ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยคับ ระหว่าง march ตัว top กับ vios j/auto abs  (อ่าน 10078 ครั้ง)

ออฟไลน์ mnobita

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยคับ ระหว่าง march ตัว top กับ vios j/auto abs

2 คันนี้ ราคารวมค่าใช้จ่ายวันออกรถ ต่างกัน ราวๆ 15,000

สิ่งที่ได้เสีย แตกต่างกันไป

March มีพร้อมทุกอย่าง ถ้าจะต้องเสียเพิ่ม อาจจะเป็น เบาะหนัง กับ ชุดแต่ง (แต่คงยังไม่ได้เร็วๆนี้)

Vios ล้อกะทะ อาจจะเปลี่ยนเป็น ล้อแม๊ก

เรื่องสมรรถนะ ไม่ค่อยกังวล คิดว่า ใช้งานได้ไม่ต่างกัน
ไม่ได้ใช้งานบ่อย เสาร์อาทิตย์ มีออกต่างจังหวัดบ้าง ไกลสุด น่าจะ นครสวรรค์

สิ่งที่เน้นคือ เงินที่เสียไป กับความคุ้มค่าที่ได้มา ในงบแค่สองรุ่นนี้เท่านั้น

vios แถม ให้เยอะมาก ทั้งเบาะหนัง ชุดแต่งรอบคัน กันสาด สคัพเพลท เซนเซอร์ถอยหลัง ฯลฯ

ถ้าเป็น city ดูแล้ว ต้องเพิ่มงบอีกเยอะ (+ ค่าประกันอีก) เลยเลือกแค่สองตัวนี้แทน

ส่วนตัว เอียงไปทางมาร์ชนิดๆ เนื่องจาก มีครบทุกอย่างแล้วจริงๆ
แต่ วีออส ขาดนิดๆหน่อย แต่ได้เครื่องใหญ่กว่า ตัวถังใหญ่กว่า(นิดนึง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำหน่อยคับ ระหว่าง march ตัว top กับ vios j/auto abs
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 16:10:25 »
นั่งกันกี่คนคะ??
ขนของบ้างไหมเวลาไปแต่ละที??

ถ้าสองคน ก็เลือกตามที่ชอบค่ะ แต่มาร์ช น่าจะได้ภาษีดีกว่า

แต่ วีออส ได้เปรียบหลายๆ ข้อ ทั้งที่ตัวรถ เอง (ก็ไม่ใ่ชว่าจะดีเด่หรอกค่ะ แต่ บังเอิญ ทรงมันเอื้อกว่า)
แต่รุ่น J นี่ เบาะพับไม่ได้ ก็ คงไม่เท่าไรนะคะ พื้นที่ท้ายพอขนได้อยู่

แต่ถ้านานๆ ทีออกต่างจังหวัดบ้าง 1.2 อาจจะเหนื่อย นิดนึง (แต่ไม่มาก คงเพราะอนิสงค์ เรื่องเกียร์ด้วย)

แต่อย่างที่บอก ถ้า มีขนของ ด้วย คงเป็นมาร์จิ แตค่ก็ใช่ว่าจะดีเด่อีก เพราะว่า มันไม่ได้แบ่งพับ(คิดยังไงกับประเทศไทยเนี่ย?? ที่เมืองนอก แบ่งได้ ฮ่วย)

วู้ย ขนาด แนะนำให้ริงโกะยังลำบากใจเหมือนกัน ฮิฮิ....

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำหน่อยคับ ระหว่าง march ตัว top กับ vios j/auto abs
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 16:53:11 »
ส่วนมาก คง 2 คนคับ ของไม่เยอะ

ถ้าจะเอาวีออส ต้องจอง วันนี้ (ไม่งั้น ของแถม อาจจะน้อยลง)
แต่ถ้าเอามาร์ช ก็ไปศูนย์ได้เลย รถจอดรอแล้ว

ยังหาจุดตัดสินใจไม่ได้เลยคับ ว่าจะเอาคันไหน เนื่องจาก ดูจากความต้องการแล้ว มันตอบได้ทั้งคู่จริงๆ

ออฟไลน์ phankung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 16:56:21 »
เชียร์ น้องออสครับ (ไม่มีเหตุผลนะ ^^)  ;D ;D

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 17:02:09 »
สิ่งที่ vios j/auto abs ไม่มีทางมี
เทียบกันเอาMarchตัวTopจะได้ A/B2ลูก
ชอบกุญแจอัจฉริยะ กระจกพับAuto แอร์Digital Cenerถอย4จุด เกียร์extronic cvt หน้าปัดอัจฉริยะ
ดีกว่าเยอะมากๆ
ความแรงได้175ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 17:05:12 »
ส่วนมาก คง 2 คนคับ ของไม่เยอะ

ถ้าจะเอาวีออส ต้องจอง วันนี้ (ไม่งั้น ของแถม อาจจะน้อยลง)
แต่ถ้าเอามาร์ช ก็ไปศูนย์ได้เลย รถจอดรอแล้ว

