ผู้เขียน หัวข้อ: ที่่ว่ากันว่าPPVแข็งนั่งไม่สบายเทียบกับSUVอยากรู้วามันต่างกันมากขนาดไหนครับ  (อ่าน 11211 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ความแตกต่าง บางทีมันอยู่ในคำคุยไว้บลัฟกันมากกว่า
(กู suv มึงไม่ใช่ อะไรประมาณนี้)

หลายคนที่เคยใช้ทั้งสองแบบก็บอกว่าไม่ต่างกันมาก (คห.ข้างบนก็มี) แต่บางคนก็ว่าต่างกันเยอะราวฟ้ากับเหว หรืออาจเป็นเพราะประสาทรับรู้ไม่เท่ากัน

รถที่ออกแบบมาไม่เหมือนกันยังงัยมันก็มีต่างกันบ้าง แต่ย่อมมีจุดเด่นจุดด้อยด้วยกัน  suvพื้นฐานเก่ง นิ่มกว่าแต่ลุยได้น้อยกว่า suv พื้นฐานกระบะ กระด้างกว่าแต่ลุยได้โหดกว่า ช่วงล่างทนกว่า ฯลฯ

สรุป อยู่ที่คนมากกว่าอยู่รถกับคำว่าดีกว่าหรือไม่ เพราะความพอใจไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
x trail นุ่มสบาย เจอหลุมเฉยๆ

ส่วน new pjs นุ่มกว่า ftnนะ
เพื่อนที่เป็นแฟน ftn เดิม ลองแล้วบอก ftnแข็ง
จึงจบที่ pjs สีน้ำตาล

One Day.

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
เอากันตรงๆนะ

ถ้าเบาะหน้า ปาเจกับxtrial หรือCRV หลังจากที่ลองขับระยะทางไม่มาก แต่ตูดยังจับความรู้สึกได้เนี้ย ผมว่าความนุ่มใกล้เคียงกันมากครับ ผมแอบชอบปาเจ มากกว่าด้วยซ้ำเพราะเบาะหนังนิ่มมาก

ถ้าเบาะหลัง ต่างกันชัดเจนครับ ทั้งความนุ่ม และ อาการโยน ตอนเข้าโค้ง ความสบายในการโดยสาร ปาเจยังมีอาการของโรคโครงสร้างกระบะเข้ามาอยู่ในกระแสเลือด 555

ออฟไลน์ Newhang

ความแตกต่าง บางทีมันอยู่ในคำคุยไว้บลัฟกันมากกว่า
(กู suv มึงไม่ใช่ อะไรประมาณนี้)

หลายคนที่เคยใช้ทั้งสองแบบก็บอกว่าไม่ต่างกันมาก (คห.ข้างบนก็มี) แต่บางคนก็ว่าต่างกันเยอะราวฟ้ากับเหว หรืออาจเป็นเพราะประสาทรับรู้ไม่เท่ากัน

รถที่ออกแบบมาไม่เหมือนกันยังงัยมันก็มีต่างกันบ้าง แต่ย่อมมีจุดเด่นจุดด้อยด้วยกัน  suvพื้นฐานเก่ง นิ่มกว่าแต่ลุยได้น้อยกว่า suv พื้นฐานกระบะ กระด้างกว่าแต่ลุยได้โหดกว่า ช่วงล่างทนกว่า ฯลฯ

สรุป อยู่ที่คนมากกว่าอยู่รถกับคำว่าดีกว่าหรือไม่ เพราะความพอใจไม่เท่ากัน
ผมเชื่อในประสาทรับรู้ไม่เท่ากัน  เรื่องนี้เรื่องจริงเลย บางเรื่องผมไวกว่าคนอื่นแต่บางเรื่องคนอื่นก็ไวกว่าผม

บางคนเนี่ยแหละเลื่อนรถ ก็รู้แล้วว่ารถมีปัญหา แต่บางคนให้ขับทั้งวันยังไม่รู้เลย

ส่วนตัวผมว่ามันต่างกันชัดเจนนะ แต่ถ้าขับทั่วๆไป ไม่มีอะไรครับ ขึ้นกับว่าเรารำคาญกับจุดด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ wooddy1907

• Newbie
  • *
ต้องไปลอง ถนนคอนกรีต หมู่บ้านผม ครับ FTN 2013 กระโดดเป็นกบ(พูดเวอร์ๆให้เห็นภาพ) เทียบกับ Cx5 เนี่ย CX5นิ่มกว่าชัดเจน นั่งแล้วรู้สึกดีมากกว่ากับระยะทาง 200เมตร ในหมู่บ้าน (แต่เสียงยางCX5บดถนนหูอื้อ คุยกับเบาะหลังไม่รู้เรื่องเลย)

ถนนเส้นอื่น พอๆกัน

เรื่องลุยไม่ต้องพูดถึง ลงทุ่งนา ลุยน้ำท่วม ผมต้องเห็นว่าเก๋งไปได้ ผมถึงจะตามไป ครับ

ออฟไลน์ kail

• Newbie
  • *
ผมขอคิดต่างนะครับว่า SUV นุ่มกว่า ppv
เพราะผมมีทั้ง ฟอร์เก่า xtrail 2.04wd และ everest 3.2+
ในความรู้สึกที่ออกxtrail มาใหม่ทุกคนในครอบครัวต่างบอกย่า xtrail นิ่งและนุ่มมาก(เพราะเทียบกับฟอร์เก่า)
แต่หลังได้รับ everest มาทุกคนกลับพูดะเป็นเสียงเดียวกันว่า everest นุ่มและนิ่งและที่สำคัญเงียบกว่าxtrail เยอะมาก
แต่ก็ยังมีความรู้สึกเด้งๆในบางครั้งหากเจอคลื่นบนถนนแบบยาวๆ
โดยส่วนตัวเคยมี w220 ล้อ21นิ้วแบบช่วงล่างถุงลมอยู่คันแต่ขายไปแล้ว ช่วงล่างนิ่มแต่กระด้างหน่อย
ความรู้สึกผมเวลา everest ขับทั่วไปบนทางด่วนจะทำให้นึกถึงช่วงล่างของ w220 ขึ้นมาบ่อยๆ
นี้เป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวจากที่ได้สัมพัสมากับตัวครับ เพราะแต่ละคนก็มีรู้สึกที่แตกต่างกันออกไป
อาจเพราะว่าบางคนยังนึกถึง ppv รุ่นเก่าๆแบบฟอร์ตัวแรก ซึ่งมันต่างกับ ppv รุ่นใหม่เยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
เอาง่ายๆแค่ suv ตัวถูกๆที่ผมใช้นะคือ crv g3

2อาทิตย์ที่แล้วเช่า new fortuner มา เพื่อจะไป ตจว.(ไกลระดับ 10 ชม อัพ ถนนดำ ขึ้นเขา ลูกรังบ้าง) ตอนเอารถมาจอด ทุกคนลงความเห็นว่ารถสวยมาก น่าใช้สุดๆ พอนั่งไป-กลับมา เป็นไงบ้าง? ทุกคนในรถบอก โหย... ทรมานมาก ปวดหลัง เบาะไม่ดี รถกระเด้งสุดๆ เมื่อยมากๆ (นั่งแถว1+2) เทียบกับรถ crv ที่ผมเพิ่งขับไปจังหวัดเดียวกันแล้วเขานั่งไปด้วยเมื่อเดือนที่แล้วนี่ ผิดกันจนที่บ้านบอก อย่าไปซื้อรถแบบนี้เด็ดขาดนะ

แต่ถ้าเน้นลุยๆถึกๆทนๆ วิ่งตามลูกรัง รถ ppv ก็คงกินนิ่มไป

ออฟไลน์ SM.

ตอบยากนะครับ ต้องไปลองเอง จะได้รู้ว่ารับได้มากน้อยแค่ไหน กับช่วงล่างแต่ละรุ่น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ผมขอคิดต่างนะครับว่า SUV นุ่มกว่า ppv
เพราะผมมีทั้ง ฟอร์เก่า xtrail 2.04wd และ everest 3.2+
ในความรู้สึกที่ออกxtrail มาใหม่ทุกคนในครอบครัวต่างบอกย่า xtrail นิ่งและนุ่มมาก(เพราะเทียบกับฟอร์เก่า)
แต่หลังได้รับ everest มาทุกคนกลับพูดะเป็นเสียงเดียวกันว่า everest นุ่มและนิ่งและที่สำคัญเงียบกว่าxtrail เยอะมาก
แต่ก็ยังมีความรู้สึกเด้งๆในบางครั้งหากเจอคลื่นบนถนนแบบยาวๆ
โดยส่วนตัวเคยมี w220 ล้อ21นิ้วแบบช่วงล่างถุงลมอยู่คันแต่ขายไปแล้ว ช่วงล่างนิ่มแต่กระด้างหน่อย
ความรู้สึกผมเวลา everest ขับทั่วไปบนทางด่วนจะทำให้นึกถึงช่วงล่างของ w220 ขึ้นมาบ่อยๆ
นี้เป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวจากที่ได้สัมพัสมากับตัวครับ เพราะแต่ละคนก็มีรู้สึกที่แตกต่างกันออกไป
อาจเพราะว่าบางคนยังนึกถึง ppv รุ่นเก่าๆแบบฟอร์ตัวแรก ซึ่งมันต่างกับ ppv รุ่นใหม่เยอะมากๆครับ

ทั้ง Benz และ Ford มันเป็นฟิลลิ่งเอกลักษณ์เฉพาะรถยุโรป มั้งครับ นิ่ง นิ่ม หนึบ แน่น เงียบ ที่แตกต่างจาก ญี่ปุ่น อย่างรู้สึกได้
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ chaithawat

ไม่ต่างกันเยอะหรอกครับ ppv ยุคใหม่อย่าง ford กว้างมาก นิ่มมวากก สะดวกดีนะ นั่งไปเท่วไกลๆไม่รู้สึกเมื่อยหรือกระด้างปึงปังเลย เทียบในทริปเส้นเดียวกันกะแคปหมู เมื่อยเหนื่อยกว่าพอตัวเลย แข็งดังกว่าด้วยซ้ำไปครับ    คันหน้าขอฟอร์ดละกันครับ ไปลองเทสไดร์ฟดูเลยครับ