ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันเล็กๆเอาไว้ติดแก๊ส หรือ EV ดี  (อ่าน 2411 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
รถคันเล็กๆเอาไว้ติดแก๊ส หรือ EV ดี
« เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 06:04:50 »
โจทย์ผมตอนนี้ตั้งงบไว้ประมาณไม่เกิน 400,000 บาทอาจจะออกไปรถ EV คันเล็กๆ หรือต้องหารถมือสองขนาดเล็กมาติดแก๊สเพื่อใช้เดินทางไปทำงาน ก็คิดว่าน่าจะประหยัดงบ

ใช้รถน่าจะประมาณ 160 โลต่อวัน เส้นทางเข้าเมืองรถค่อนข้างติด

เพื่อนๆคิดว่าผมไป ev ดีหรือว่าควรจะประหยัดงบแล้วซื้อรถคันเล็กมาติดแก๊สดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2024, 09:07:28 โดย tap-mzr »
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
Re: รถคันเล็กๆเอาไว้ติดแก๊ส หรือ EV ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 08:29:24 »
ซื้อ Suzuki Celerio แล้วไม่ต้องติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รถคันเล็กๆเอาไว้ติดแก๊ส หรือ EV ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 09:24:27 »
คุณอยู่ในวัยทำงาน สร้างตัว รถที่คุณใช้ควรประหยัด  แต่ ev  ผมมองเป็นเรถที่ซื้อเพื่อความอยากมากกว่า  ส่วนใหญ่ใช้รถมาจนเบื่อแล้วมากกว่า  ความคุ้มค่าในอนาคต  ไม่แน่นอน

ผมเชียร์ให้ใช้รถมือสอง(ตอนนี้ขายทิ้งกันเยอะทำให้มีความคุ้มค่ากว่าป้ายแดง)  ติดแก๊ส lpg  ครับ  ประหยัดดี  ปลอดภัยดี  แต่ต้องดูแลท่อเชื้อเพลิงส่วนเข้าเครื่องที่เป็นยางดี ๆ เพราะ  ตัวนี้ทำให้ไฟไหม้รถได้ง่าย  ส่วนlpg ไม่ต้องห่วงปลอดภัยมาก

ผมเองช่วงเก็บเงินผมก็ใช้ รถติดแก๊ส เช่นกัน  ปัจจุบันผ่านช่วงนั้นมาแล้ว  ผมก็ยังเก็บไว้อยู่แต่ใช้น้อย  ตอนนี้  เงินไม่ใช่ปัญหาแล้ว  ผมจึงเลือกใช้เงินซื้อความสุขได้ อยากให้คุณเดินตามเส้นทางนี้  เมื่อมั่นใจว่ามีทรัพย์สินพอเพียงในการดำรงชีพจนแก่ชราแล้ว  ค่อยหาความสุขจากการใช้เงินซื้อครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 09:55:26 »
รอ dolphin มือสองครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 10:33:38 »
จริงๆ ev กับระยะทาง ถือว่าคุ้มมากๆ
แต่ตอนนี้ยังไม่มี ev เจ้าไหนเสถียรเลย ไม่ว่า defect การรออะไหล่ หรือ 0

ส่วนตัวนะ จากโจทย์​นี้ ผมจะหา Toyota Altis มือสองสภาพดีๆติดแก๊สครับ แถมดูแลง่ายมากๆ

้เพราะรถติดนี่ รถเครื่องเล็กก็กินน้ำมันเอาเรื่อง สู้ได้รถที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อย นั่งสบายๆชิลๆดีกว่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 11:00:06 »
ผมคิดว่า ev คุ้มอยู่นะ ev 0.5b/km benzine/diesel 2.5b/km
Save 250+ต่อวัน ตีกลมๆก็เดือนละ 4000

แก๊สไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้ประหยัดแค่ไหน ส่วนต่างเท่าไร่ ส่วนตัวเคยใช้แต่เวลามีปัญหาต้องคอยวิ่งหาช่าง จบงานไม่ได้ เลยปล่อยออกไป ถ้ามีช่างฝีมือดี แก๊สก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 11:12:23 »
งบเท่านี้ ยังไงก็ได้แค่ มือ 2 น้ำมันแหละครับ รถ EV ในงบนี้ก็ไม่น่าใช้เท่าไร ถึงจะขับเข้าเมืองแต่ถ้าขึ้นทางด่วนด้วยก็น่าหวาดเสียวนะ ..