ยังหาจุดตัดสินใจไม่ได้เลยคับ ว่าจะเอาคันไหน เนื่องจาก ดูจากความต้องการแล้ว มันตอบได้ทั้งคู่จริงๆ

march ครับ ไม่ต้องทำไรแล้ว ของแถมซื้อเอาได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ donutchan

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 17:13:26 »
ออฟชั่นเดิมๆติดรถนี่ มาร์ชดีกว่าหลายขุม อย่างเซนเซอร์ถอยหลัง พร้อมแสดงผลที่หน้าจออัจฉริยะ ดูง่าย ใช้งานดี ดีกว่าของแถมที่มาติดตั้งทีหลังแน่ๆ 
แต่ถ้าชอบของแถมเยอะๆก็จัดวีออสไปคับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 18:30:53 »
เชียมาร์ชครับ เพราะผมอยากได้มาแทนcrv g2แก่ๆที่บ้าน ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 18:55:52 »
เชียร์ น้องออสครับ (ไม่มีเหตุผลนะ ^^)  ;D ;D
ออสเหมือนกัน..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 19:44:22 »
เลือก Vios ครับ
Vios เบา่ะหลังน่าจะนั่งสบายกว่าครับ ส่วน March ไม่เคยนั่งครับ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 19:54:13 »
เป็นผมผมจะเลือก.....
เพราะได้เครื่องแรงกว่า เวลาเร่งแซงได้เปรียบกว่าแต่
แต่ถ้าเป็นมาร์ชจะประหยัดน้ำมันกว่า แถมยังได้แอร์อัตโนมัติ
เอ่อ  ตกลงจะเลือกตัวไหนดีหว่า....งงง

ออฟไลน์ ronin

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 20:55:46 »
ผมแนะนำให้ดูรุ่นที่มี airbag คู่ไว้เป็นกณท์ไว้ก่อนครับ แล้วค่อยพิจารณาส่วนที่เหลือ

ออฟไลน์ Shrimp cm

• **
  • 344 Day This my Z4 or March I Like it's
    • เว๊ปของ ข้าพเจ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 23:02:48 »
เลือก Vios ครับ
Vios เบา่ะหลังน่าจะนั่งสบายกว่าครับ ส่วน March ไม่เคยนั่งครับ

มาช เบาะหลังสบายมากครับผมสูง 180 หนัก80 เเถบจะนอนเลย-3-
13-15 นี้ ขับรถ ระวังๆด้วยนะครับ ทุก ท่าน

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 23:36:43 »
เอางี้ดีกว่าครับ ลองนั่งดูคันไหนนั่งสบายกว่า มุมมองดีกว่า เอาคันนั้นเลยครับ
ระบบความปลอดภัยด้าน Active Safety ดีทั้งคู่ มี ABS EBD BAS
ส่วนด้าน Passive Safety โคลงสร้างทั้งสองคันผ่านการทดสอบ Euroncap Ancap มาแล้ว หายห่วงได้ในระดับหนึ่ง
ส่วน Airbag เอ่อ ผมไม่ออกความเห็นละกันครับ ----- -----" แบบว่าเพิ่งเถียงกับป๊ามา ป๊าบอกว่า Airbag ไม่จำเป็น  แต่ผมบอกว่าจำเป็น เฮ้อออ
แต่ ABS ถ้าไม่มีไม่ซื้อเด็ดขาดครับ  ABS ยังไงก็ได้ใช้แน่นอนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 00:00:20 »
คือพอดีผมเป็นมือใหม่ ยังขับไม่เก่ง
 เรื่องการลองนั่ง ก็เลยไม่ค่อยได้ผลคับ รู้สึกว่าจะไม่ต่างกัน

เบาะวีออสเหมือนจะโอบหลังดีกว่า
แต่เห็นในรีวิวคุณJimmy ว่านั่งไม่สบายเลยไม่แน่ใจว่านั่งนานๆ จะเมื่อยหรือป่าว

กะว่าจะไปเรียนขับรถเพิ่มและหาที่เรียนที่มีสองรุ่นี้ดู เผื่อจะช่วยตัดสินใจได้

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:05:32 »
ผมแนะนำ มาสด้า2ซีดาน กรูฟ ครับ เบาะนั่งหลังพับได้ด้วย
ลองดูออฟชั่นดูนะครับ รีวิวพี่จิมมี่ก็มีลองอ่านดู ;D
ราคาสูงมาร์ชไม่กี่หมื่น ค่างวดต่างกันนิดเดียวเอง

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:11:43 »
March ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 10:33:52 »
march ครับ ของแถมบางทีผมว่าต้องดูด้วยว่าคุณภาพหรือเปล่านะครับ แล้วมันจะดีไหมเมื่อใช้นานๆ ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 11:51:10 »
M2 เทียบภายในกับวีออสแล้ว ผมชอบวีออสมากกว่า เลยตัดออกไป

แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น city s auto จะดีกว่ามาร์ช และออส ใช่ปะคับ