ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Mazda CX5 ใหม่ ถึงโฆษณาตัวเองว่าดีดังรถยุโรปและเรียกตัวเองว่า premium SUV  (อ่าน 13447 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
พอดีอากู๋ผมอยากได้ premium eco car อยู่พอดีเลย

ผมก็เอ๋อๆ ถามแกไปว่า มีด้วยเหรอ???
เค้าบอกว่าถ้ามี แกก็จะซื้อ

คือแกใช้ brio อยู่ครับ ใช้ไปแบ้งค์ตอนเช้าๆทุกวัน
คันนี้แกซื้อให้ลูกสาวเค้าหัดขับ แล้วก็ยึดใช้เอง

แกบอกว่าชอบในความเล็กของมัน แต่อยากให้ภายใน premium เหมือนเบ๊นซ์

ถ้ามีค่ายไหนทำมาจริงๆแกคงซื้อมาใช้แหละ

ออฟไลน์ Auto

น่าควบคุมกันบ้างก็ดี  เพราะมันมีบางคนก็เข้าใจผิด หลงกันไปว่าพรีเมี่ยม   
  อย่างรถกะบะ   หรือ Fortuner   ชอบเอาสติกเกอร์มาติดด้านข้างรถว่า Sport นะ  นิยมกันจริง  ๆ  ค่ายรถก็มาโฆษณาว่ามันสปอร์ต   หรือสไตล์สปอร์ต        ตือผมเข้าใจว่ามันคือโฆษณาแต่ว่าถ้าไม่มีการควบคุมเลยมันเหมือนเราเป็นเหยื่อทางการตลาด   คนไม่รู้ก็อีกเยอะ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
ตัวท๊อปเขาแอพชั้น ราคาขนาดนั้นก็พรีเมี่ยมอยู่นะครับ

ออฟไลน์ lexus

ผมมองว่าปกติครับ
จะให้ใช้คำว่าstandard suv ทั้งๆที่อุปกรณ์ความปลอดภัยและการขับขี่ดีกว่าentry premium suvบางรุ่นงี้เหรอ

ออฟไลน์ Mos37257

มันไม่ผิดหรอกครับ รถรุ่นนี้ เป็นรุ่นทอปที่มาขายในบ้านเรา(ไม่นับตปท.) เขาจะเรียก premium ก็ไม่แปลก เเต่อย่าไปเทียบกับรถยุโรปเเค่นั้น ทำไม camry accord ถึงเป็นรถผู้บริหารทั้งที่ใครก็ชื้อได้ ผมว่าอย่าเอาเวลามาผิดเรื่องแบบนั้ ผมพูดในจุดที่เคยชื้อรถพวกนี้มา ถ้าคนระดับล่างหรือกลาง(บางคน) เขามองเขาก็มองพวกนี้เป็นรถพรีเมี่ยม

ออฟไลน์ Nerdys

ถ้าไม่นับคำโฆษณา
ตัวเลขสมรรถนะแสดงให้เห็นชัดๆ แล้ว ไม่ว่า 0-100 หรือ 80-120 ก็ชนะรถ premium SUV หลายๆคันอยู่นะครับ ไม่ว่าจะเป็น x320d RX200t NX300h
การบังคับควบคุม ช่วงลาง ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีมากๆ
จะแพ้ premium SUV เฉพาะเรื่องการเก็บเสียงกับวัสดุภายใน

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
อย่าไปคิดมากกับโฆษณารถเลยครับ crv ก็เอาไปวิ่งบนดวงจันทร์มาแล้ว นี่ยังไม่นับที่เอาดารามาขับให้ดูแล้วทำหน้าว่าชื่นชมในสมรรถนะของรถมาก ผมไม่เคยคิดเลยว่าในชีวิตจริงของดาราคนนี้เขาจะซื้อรถพวกนี้มาขับเลยนะ

ออฟไลน์ SM.

