ผู้เขียน หัวข้อ: มีประสบการณ์มาแชร์ครับ...เรื่องขับรถต่างจังหวัดครับ  (อ่าน 6498 ครั้ง)

Ath..

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดครับ โชคดี ที่เรียนจบแล้วได้งานที่ทำอยู่ใกล้บ้าน

รถที่ต้องระวัง เห็นปุ๊บลดความเร็วหรือให้สัญญาณเสียงเตือนเลย
1. มอเตอร์ไซด์ที่ขับโดยผู้หญิง และชายสูงอายุ สังเกต จะขับช้าผิดปกติ  กลุ่มนี้บางทีเลี้ยวรถไม่สนใจอะไรเลย
2. รถการเกษตร เพราะนอกจากไม่มีสัญญาณไฟแล้ว การใช้งานก็ไม่สามารถสั่งการได้เหมือนรถยนต์ปกติ เช่น วงเลี้ยวกว้าง เบรคให้หยุด ไม่สามารถทำได้ทันทีทันใด ร้ายไปกว่านั้น สัญญาณไฟ ไม่มี หรือมีแต่ไม่ทำงาน ทำงานไม่ครบ เป็นต้น
3. รถยนต์รุ่นเก่าๆ  ที่ขับโดยคนสูงอายุ กลุ่มนี้ ทุกอย่างสูงอายุหมด  ต้องเข้าใจ เห็นไกลๆ  ไปแบบเนิบๆ  ใช่เลย   แต่ถ้าเป็นวัยรุ่น แตะรุ่นพวกนี้ จะเห็นเร่งควันดำ และเสียงดัง รู้เลยวัยรุ่นขับรถแก่

สิ่งที่ต้องระวังอีกอย่างซึ่งสำคัญมากสำหรับคนในเมืองใหญ่ ออกต่างจังหวัด คือถ้าคุณจะออกจากซอย หรือถนนเล็กๆ เพื่อเข้าทางหลัก  เห็นรถวิ่งมาพอมีระยะให้เราออกเหมือนในกรุงเทพฯ  แล้วเราก็ออกรถเหมือนในกรุงเทพฯ  จงอย่าทำ    เพราะเขาจะไม่คิดว่าคุณจะออก และถ้าเขาต้องแตะเบรกแรงๆ  เพราะคันหน้าออกซอย  ก็จะเป็นการสร้างความไม่พอใจให้เขาได้     เพราะในกรุงเทพ ถ้าไม่ทำเช่นนั้น บางครั้งก็ไม่ได้ออกจริงๆ  ในต่างจังหวัดไม่มีความจำเป็นใดๆ  เจอคนอารมณ์ร้อนจะเป็นเรื่องเป็นราวเปล่าๆ

..+1....ขอเสริมเรื่อง U-Turn รถ...ในตจว. 7 ใน 10 คันจะต้องรอให้รถฝั่งที่จะไปว่างจริงๆ..ว่างมากๆๆๆๆๆ...ถึงจะค่อยขยับเขยื้อนไปนะครับ..อาจเป็นเพราะ..

1). เพื่อความปลอดภัยขั้นสูงสุด
2). รถตรงมา..อาจรู้จักกันมาก่อนน เลยให้ผ่านไปก่อน
3). ระยะปลอดภัยจากที่เรียนขับรถมา  อาจต้องเผื่อค่า Safety Factor คูณ 1.8
4). อย่างที่กล่าวข้างต้นคือ  ชีวิตไม่เร่งรีบ
5). ช่วงล่าง ยาง อาจสึกหรอเกิ๊นน..ทำให้เสียเงินมาซ่อม..ก่อนเวลา
6). อื่นๆ..สมองตึ๊บบ คิดหยังบ่อ..ออก.!!

ปล. 1. กระทู้นี้ที่ผมต้องมา ment ซ้ำ2 จริงๆแล้วมันอยู่ที่ท่านผู้อ่าน หรือ Commmetator ทุกท่านอยู่ฝั่งคนกรุง...มองชนบท  หรือฝั่งกลับกันเค้าก็มองเหมือนกันครับว่า...ทะเบียน กทม..@ มาอีกแล้ววว!!! สงกรานต์..ปีใหม่  เอากันให้พอ..รีบๆกลับ ฉันจะก็จะกลับมาใช้ชีวิตปรกติของฉัน. !!

ปล. 2. รถอีก 3 คันจาก 10 คันที่รอ U- Turn ที่ผมสังเกตุเห็น...@ มันทะเบียนกรุงเทพ..และปริมณฑล  นี่หน่า...!!ปัทโธ่.. ;D ;D

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ปกติครับ
เราจะเจอ ลุง ป้า น้า อา เด็ก เพื่อน ร่วมโลก ที่เค้า ใช้ ชีวิต แบบ สโลวไลท์ ครับ
ไม่ผิดปกติครับ
เป็น ปกติของ วิธี ตจว

เค้าถึง มีกฏหมาย เขต ชุมชน ให้ใช้ความเร็วแค่ 60 ไงครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ขับตจว. กลางคืนและกลางวัน ผมเปิดไฟหน้าเต็มดวง ถ้าไม่มีรถอยู่ข้างหน้าโล่งๆ ผมเปิดตัดหมอกด้วย ถึงผิดกม. แต่มันเห็นจากไกลชัดมาก

ออฟไลน์ J_Serie5

เรื่องรถตัดหน้าแถวต่างจังหวัดผมชินละครับ แก้อะไรไม่ได้ต้องระวังกันเอาเอง ผมเจอตัดหน้านับครั้งไม่ถ้วน ยิ่งพวกมอเตอร์ไซค์นี่เยอะมากๆ ไฟเลี้ยวไม่เปิด ขับสวนเลน นึกจะออกก็ออก ขับตัดหน้ากระชั้นชิดสุดๆ  ดีที่ผมแต่งรถเน้นสมรรถนะ ไม่งั้นผมและคนขับรถตัดหน้าคงตายไปนานแล้ว

ออฟไลน์ Darkart

ขับรถต่างจังหวัด ไม่จะกลางวันหรือกลางคืน
ต้องระวังรถออกจากซอยและรถมอเตอร์ไซค์(มีไฟหน้าแต่ไม่มีไฟท้าย) บางครั้งเจอรถยนต์มีไฟหน้าข้างเดียวเจอบ่อย
ยิ่งถึงฤดูเก็บเกี่ยวข้าว ต้องระวังรถอีแต๋น มีไฟหน้าร แต่ไฟท้ายไม่มีเลย
อยากจะออกก็ออกมาเลย อยากจะเลี้ยวก็เลี้ยวเลย กระพริบไฟสูงยังเฉยเลย ต้องบีบแตรช่วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ adis

ยอมรับครับว่าขับรถต่างจังหวัด กับขับรถใน กทม  ขับใน กทม นี่ขับง่ายกว่าเยอะนะ เบื่อแค่รถติด
ผมคนต่างจังหวัดนะครับ อุบัติเหตุก็เกิดขึ้นเพราะขับต่างจังหวัด ชน มอไซด์ที่อยู่ ๆ โผล่ามาตัดหน้า 3 ครั้ง
ครั้งหลังสุด ชนตายเลยครับ
ทำให้ทุกวันนี้ผวามอไซด์ยังไม่หาย ถ้าเจออยู่ข้างหน้า ผมบีบแตรก่อน มันจะหันหน้ามามองแบบไม่พอใจก็ช่างมัน
แต่อย่างน้อยก็ไม่เกิดอุบัติเหตุ
แต่ก็นะ บางทีบีบแตรแล้ว ยังเฉย เหมือนไม่ได้ยิน ก็มี...

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
เรื่องรถตัดหน้าแถวต่างจังหวัดผมชินละครับ แก้อะไรไม่ได้ต้องระวังกันเอาเอง ผมเจอตัดหน้านับครั้งไม่ถ้วน ยิ่งพวกมอเตอร์ไซค์นี่เยอะมากๆ ไฟเลี้ยวไม่เปิด ขับสวนเลน นึกจะออกก็ออก ขับตัดหน้ากระชั้นชิดสุดๆ  ดีที่ผมแต่งรถเน้นสมรรถนะ ไม่งั้นผมและคนขับรถตัดหน้าคงตายไปนานแล้ว
แต่งเน้นสมรระนะ รถอะไรครับ
เรื่องเบรคทำอะไรบ้างครับเผื่อรถผมจะได้มั่นใจมากขึ้นครับ ผ้าเบรคพอไหมครับ