ก่อนจะซื้อรถไปติดแก็ส ... คุณต้องเข้าใจการทำงานของรถด้วยนะครับ เช่นอยู่ๆสต๊าทไม่ติด สต๊าทยาก เราจะแก้ไขอย่างไร สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร ... แก็สที่ติด เป็นแบบไหน หม้อต้มกี่แรง รถคุณต้องใช้กี่แรง แก็สหนา แก็สบาง อาการเป็นไง ถ้าคุณรู้ตรงนี้คุณจะใช้รถแก็สได้แบบมีความสุข

แต่ถ้าไม่รู้อะไรสักอย่าง อยู่ๆก็เร่งไม่ขึ้น วิ่งเร็วไม่ได้ รถชอบดับตอนออกตัว หรืออื่นๆและคุณไม่รู้สาเหตุ ... มันเครียดนะ

ดังนั้นศึกษาให้ดีก่อนครับ แก็สรถยนต์มีกี่แบบ อะไรยังไง ... และรถยี่ห้อไหนติดแก็สมีปัญหาน้อยที่สุด ตรงนี้สำคัญมาก (มีปัญหาน้อย ปัญหามากเจอทุกคันครับ)

-----------------------------

นอกเรื่อง รถไฟฟ้า BTS วิ่งเต็มเมือง แต่คนเมืองก็อยากได้รถขับไปทำงาน ... เป็นอย่างนี้กันมากจริงๆ 

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 11:54:30 »
ev งบนี้ได้คันเล็กมากๆ  ต้องเผื่องบเรื่องทำไฟบ้านเพื่อชาร์จด้วยนะครับ

งบนี้มือสอง + แก้ส น่าจะเหมาะกว่า  เช่น Yaris Ativ ได้ปีใหม่ๆอยู่ ขนาดไม่เล็กเกินไป หรือถ้าไม่ติดแก๊สก็ยังประหยัดอยู่ดี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 12:13:51 »
ซื้อ Suzuki Celerio แล้วไม่ต้องติดแก๊สครับ

ถ้าเป็นมือสอง แบบใช้งานลูกเดียว เป็นรถคันที่ สี่ ในบ้านครับ มีแนะนำไหมคับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Adios2nd

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 12:16:56 »

ถ้าเป็นมือสอง แบบใช้งานลูกเดียว เป็นรถคันที่ สี่ ในบ้านครับ มีแนะนำไหมคับ

ถ้า 4 แสนซื้อใหม่มือ 1 ไปเลยครับ
Suzuki Celerio 1.0 GL CVT 416,000 ...ต่อรองเซลล์อาจจะได้ 4 ถ้วน หรือน้อยกว่า
เครื่อง 1.0 ไม่ต้องไปติกแก๊สให้ลำบาก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 12:17:33 »
คุณอยู่ในวัยทำงาน สร้างตัว รถที่คุณใช้ควรประหยัด  แต่ ev  ผมมองเป็นเรถที่ซื้อเพื่อความอยากมากกว่า  ส่วนใหญ่ใช้รถมาจนเบื่อแล้วมากกว่า  ความคุ้มค่าในอนาคต  ไม่แน่นอน

ผมเชียร์ให้ใช้รถมือสอง(ตอนนี้ขายทิ้งกันเยอะทำให้มีความคุ้มค่ากว่าป้ายแดง)  ติดแก๊ส lpg  ครับ  ประหยัดดี  ปลอดภัยดี  แต่ต้องดูแลท่อเชื้อเพลิงส่วนเข้าเครื่องที่เป็นยางดี ๆ เพราะ  ตัวนี้ทำให้ไฟไหม้รถได้ง่าย  ส่วนlpg ไม่ต้องห่วงปลอดภัยมาก

ผมเองช่วงเก็บเงินผมก็ใช้ รถติดแก๊ส เช่นกัน  ปัจจุบันผ่านช่วงนั้นมาแล้ว  ผมก็ยังเก็บไว้อยู่แต่ใช้น้อย  ตอนนี้  เงินไม่ใช่ปัญหาแล้ว  ผมจึงเลือกใช้เงินซื้อความสุขได้ อยากให้คุณเดินตามเส้นทางนี้  เมื่อมั่นใจว่ามีทรัพย์สินพอเพียงในการดำรงชีพจนแก่ชราแล้ว  ค่อยหาความสุขจากการใช้เงินซื้อครับ

พอดีอายุ 40+ แล้วคับ เงินเก็บพอมี แต่อยากเก็บไว้ซื้พวก mx5 มาขับเล่น คับ ตอนนี้มองรถใช้แล้วทิ้งเลย เป็นรถคันที่ 4 ในบ้านคับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 12:22:09 »
จริงๆ ev กับระยะทาง ถือว่าคุ้มมากๆ
แต่ตอนนี้ยังไม่มี ev เจ้าไหนเสถียรเลย ไม่ว่า defect การรออะไหล่ หรือ 0

ส่วนตัวนะ จากโจทย์​นี้ ผมจะหา Toyota Altis มือสองสภาพดีๆติดแก๊สครับ แถมดูแลง่ายมากๆ

้เพราะรถติดนี่ รถเครื่องเล็กก็กินน้ำมันเอาเรื่อง สู้ได้รถที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อย นั่งสบายๆชิลๆดีกว่า

แอบสนใจ wuling อยู่ครับที่มองแต่ว่าคิดว่าถ้าประหยัดงบได้อีกนิดหน่อยจะเก็บตังค์ไว้

altis ติดแก๊สก็น่าสนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 12:23:47 »
รอ dolphin มือสองครับ

แอบสนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 12:29:42 โดย tap-mzr »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 12:29:12 »
งบเท่านี้ ยังไงก็ได้แค่ มือ 2 น้ำมันแหละครับ รถ EV ในงบนี้ก็ไม่น่าใช้เท่าไร ถึงจะขับเข้าเมืองแต่ถ้าขึ้นทางด่วนด้วยก็น่าหวาดเสียวนะ ..

ก่อนจะซื้อรถไปติดแก็ส ... คุณต้องเข้าใจการทำงานของรถด้วยนะครับ เช่นอยู่ๆสต๊าทไม่ติด สต๊าทยาก เราจะแก้ไขอย่างไร สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร ... แก็สที่ติด เป็นแบบไหน หม้อต้มกี่แรง รถคุณต้องใช้กี่แรง แก็สหนา แก็สบาง อาการเป็นไง ถ้าคุณรู้ตรงนี้คุณจะใช้รถแก็สได้แบบมีความสุข

แต่ถ้าไม่รู้อะไรสักอย่าง อยู่ๆก็เร่งไม่ขึ้น วิ่งเร็วไม่ได้ รถชอบดับตอนออกตัว หรืออื่นๆและคุณไม่รู้สาเหตุ ... มันเครียดนะ

ดังนั้นศึกษาให้ดีก่อนครับ แก็สรถยนต์มีกี่แบบ อะไรยังไง ... และรถยี่ห้อไหนติดแก็สมีปัญหาน้อยที่สุด ตรงนี้สำคัญมาก (มีปัญหาน้อย ปัญหามากเจอทุกคันครับ)

-----------------------------

นอกเรื่อง รถไฟฟ้า BTS วิ่งเต็มเมือง แต่คนเมืองก็อยากได้รถขับไปทำงาน ... เป็นอย่างนี้กันมากจริงๆ

lpg เคยใช้ตอนสิบปีก่อน น่าจะพอรับมือไหวครับ สมัยนี้น่าจะดีกว่าเดิม ใช้ obd อ่านค่า 

ที่งบไม่มากเพราะ ไม่อยากเก็บเงินไว้บ้างครับ มีโปรเจคอีกคันอยู่คับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 13:06:44 »
1 ปี 365 วัน มีวันธรรมดา 261 วัน จขพ.ขับไปทำงานไปกลับ 160 กิโลเมตรต่อวัน = 41,760 กิโลเมตรต่อปี ถือว่าใช้รถเยอะพอควร รถยนต์ไฟฟ้าจะคุ้มมาก เพราะค่าใช่จ่ายต่อกิโลเมตรของ EV ชาร์จที่บ้านมีต่ำกว่า 1 บาทแน่ แต่งบ4แสนมือ 1 ตัวเลือกท่านจะน้อยมาก Wuling Air EV , Volt , Pocco  :-X :-\

รถยนต์ eco car มือสองก็น่าสนใจนะครับ ใช้ไปสักพักค่อยหาติดแก๊ส LPG หมั่นบำรุงรักษาหน่อย ใช้ได้ยาว ๆ 

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 14:06:18 »
หา Vios เจมจิ เครื่อง 1NZ หรือ City ไฟท้ายเหลี่ยมสภาพดีๆ (ที่เชียร์ตัวนี้เพราะทนมากๆ บางคนติดแก๊ววิ่งไป 8แสนโลแล้ว) งบ 300,000 ซ่อมเก็บงาน 50,000 ติดแก๊สดีๆอีก 50,000 ใช้ยาวๆสบายเลย โลละ 1.5 บาท

EV อย่าหาทําเด็ดขาด เกิดอุบัติเหตุทีเสียงานเสียการหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 14:09:27 โดย Cheap and cheerful »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 14:36:58 »
1 ปี 365 วัน มีวันธรรมดา 261 วัน จขพ.ขับไปทำงานไปกลับ 160 กิโลเมตรต่อวัน = 41,760 กิโลเมตรต่อปี ถือว่าใช้รถเยอะพอควร รถยนต์ไฟฟ้าจะคุ้มมาก เพราะค่าใช่จ่ายต่อกิโลเมตรของ EV ชาร์จที่บ้านมีต่ำกว่า 1 บาทแน่ แต่งบ4แสนมือ 1 ตัวเลือกท่านจะน้อยมาก Wuling Air EV , Volt , Pocco  :-X :-\

รถยนต์ eco car มือสองก็น่าสนใจนะครับ ใช้ไปสักพักค่อยหาติดแก๊ส LPG หมั่นบำรุงรักษาหน่อย ใช้ได้ยาว ๆ

ขอบคุณครับ ยังพอมีเวลาดูแนวโน้มอีกนิดครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 14:53:06 »
หา Vios เจมจิ เครื่อง 1NZ หรือ City ไฟท้ายเหลี่ยมสภาพดีๆ (ที่เชียร์ตัวนี้เพราะทนมากๆ บางคนติดแก๊ววิ่งไป 8แสนโลแล้ว) งบ 300,000 ซ่อมเก็บงาน 50,000 ติดแก๊สดีๆอีก 50,000 ใช้ยาวๆสบายเลย โลละ 1.5 บาท

EV อย่าหาทําเด็ดขาด เกิดอุบัติเหตุทีเสียงานเสียการหมด

ขอบคุณครับ ถ้าเป็นพวก brio ไหวไหมครับ แอบสนใจมาแต่งเล่นด้วย

ออนไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 17:47:24 »
Brio เอามาแต่ง ส่วนใหญ่ตอนนี้หามือสองได้ ส่วนใหญ่เจอแต่แต่งทั้งนั้น ถ้าชอบอยู่แล้วไปทางนี้ก็ถือว่าถูกทาง หารถที่แต่งมาแล้วตรงใจ แต่งเพิ่มก็ดี ได้เครื่องใหญ่กว่า celerio 4 สูบ

แต่ราคามือสองไม่คุ้มเลยถ้ามองความคุ้มค่า ไหนๆจะเก็บ mx-5 ผมว่าเอามือ1มาใช้ เก็บเงินที่แต่งไปลงกับ mx-5 เลยดีกว่า

ไม่เชียร์ mx-5 คันเดียวมาใช้ไปทำงานด้วย เพราะตอนแรกผมใช้ br-z เป็น daily use เหมือนกัน ถ้ารักรถจะพาลกลายเป็นพะวงไป

ของผมตอนนี้ใช้ ciaz ขับเล่นเป็น brz จะแฮปปี้กว่า

ciaz ผมได้มาหย่อนสี่แสนหน่อยๆ ตัวเกียร์ออโต้ตอนนี้มี AT 41กว่า เหลืออยู่ เชียร์ให้หามากกว่ามือสองในงบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 17:49:24 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 18:39:50 »
จากใจ คนใช้ GE
ถ้าต้องการรถทนๆอึดๆ มันใช่เลยครับ
แต่มือสอง honda ราคาแข็งมาก จนไป vios หรือ ciaz ป้ายแดงเลย น่าจะดีกว่า
Honda เก็บเสียงแย่มาก เป็นตั้งแต่ป้ายแดงเลย เวลาผ่านไป 10ปี ขึ้น100 ก็ปิดวิทยุ ไม่ต้องคุยกันแล้ว..

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 21:31:05 »
Brio เอามาแต่ง ส่วนใหญ่ตอนนี้หามือสองได้ ส่วนใหญ่เจอแต่แต่งทั้งนั้น ถ้าชอบอยู่แล้วไปทางนี้ก็ถือว่าถูกทาง หารถที่แต่งมาแล้วตรงใจ แต่งเพิ่มก็ดี ได้เครื่องใหญ่กว่า celerio 4 สูบ

แต่ราคามือสองไม่คุ้มเลยถ้ามองความคุ้มค่า ไหนๆจะเก็บ mx-5 ผมว่าเอามือ1มาใช้ เก็บเงินที่แต่งไปลงกับ mx-5 เลยดีกว่า

ไม่เชียร์ mx-5 คันเดียวมาใช้ไปทำงานด้วย เพราะตอนแรกผมใช้ br-z เป็น daily use เหมือนกัน ถ้ารักรถจะพาลกลายเป็นพะวงไป

ของผมตอนนี้ใช้ ciaz ขับเล่นเป็น brz จะแฮปปี้กว่า

ciaz ผมได้มาหย่อนสี่แสนหน่อยๆ ตัวเกียร์ออโต้ตอนนี้มี AT 41กว่า เหลืออยู่ เชียร์ให้หามากกว่ามือสองในงบนี้ครับ้

ตอนนี้ ยังไม่มี mx 5 ครับ ที่บ้านมี innova ตัวแรก น้ำมัน  civic fe turbo ตอนนี้จัดทรงแต่งไปแล้ว อีกคันก็รถแฟน  swift ตัวล่าสุด แต่แฟนใช้ ตอนนี้หรอยรถแฟนใช้แต่สักพักคงต้องคืน สองคันที่เหลือ กินน้ำมันอย่างกับอูฐ คับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 21:33:42 »
จากใจ คนใช้ GE
ถ้าต้องการรถทนๆอึดๆ มันใช่เลยครับ
แต่มือสอง honda ราคาแข็งมาก จนไป vios หรือ ciaz ป้ายแดงเลย น่าจะดีกว่า
Honda เก็บเสียงแย่มาก เป็นตั้งแต่ป้ายแดงเลย เวลาผ่านไป 10ปี ขึ้น100 ก็ปิดวิทยุ ไม่ต้องคุยกันแล้ว..

ผมใช้ fe อยู่ ยังไม่พัฒนาเลยคับ เสียงยางสนั่น ทำใจได้ครับ ถ้าได้คนเล็กมาก็จะขับแบบคันเล็กครับ คือ ไม่ไว เน้นหล่อๆ

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 00:50:56 »
ถ้าสนใจรถเล็กไฟฟ้า
ข้ามยี่ห้ออื่นไปเลยครับ

Wuling air ev เท่านั้นคือคำตอบ
(ต้องเป็นตัวท็อปนะครับ
ตัวล่างไม่แนะนำเลย
มันไม่ได้ต่างแค่ออฟชั่น
วัสดุ และเกรดหลายอย่างก็ต่างครับ)

โดยมีข้อกำหนดว่า
- ถนนที่วิ่งประจำต้องดีระดับนึง
ไม่งั้นขับเหนื่อย
ข้อนี้ ต่อให้เป็นรถใหญ่กว่านี้
ถ้าเป็นรถจีนช่วงนี้ หาดีได้นับรุ่นครับ
- ไม่ขึ้นทางด่วนสูง ๆ บ่อย
เพราะลมมีผลกับรถค่อนข้างมาก
- ถ้าไม่ชอบเป็นเป้าสายตา
ก็ไม่เหมาะเช่นกัน 😂😂
- ศูนย์และอะไหล่
ทำใจไว้ได้เลยครับ
รถดีจริง แต่ซื้อมาคือใช้จนพัง
อย่างหวังอะไรศูนย์มาก

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 05:23:01 »
ถ้าสนใจรถเล็กไฟฟ้า
ข้ามยี่ห้ออื่นไปเลยครับ

