ผู้เขียน หัวข้อ: มีประสบการณ์มาแชร์ครับ...เรื่องขับรถต่างจังหวัดครับ  (อ่าน 6497 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
ผมเดินทางไปภาคอีสานจังหวัดหนึ่งครับเป็นถนน2เลนธรรมดาครับปกติซึ่งรถที่ผมใช่ในการเดินทางครั้งนี้คือ Toyota Fortuner 2010 ครับช่วงที่ผมนี้รถไม่เยอะครับเพราะไม่ได้ตรงกับวันหยุดยาวซึ่งทาง2เลนแบบนี้ผมเลือกที่จะขับแค่ไม่เกิน100km/hแม้เป็นถนนโล่งก็ไม่เกินครับ
ซื่งตอนที่ผมขับประมาณ10โมงกว่าๆครับถนนโล่งแต่ผมคิดยังไงไม่รู้ผมลดความเร็วเหลือแค่80ซะงั้นและไม่ได้คิดว่าจะเร่งเพิ่มด้วยขับได้สักระยะผมเห็นรถออกจากซอยข้างทาง2คัน ผมเห็นไกลมาก แต่ก็ขับแค่80เหมือนเดิม จนรถผมใกล้ๆซอยที่มีรถออกนั้น
เรื่องก็บังเกิด เพราะว่ามีรถกระบะ1ครับโผล่ออกมาจากซอยตอนนี้นผมยกครันเร่งแล้วกระพริบไฟใส่เพื่อที่จะบอกว่า"อย่าเพิ่งออกมานะครับ"
เค้าน่าจะไม่เห็นแล้วออกข้ามเลนมาอีกฝั่งโดยที่ความเร็วที่เขาขับข้ามเลนไม่น่าเกิน10km/h(เหมือนการไหลข้ามเลนมากกว่า)ผมเลยเบรคแบบไม่ตกใจค่อยๆไล่แป้นเบรคด้วยความรวดเร็วจนสุดแป้น(ไม่ได้กระทืบนะครับ) ไม่น่าเชื่อครับเหมือนดูรายการทีวีเลยเบรคกระทันหันจาความเร็ว80km/hถึง0โชคดีมากๆๆๆๆไม่มีรถตามสักคันและรถหยุดในระยะที่ค่อนข้างโอเคจึงหยุดได้รถทัน ระบบABSของรถทำงานเต็มที่ระหว่างที่ผมเบรคเต็มที่ระบบABSทำงานผมก็ได้บีบแตรตลอดแต่ผมไม่เห็นความตอบสนองของรถที่ตัดหน้าผมเลย
ไม่ว่าจะเป็นการเร่งเครื่องเพื่อให้รถของเขาพ้นจากหน้ารถผมเขาก็ไหลข้ามเลนเหมือนว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ผมเลยอยากรู้ว่าผู้ที่ขับรถในลักษณะนี้ว่าเขาคิดอะไรกันอยู่ ถนนโล่งๆลาดยางใหม่รถก็ไม่มีถ้ามีคนรีบๆขับสัก120หรือมากกว่าแล้วออกมาตัดหน้าเขาแบบนี้มันน่าจะรุนแรงมากๆเลยนะครับ
ผู้อ่านท่านไหนเคยเจอแบบนี้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 14:40:52 โดย Chotjirat Amparat »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ตจว.เค้าชอบขับมึนๆอย่างนี้เป็นปกติจริงๆครับ ที่หนักกว่ารถก็วัวนี่แหละครับ ขับอยู่ดีๆพี่ท่านขึ้นมาเดินบนถนนเล่นทั้งฝูง แถมเดินช้าๆชิวๆชมวิวอีกต่างหากต้องจอดรอจนกว่าพี่ท่านจะยอมหลบไปเอง

ออฟไลน์ Stp

เป็นเรื่องปกติของ ตจว. ตามโซนนอกเมืองไทย บางทีถ้าเจอคนขับอาจจะตกใจยิ่งกว่า เพราะไม่มีใบขับขี่ด้วย หรือแย่กว่านั้นก็อายุยังไม่ถึงวัยทำใบขับขี่ด้วยซ้ำ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อยากบอกว่ามันปกติมากกก ครับ
เจอแบบนี้บ่อยแถว ตจว.
ผมเดินทางไกลทุกอาทิตย์ เจอทุกอาทิตย์
ต้องระมัดระวังเอาเอง จะไปหวังให้ตาสีตาสาแอคทีฟตัวเอง
"ยากส์"
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
าสงสัยคุณตาจะขับ ผมชินละครับ ต้องระวังให้มากขึ้น อยู่ ตจว ผมขับ 60
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถนน ตจว.ก็แบบนี้ล่ะครับ มีไม่กี่ช่วงที่พอจะขับถึง 160+ ได้แบบบูรพาวิถี เพราะวัวควาย หมาแมว สารพัดสรรพสิ่งที่จะโผล่มาเซอร์ไพร้ซ์ได้ตลอดเวลา ยิ่งถนน 2 เลนขับแค่ 110 แทบไม่มีใครมาแซงเพราะคนส่วนใหญ่ขับกันแค่ประมาณ 90-100 รถช่วงล่างแบบโตโยต้ากับอิซูสุมันก็เลยยังขายได้ไม่เดือดร้อนยังไงล่ะครับ  ;D
ส่วนเรื่องวินัยจราจรผมว่าไม่เกี่ยวบ้านนอกในเมืองนะ อยู่ที่คนมากกว่า ผมเพิ่งกลับจากภูเก็ต 4 วัน คนที่นั่นขับรถเอี้ยกว่าบ้านนอกผมเยอะครับ เวลาไปฮานอยกับพนมเปญ รถเต็มถนนทั้งเมือง แต่เวลาข้ามถนนทำไมมันรู้สึกปลอดภัยกว่าเวลาไปกรุงเทพฯกับภูเก็ต ก็ไม่รู้

Ath..

• บุคคลทั่วไป

..จากที่เจอมากะตนเอง   พอสรุปเท่าที่นึกออกคือ..

1). คนที่นั่นขีวิต..ไม่มีความจำเป็นต้องรีบเร่งอะไร..
2). คนขับส่วนมากที่เห็นคือคนแก่  คนเฒ่า  ที่ขับลักษณะดังกล่าว
3). คนสายตาไม่ดี...เป็นต้อ..หรือน้ำในหูไม่เท่ากัน  หรือสุขภาพไม่สู้จะดี
4). ถึงจะขับรถได้....แต่ให้กลุ่มคนเหล่านี้ก็ไม่เคยขับแถว ทองหล่อ  ลาดพร้าว สีลม แยกเหม่งจ๋าย มาก่อน!!
และ 5). คือสังคมตามชนบท...เค้าอาจจะมองกลับ...ว่าทำไมพวกคุณ...ทำไมขับเร็ว จะรีบไปไหน???..ชีวิตทำไมเร่งรีบจัง

ทำนองนี้มั๊งครับ.. ปล. ขณะที่เขียนอยู่นี้...ผมก็บังเอิญได้อยู่ต่างจังหวัดไกลแดนโพ้น..อยู่ครับ..( มันเงียบมากครับ )..ผิดพลาดไง  ขออภัยครับ!! ;) ;)

promt

• บุคคลทั่วไป
ตามต่างจังหวัด เป็นเรื่องปกติ
1.คน
2.รถ
3.ควาย
4.หมา
5.วัว
6.บางที่มีหมู่ป่า ช้างป่า
ระวังกันเองครับ

ใจเขาใจเรา

ในทางกลับกัน
ผมขับเข้ากรุงเทพฯ ครั้งแรก เมื่อปี 2535
เมืองอมรฯ บ้าอะไร ขับรถเร็วฉิบห.. น้ำใจไม่มี..
เบรคซะแรง เกือบชนตรู หัวทิ่มเลยห่. สะสะ
คนอะไรกัน พูดไม่เพราะเลย คุยกันเหมือนด่ากัน สัตว์ 4 เท้า ชื่อจุลินทรีย์ ยั้วเยี้ย

ปัจจุบัน ทำใจครับ ไปจังหวัดไหน ปรับตัวตามจังหวัดนั้น

ประเทศไทย หาใช่กรุงเทพฯ หรือหัวเมืองใหญ่ๆ

ออฟไลน์ ps000000

นั่นละฮะ ไป บ้านญาติทีไร เจอเกือบทุกที

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเคยเจอหนักกว่า เข็นรถใส่ฟางข้ามถนนแบบชิวๆ เราเห็นแต่ไกลก็ถอนคันเร่ง บีบแตรบอก เฉยมากครับ เข็นผ่านไปชิวๆ เรานี่เบรกตัวโก่ง