จริงๆ ก็เห็นใช้กับทุกค่ายนะครับ พวกใช้คำหรูหรา ให้ดู hiso เข้าไว้

ออฟไลน์ Teera

ผมมองว่า เป็นธรรมดา ของการตลาด เราต้องมีวิจารณญาณ แยกแยะครับ

ออฟไลน์ johnlee

ทุกวันนี้ก็ พรีเมี่ยม รอบตัวเราแล้วนะ

พรีเมี่ยมกาแฟ  พรีเมี่ยม กกน.   พรีเมี่ยมอาบอบนวด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ blitzpao

เพิ่มเติมให้ว่า Mazda อเมริกาเองก็ใช้การตลาดประมาณนี้นะครับซึ่งผมมองว่าทำได้ถ้าคุณสามารถเอาเทคโนโลยีและวัสดุภายในมาให้เด่นกว่าคนอื่น ซึ่งผมคิดว่า Mazda ทำได้ดีนะเช่น Mazda 2 ก็เด่นกว่าคันอื่นในแง่วัสดุ และความปลอดภัย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปดูราคาอะไหล่แล้วจะรู้ว่าพรีเมี่ยมของจริง ฮาๆ

ออฟไลน์ tvm

เป็นการสร้างภาพลักษณ์สินค้า ผมว่าไม่ผิดนะ ภายในเช่น ขอบอลูฯ ก็ไม่พลาสติกพ่นสีเหมือนเมื่อก่อน ฯลฯ จัดว่าดูพรีเมี่ยมจริง
ปล. ไอ้รถยุโรป จริงๆ ก็ไม่ได้พรีเมี่ยมเสียหมด แบรนด์ตลาด เช่น VW Skoda ฯลฯ ก็ไม่ได้ถูกจัดว่าพรีเมี่ยงที่โน่นนะครับ (เท่าที่ผมทราบ)
สรุป อาจจะขัดใจ แต่ก็เป็นวุรฝีหนึ่งซึ่งคนทั่วไปคงไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
cx9 ใช้ไม้จริง คู่แข่งตรงรุ่นตรงเซกเม้นต์พรี่เมี่ยมยุโรปยังมีใช้พลาสติกลายไม้นะเออ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
มันปกติป่าว ไม่ใช่เรื่องที่จะเดือด

ออฟไลน์ joufo

ผมรู้แต่ว่า มาสด้าไทย ทำโฆษณาให้รถไม่น่าใช้

ออฟไลน์ muza

แต่ ละค่าย ก็มีวิธี นำเสนอ แหละน่าอิอิ
แต่ผมชอบคำโฆษณาของ ฮุนได tucson สุดละ ในคลาส SUV
Sexy Suv เสียงตัว S คล้องกัน และ ก็แตกต่างจากคำธรรมดา
ที่วนๆ ใช้กัน Sport บ้าง Premium บ้าง

ออฟไลน์ final

โฆษณาทุกวงการ เว่อร์หมดแหละครับ ในโบรชัวร์รถยนต์คำว่าสปอร์ตนี่แทบจะมีทุกย่อหน้า สปอร์ตตั้งแต่ล้อยันกรอบช่องแอร์ เดี๋ยวนี้เริ่มมีพรีเมี่ยมผสม อีกหน่อยคงมีลักซูรี่อ่ะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เขาจะพูดอย่างไรก็ได้ครับ อยู่ที่เราว่าจะเชื่อหรือไม่

ซึ่งผมเชื่อว่าเหล่าสมาชิกมีความรู้และประสบการณ์มากพอที่จะเปรียบเทียบได้ครับ

และยุคนี้ ข่าวสารและบททดสอบมีอยู่เต็มไปหมดแถมเข้าถึงได้ไม่ยากเย็น

จึงพิสูจน์ได้ไม่ยากว่าอันไหนทองคำแท้ อันไหนทองคำชุบครับ

8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK