหลายมันก็ช่วยชีวิตเราไม่ได้หรอกครับ

แต่ผมแอบตกใจนะเนี่ยน้องบอกขับรถมาเกือบ 7 ปี แล้ว นี่น้องขับรถตั้งแต่ ม.1 เลยหรอครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:59:16 »
สมัยนี้ เดก ม.4 ขับรถไปเรียน เรื่องปกติมากๆครับ โดนตำรวจเรียก ก็ใช่ว่าเค้าจะยึดรถ
ญาติผมบางคน ก็ขับตั้งแต่ ม1 เอาแบบ มีพ่อแม่ไปด้วยน่ะ

วันไหนกลับบ้านไม่ไหวจริงๆ ก็ขอค้างหอเพื่อน กลับดึกก็ค่อยๆขับ มันไม่เป็นอะไรหรอกครับ ขอให้ใช้รถอย่างระมัดระวัง
เรื่องที่จอดรถ แล้วแต่สถาบันครับ แต่เท่าที่รู้มา เอแบค หายห่วงแน่ๆ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกอยู่ จุฬา กะ มหิดล ที่มีปัญหาที่จอดรถน้ัอย

มีเพื่อนผมคนนึง บ้านอยู่พระราม 2 ขับไปกลับ มธ รังสิต "ทุกวัน" ไม่เคยมาสาย ไม่เคยขอเพื่อนค้างหอด้วย ไป-กลับ วันละ 150 กิโล
ขับ Mazda 2 แช่ 165 km/h เกือบตลอดทาง อย่างที่บอก ขับรถระวัง มีสติ ไม่คึกคะนอง ไม่ฝืนตัวเอง ก็ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว
อายุเยอะ ขับมานาน ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 07:10:17 »
วันไหนกลับบ้านไม่ไหวจริงๆ ก็ขอค้างหอเพื่อน กลับดึกก็ค่อยๆขับ มันไม่เป็นอะไรหรอกครับ ขอให้ใช้รถอย่างระมัดระวัง
เรื่องที่จอดรถ แล้วแต่สถาบันครับ แต่เท่าที่รู้มา เอแบค หายห่วงแน่ๆ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกอยู่ จุฬา กะ มหิดล ที่มีปัญหาที่จอดรถน้ัอย
เอแบคนี้ก็มีครับ ตรงลานจอดสนามกีฬานี่น้อยเอาการใช้ได้
แต่ที่จอดตรง Plaza ก็เก็บโหดเอาเรื่องอยู่

แต่ตรงใต้หอชายนี่สงวนให้คนอยู่หอในนะ
(ถ้าจำไม่ผิด)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 07:11:00 »
  c class standard 2.149ล ไงครับได้รถใหม่ด้วย แต่ถ้าจองตอนนี้ได้รถอีกทีคงมี ปี 1 เทอม2แล้วล่ะครับ ;D
ส่วน scirocco ราคารถใหม่ตามเกรย์อยู่ 2.1-2.2 ล้านครับ รถมือสองอายุปีเดียวก็ 1.8ล้าน เท่าที่เห็นผ่านๆมาครับ
ส่วนตอนนี้ที่กำลังมาแรงก็ c class coupe ครับแต่อาจจะเกินงบ คือประมาณ 2.5-2.8 ล้านครับ
 ยังไงก็ค่อยๆเลือกที่เข้ากับคุณและตรงใจที่สุดน่ะครับ ถ้าได้รถมาแล้วอย่าลืมเอามาให้ชื่นชมด้วยน่ะครับ ;D
 ส่วนตัวผมก็ขับไปกลับ มธ. ทุกวัน 80 กม.เท่าคุณเลยครับ ตอนแรกก็อยากได้แจ็สใหม่ๆ แต่สุดท้ายก็ได้แอคคอร์ด G7 ของที่บ้านมาขับแทน ผมก็เข้าใจอารมณ์เวลาขับรถไกลๆทุกวัน ถ้าขับคันใหญ่ๆมันสบายมั่นคงแล้วให้ความรู้สึกที่ปลอดภัยกว่ารถเล็ก ถึงแม้ผมก็เชื่อว่ารถเล็กๆอย่าง แจ็ส หรือ มาร์ช จะแข็งแรงกว่ารถเล็กๆสมัยก่อนมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 07:27:50 โดย panerai »