คือชาวบ้านที่เขาอยู่ห่างไกล ชีวิตเขาไม่ได้เร่งรีบอะไร ทำอะไรสะบายๆกันครับ เวลาขับกลับบ้านที่ ตจว ทำใจไว้เลย เจอถนน 2 เลน อย่ารีบ อย่าใจร้อน มองไกลๆ และตื่นตัวตลอดเวลา
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

ขอเสริม

รถอีแต๋น รถอีแต๊ก โผล่จากข้างทางหรือท้องนา ระมัดระวังกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ masuoka

คนต่างจังหวัด การดำเนินชีวิตเขาจะสโลว์ไลฟ์ กว่าคนในเมืองใหญ่ครับ   ::)

ออฟไลน์ YenChar

ยิ่งตจว.ไกลๆเมือง ยิ่งหนักครับ
เส้นเลี่ยงเมือง เส้นคลองชลปทาน หรือถนนหมู่บ้าน ผมขับอยู่แถวๆ 60-80

เคยขับแถวสุโขทัย ถนนโล่งๆ ขับอยู่แค่ 80-90 เพราะกลัว หมาบ้าง วัวบ้าง มอไซต์ ซาเล้ง
พวกรถทะเบียน กทม ขับกัน 120+ เอาจริงๆ พวกที่รอดก็รอดไป
ผมขอช้าๆไว้ก่อน แต่ถ้าออกถนนใหญ่เมื่อไหร่ก็กดร้อยยี่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ของผมบรรยากาศกลางตัวจังหวัด ที่สี่แยกใหญ่ รถเยอะ คนพลุกพล่านไม่ต่างจากชาญกทม.เท่าไหร่ แต่ก็ยังมีรถกระบะเก่าๆ สภาพไม่น่าจะวิ่งได้ ค่อยๆขับไหลข้ามฝั่งตัดหน้ารถฝูงใหญ่ที่เร่งเครื่องเต็มกำลังเพราะพึ่งไฟเขียว

ผลน่ะเหรอครับ ระดมเบรคกันดังลั่นจนเกือบจะเกิดเหตุวินาศสันตะโร เบี่ยงซ้ายขวาคนละทิศละทาง แต่โชคดีที่ไม่ชนกันเลยสักคัน
ผมก็อยู่ในเหตุการณ์วันนั้น คันหน้าสุด ผมเบรคทันครับ แต่กลัวคันหลังมาชนมากเพราะมาแรงกันทั้งนั้น เกือบเอาชีวิตคนทั้งรถไปทิ้ง

เพราะลุงแก่ๆคนเดียว แต่ลุงแกก็ขับต่อไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

>:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
ที่ผมเจอเป็นถนน4เลน ในอ.เมือง จ.หนึ่ง เราขับเลนซ้ายปกติ  พี่เค้าออกมาจากห้าง แล้วพุ่งข้ามไปเลนขวาอย่างชิลๆ เพราะจะไปยูเทิร์นกลับรถ ที่ห่างออกไปประมาณ2ก.ม. ??

ชิดขวายาว2ก.ม.เพื่อจะเลี้ยวกลับ โดยไม่สนใจจราจรด้านหลังเลย

ขับรถในเมืองไทย นอกจากต้องรู้กฏจราจรแล้ว ยังต้องรู้ใจคนท้องถิ่นเป็นถิ่นๆไป  ... ไม่น่าเลย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

มอเตอร์ไซค์นี่ก็ต้องระวังเลยครับ ชอบพุ่งออกมาจากซอย ตัดข้ามถนน ไม่ได้หยุดดูรถซ้ายขวาก่อนออกเลย ใจนึงก็คิดว่าขับแบบนี้ต้องโดนสักวันแน่ๆ

ขับผ่านซอยต้องเอาเท้าคาแป้นเบรคไว้เลยครับ เขาพร้อมออกมาได้ทุกเมื่อ ผมเจอมาหลายรอบแล้วครับ พวกตัดโค้งนี่ก็ตัวดี ตีโค้งกว้างๆ ไม่เป็นรึไง

จะเอาแต่สบายตัวเอง จะทำให้คนอื่นเขาเดือดร้อนนะเนี่ย :-\
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Fly to dream

ต่างจังหวัดที่เจอแล้วรู้สึกอันตรายคือมอเตอรไซร์ รถเก่าๆ และก็สัตว์ คือไม่สนไม่มองอะไรทั้งสิ้น แต่หลังๆน้อยลงไม่รู้เพราะหายไปเยอะ หรือไม่อยู่แล้ว

นอกนั้นมารยาทการขับรถไม่ต่างกันครับ ฝ่าไฟแดง แช่ขวา ตัดออกมาไม่ดู จอดขวาง จะเลี้ยวกลับขับ-ขี่ออกมาอยู่เลนขวาตั้งแต่ออกจากซอย แล้วขับ 40 ไปหลายกิโล เพื่อเลี้ยวกลับ

ผมอยู่ทางใต้ครับ หลังๆมาอยู่ กทม เวลากลับไปบ้านก็เจอแบบรถ กทม นี่แหละ เผลอๆแย่กว่าด้วยยิ่งพวกรถป้ายเขียวสนามบิน สองแถว รถตู้นะ มันคือมาเฟียที่เฮียยิ่งกว่าแท็กซี่ กทม.  แต่ผมไม่กลัวหรอกยิ่งพวกป้ายเขียวนี่มันขับแบบ เฮียที่สุดแล้ว   ต้องใช้หลักเลวมาเลวกลับหลายเท่ามันถึงจะยอม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับสัก60-70ก้อเร็วแล้วครับ

สำหรับผมขับช้าๆแหละ  เพราะกลัวพวกมอไข กับเดกๆปั่นจักยาน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ไม่ว่าที่ไหนก็มีคนขับรถแบบเฮียๆทั้งนั้นครับ แล้วแต่ว่าจะเจอกับตัวหรือเปล่า ผมอยู่ ตจวก็เจอพวกขับเฮียๆเยอะครับ ไม่เปิดไฟเลี้ยว ปาดหน้าตรงไฟแดงขอไปก่อน ออกจากซอยแบบไม่แคร์รถทางตรง จอดในที่ห้ามจอด ผมขับรถเข้า กทม ก็เจอที่ว่ามาทั้งนั้นแหละครับไม่เฉพาะ ตจว หรอก

ออฟไลน์ bingoman

ชาวบ้านครับ

อาจจะหูตึง ตาพร่า ไปแล้วก็ได้ บางคนอาจจะทำงานโรงงานมา เสียงมันดัง สุขภาพไม่ดี  ฉะนั้น ต้องทำใจ และระวังครับ  เจอแบบนี้ผมก็คงบีบแตรด่าเหมือนกัน  ขับได้แย่มากๆ แต่บางคันเหมือนเขาไม่รู้ตัวจริงๆ นะ ว่าที่ทำอยู่หนะมันอันตราย รบกวนชาวบ้าน  เราต้องยุบหนอพองหนอเอง  ส่วนมัน ก็ขับรอวันตายแบบไม่แคร์ใคร

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อ่านสนุกดี อย่าลืมพวกรถไม่มีไฟท้ายด้วยนะครับ ไหนจะเรื่องเส้นจราจรที่มองเห็นมั่งมองไม่เห็นมั่ง   ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ eaton fuller

เดินทางไกล  สำหรับผมกลางคืนตลอด

ใช้ความเร็วสูงได้ มีแต่มือแน่ๆ ที่ให้สัญญาณไฟกัน รถมือใหม่ๆน้อย

ตาสีตาสานอนหมดแล้ว  มอไซด์ จักรยานก็ไม่มี

ออฟไลน์ Tomz

เจอรถบรรทุกฟาง บรรทุกอ้อย ยิ่งกว่านี้อีก
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ

..จากที่เจอมากะตนเอง   พอสรุปเท่าที่นึกออกคือ..

