ผู้เขียน หัวข้อ: iPhone4 หายไป เราจะให้ศุนย์ช่วยตามคืนได้มั้ยครับ ?  (อ่าน 7381 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ไอโฟน 4 ของดีแทคน่ะครับ โทรเข้าไปแล้วเขาปิดเครื่อง

ผมอยากจะตามเครื่องคืนด้วยวิธีใดได้บ้าง ผมไม่ได้ลงแอป Find my Phone เลยครับ

ใครเคยมีประสบการณ์ หรือทำงานอยุ่ในดีแทค กรุณาตอบกระทุ้นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: iPhone4 หายไป เราจะให้ศุนย์ช่วยตามคืนได้มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 19:48:55 »
ไม่มีความรู้นะครับ และไม่ได้ใช้ iPhone

แต่โดยปกติโทรศัพท์มือถือทุกเครื่องจะมี IMEI (อีมี่) ซึ่งเป็น code ประจำตัวของแต่ละเครื่อง ซึ่งโดยปกติ (เมืองไทยไม่แน่ใจ) คุณสามารถสั่งให้ทางผู้ให้บริการ สั่งระงับ IMEI ได้ครับ ก็จะทำให้มือถือเครื่องนั้นใช้ไม่ได้อีกต่อไป

แต่เรื่องเอาคืน ผมว่าไม่น่าจะได้นะ จริงอยู่ว่าทางผู้ให้บริการ (ต้องให้เขาไล่หาทุกเจ้าด้วย ในกรณีเปลี่ยน SIM) อาจจะไล่หาสัญญาณจาก IMEI ได้ แต่คุณจะขอหมายศาลเข้าตรวจค้นบ้านของคนที่เอาไป (หรือซื้อต่อ) ไปได้่อย่างไร?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: iPhone4 หายไป เราจะให้ศุนย์ช่วยตามคืนได้มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 20:36:22 »
เท่าที่รู้ต้อง Find my Phone
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 01:05:23 »

ผมก็เชื่อว่า เราสามารถหาตัวเครื่องจากสัญญาณที่ส่งออกมาได้ แต่เราจะเอาคืนมาจากคนที่เอาไปได้อย่างไร?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 23:00:25 »
ผมเคยเจอกรณีโจรเข้ามาขโมยของที่บ้านครับ หายไปกว่า 1 ล้านบาท  แต่สุดท้ายก็จับได้ครับ
เป็นเพราะมือถือ Sony Erisson เครื่องละ 2 พันกว่าบาท ที่เค้าขโมยของผมไปครับ   โชคดีที่ผมเก็บกล่องGadget ทุกตัวไว้ ก็เลยนำเบอร์ IMEI ไปแจ้งกับทางตำรวจครับ
โดยตำรวจจะขอหมายศาลแล้วตามกับ เครือข่ายโทรศัพท์   ของผมคุณตำรวจไปที่ศูนย์ของ AIS ครับ   ซึ่งเบอร์ IMEI จะอยู่ในเครื่องๆนั้นๆตลอดไปครับ ไม่ว่าเค้าจะทำการเปลี่ยนเบอร์กี่เบอร์ก็ตามครับ แต่ต้องเปิดเครื่องนะครับ   กรณีของผมโจรดันเอามือถือเครื่องนั้นไปให้แฟนใช้ครับ ตำรวจเลยตามตัวแฟน แล้วก็ตัวโจรได้ในที่สุดครับ

ขอให้โชคดีได้รับ iPhone4 คืนเร็วๆนะครับ ^^

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 12:12:32 »

ผมก็เชื่อว่า เราสามารถหาตัวเครื่องจากสัญญาณที่ส่งออกมาได้ แต่เราจะเอาคืนมาจากคนที่เอาไปได้อย่างไร?

Find my phone มันฉลาดตรงที่มันสามารถสั่ง Activate เครื่องขึ้นมาได้ครับ
ผมเคยลองแกล้งปิดสัญญาณ iPad ทั้ง Wi-Fi และ GSM มันก็ยังขึ้นมานะว่าอยู่ที่ไหน
สั่ง Lock และ Wipe เครื่องเลยก็ได้ด้วย เป็นประโยชน์มากมาก

เราเอาข้อมูลนี้ส่งให้ตำรวจได้ครับ