JOM

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 13:12:37 »
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆทุกท่านมากครับ สรุปตอนนี้แม่อยากให้เล่น BMW มากที่สุดครับ เพราะแม่ลองคุยกับเพื่อนแม่ดู
เพื่อนแม่บอกให้เล่น BMW หรือไม่ก็ Benz ไปเลยครับ เพราะว่าราคาขายต่อไม่ตกมากนัก ถ้าเทียบกับ Golf, Scirocco, Fabia RS
แต่ใจจริงผมอยากได้ Golf หรือ Scirocco มากกว่าครับ แต่แม่บอกมันคันเล็กด้วย ยิ่ง Fabia RS ตัดออกไปเลยเพราะเล็กมากและ
ขายต่อราคาตกมากครับ

JOM

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 13:18:43 »
S60 อีกเสียง

ใจจริงอยากแนะนำ Prius ด้วยครับ
(ใช้อยู่ จนตอนนี้สิริอายุ 6 เดือนละ)

ปล.เรียนคณะอะไรครับนี่ ของเรา Arts-Jap
(กะลังขึ้นปี 2 รหัส 541XXXX อ่าครับ)
คณะ Arts-Chi ครับผม  ;D

JOM

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 13:22:07 »
ทุกวันนี้ผมก็ขับรถไปเรียน ไป-กลับ วันละ 110 km ครับ ผมเข้าใจความรู้สึกน้องดีครับ

ผมเชียร์ S60 turbo กับ 320d มือสอง ละกันครับ

เรื่องความปลอดภัย 2 คันนี้ตอบโจทย์ได้แน่นอน ขนาดรถก็กำลังดี คล่องตัวดีครับ

แต่ชีวิตมหาลัยยังไงก็อยู่กับกลุ่มเพื่อนครับ เรียน ทำการบ้าน อ่านหนังสือ ทำคนเดียวไปไม่รอดหรอก

ผมว่ายังไงลองคุยกับแม่ให้แม่เข้าใจดีกว่า ปีแรกพ่อแม่เป็นห่วงเป็นธรรมดาครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ปีแรกขับรถไปเรียนก่อนก็ได้ครับ เมื่อพ่อแม่ของน้องเห็นว่าน้องต้องเหนื่อยจากการขับรถทุกวัน บางวันก็อาจมีงานต้องกลับมืด-ดึก

พอขึ้นปี 2 ลองคุยกับท่านอธิบายเหตุผลต่างๆ ผมว่าท่านก็จะให้เราไปหาหอนอนเองแหละครับ

ยังไงอยู่หอก็ปลอดภัยกว่าขับรถไปเรียนอยู่แล้วครับ อยู่บนถนนถึงเราไม่ประมาทไปชนใคร แต่ถ้าคนอื่นประมาทมาชนเรา เราก็เจ็บตัวอยู่ดี

ไม่ว่าจะรถแพงระบบความปลอดภัยสูงยังไงมันก็แค่ส่วนหนึ่งนะ ถึงเวลาคับขันจริงๆ ระบบความปลอดภัยทั้งหลายมันก็ช่วยชีวิตเราไม่ได้หรอกครับ

แต่ผมแอบตกใจนะเนี่ยน้องบอกขับรถมาเกือบ 7 ปี แล้ว นี่น้องขับรถตั้งแต่ ม.1 เลยหรอครับ
ผมขับครั้งแรกเลยตอน ป.5 ครับ (เร็วไปไหมเนี่ย)
พอดีตอนนั้นยายให้พี่ขับแล้วอ่ะครับ พี่ผมแก่กว่าผม 10 เดือน แล้วก็เพื่อนบางคนหัดขับแล้วด้วย
เลยขอขับมั่ง แต่ก็ได้แค่วนในซอยอ่ะครับตอนนั้น เพราะหัวยังไม่เลยพวงมาลัยเลยครับ