1). คนที่นั่นขีวิต..ไม่มีความจำเป็นต้องรีบเร่งอะไร..
2). คนขับส่วนมากที่เห็นคือคนแก่  คนเฒ่า  ที่ขับลักษณะดังกล่าว
3). คนสายตาไม่ดี...เป็นต้อ..หรือน้ำในหูไม่เท่ากัน  หรือสุขภาพไม่สู้จะดี
4). ถึงจะขับรถได้....แต่ให้กลุ่มคนเหล่านี้ก็ไม่เคยขับแถว ทองหล่อ  ลาดพร้าว สีลม แยกเหม่งจ๋าย มาก่อน!!
และ 5). คือสังคมตามชนบท...เค้าอาจจะมองกลับ...ว่าทำไมพวกคุณ...ทำไมขับเร็ว จะรีบไปไหน???..ชีวิตทำไมเร่งรีบจัง

ทำนองนี้มั๊งครับ.. ปล. ขณะที่เขียนอยู่นี้...ผมก็บังเอิญได้อยู่ต่างจังหวัดไกลแดนโพ้น..อยู่ครับ..( มันเงียบมากครับ )..ผิดพลาดไง  ขออภัยครับ!! ;) ;)
จากที่เคยไปทำงานต่าง จว. ตามนี้เลยครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับ ตวจ น่ากลัวจริงๆ
พวกขับไม่ดูเลย แต่เบรกนี่ใจถึงมากครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยมีข่าว BMW สีขาวชน Sport Raider มีผู้เสียชีวิตที่ จ.น่าน
ดูภาพจากกล้องวงจรปิดแล้ว Sport Raider ตัดถนนออกมาแบบมึนๆเลย
ส่วน BMW เป็นรถ กทม ขับมาเร็วไปหน่อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Untouchable

เป็นธรรมดาของต่างจังหวัดจริงๆครับ ที่เชียงใหม่ขนาดในตัวเมืองนึกจะออกก็ออกเลยครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เป็นปกติคับ คิดจะออกก็ออก จะแช่ก็แช่ ดื้อๆ ออกต่าง จ. บ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินคับ

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยเจอแบบ จขกท เลย แต่เป็น มอไซ แทน

อยากออกก็ออก ถ้าเกิดไรขึ้นมา เราก็ผิดอีก

ออฟไลน์ SLuang

ผมใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดครับ โชคดี ที่เรียนจบแล้วได้งานที่ทำอยู่ใกล้บ้าน

รถที่ต้องระวัง เห็นปุ๊บลดความเร็วหรือให้สัญญาณเสียงเตือนเลย
1. มอเตอร์ไซด์ที่ขับโดยผู้หญิง และชายสูงอายุ สังเกต จะขับช้าผิดปกติ  กลุ่มนี้บางทีเลี้ยวรถไม่สนใจอะไรเลย
2. รถการเกษตร เพราะนอกจากไม่มีสัญญาณไฟแล้ว การใช้งานก็ไม่สามารถสั่งการได้เหมือนรถยนต์ปกติ เช่น วงเลี้ยวกว้าง เบรคให้หยุด ไม่สามารถทำได้ทันทีทันใด ร้ายไปกว่านั้น สัญญาณไฟ ไม่มี หรือมีแต่ไม่ทำงาน ทำงานไม่ครบ เป็นต้น
3. รถยนต์รุ่นเก่าๆ  ที่ขับโดยคนสูงอายุ กลุ่มนี้ ทุกอย่างสูงอายุหมด  ต้องเข้าใจ เห็นไกลๆ  ไปแบบเนิบๆ  ใช่เลย   แต่ถ้าเป็นวัยรุ่น แตะรุ่นพวกนี้ จะเห็นเร่งควันดำ และเสียงดัง รู้เลยวัยรุ่นขับรถแก่

สิ่งที่ต้องระวังอีกอย่างซึ่งสำคัญมากสำหรับคนในเมืองใหญ่ ออกต่างจังหวัด คือถ้าคุณจะออกจากซอย หรือถนนเล็กๆ เพื่อเข้าทางหลัก  เห็นรถวิ่งมาพอมีระยะให้เราออกเหมือนในกรุงเทพฯ  แล้วเราก็ออกรถเหมือนในกรุงเทพฯ  จงอย่าทำ    เพราะเขาจะไม่คิดว่าคุณจะออก และถ้าเขาต้องแตะเบรกแรงๆ  เพราะคันหน้าออกซอย  ก็จะเป็นการสร้างความไม่พอใจให้เขาได้     เพราะในกรุงเทพ ถ้าไม่ทำเช่นนั้น บางครั้งก็ไม่ได้ออกจริงๆ  ในต่างจังหวัดไม่มีความจำเป็นใดๆ  เจอคนอารมณ์ร้อนจะเป็นเรื่องเป็นราวเปล่าๆ