Wuling air ev เท่านั้นคือคำตอบ
(ต้องเป็นตัวท็อปนะครับ
ตัวล่างไม่แนะนำเลย
มันไม่ได้ต่างแค่ออฟชั่น
วัสดุ และเกรดหลายอย่างก็ต่างครับ)

โดยมีข้อกำหนดว่า
- ถนนที่วิ่งประจำต้องดีระดับนึง
ไม่งั้นขับเหนื่อย
ข้อนี้ ต่อให้เป็นรถใหญ่กว่านี้
ถ้าเป็นรถจีนช่วงนี้ หาดีได้นับรุ่นครับ
- ไม่ขึ้นทางด่วนสูง ๆ บ่อย
เพราะลมมีผลกับรถค่อนข้างมาก
- ถ้าไม่ชอบเป็นเป้าสายตา
ก็ไม่เหมาะเช่นกัน 😂😂
- ศูนย์และอะไหล่
ทำใจไว้ได้เลยครับ
รถดีจริง แต่ซื้อมาคือใช้จนพัง
อย่างหวังอะไรศูนย์มาก

ผมเคยเทสดู ก็ชอบครับ ตืดแค่พวงมาลัยมันไม่สื่อสารอะไรเลย กับอัตราเร่งช่วงกลาง 60 - 100 ก็ไม่มีเช่นกัน คือ ขับดีตรงความเร็ว 70-80 แช่ๆ เร็วกว่านั้น เหมือนเค้นน้อนน 55

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 08:55:33 »
Altis 1.6G MC 2018 ตัวก่อน ราคา 350K+ , -
สภาพใหม่ๆไม่ต้องเก็บงาน หาไม่ยาก
ติดแก๊ส LPG หัวฉีด ถ่ายของเหลวไม่เกิน 50K ครับ
ค่าพลังงานประมาณ 1 บาท/กม. เท่านี้ก็ใกล้รถไฟฟ้าแล้วครับ
ไ่ม่เกิน 1 ปี คืนทุน

เป็นรถใหท่ อาจจะคันเล็กไปสักหน่อยครับสำหรับการเดินทางวันนึงเป็นร้อย กม.
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 16, 2024, 09:09:15 »
Altis 1.6G MC 2018 ตัวก่อน ราคา 350K+ , -
สภาพใหม่ๆไม่ต้องเก็บงาน หาไม่ยาก
ติดแก๊ส LPG หัวฉีด ถ่ายของเหลวไม่เกิน 50K ครับ
ค่าพลังงานประมาณ 1 บาท/กม. เท่านี้ก็ใกล้รถไฟฟ้าแล้วครับ
ไ่ม่เกิน 1 ปี คืนทุน

เป็นรถใหท่ อาจจะคันเล็กไปสักหน่อยครับสำหรับการเดินทางวันนึงเป็นร้อย กม.

ถ้าว่าด้วยเหตุผล จบจริงครับ ทางเลือกนี้

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 08:52:42 »
วิ่งวันละ 160 - 200 โล เหมือนผมเลย

ตอนนี้ใช้ EV สบายดีครับ ไม่ต้องเข้าปั้ม ออกจากบ้านแบตเต็มทุกวัน

ข้อดี ขับสบายคล่องตัว ไม่มีเสียงกับแรงสั่นสะเทือนของเครื่องยนต์มากวนใจ (แล้วแต่คนชอบ) เปิดแอร์นอนได้ ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์เช็คระยะถูกกว่า

ข้อเสีย ซื้อแล้วซื้อเลย ขายต่อลำบาก ไปลุ้นอีกตอนแบตพัง ว่าตัวแทนจำหน่ายในไทยยังอยู่รึป่าว หรือบริษัทแม่ที่จีนเจ๊งรึยัง 555

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 09:01:35 »
วิ่งวันละ 160 - 200 โล เหมือนผมเลย

ตอนนี้ใช้ EV สบายดีครับ ไม่ต้องเข้าปั้ม ออกจากบ้านแบตเต็มทุกวัน

ข้อดี ขับสบายคล่องตัว ไม่มีเสียงกับแรงสั่นสะเทือนของเครื่องยนต์มากวนใจ (แล้วแต่คนชอบ) เปิดแอร์นอนได้ ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์เช็คระยะถูกกว่า

ข้อเสีย ซื้อแล้วซื้อเลย ขายต่อลำบาก ไปลุ้นอีกตอนแบตพัง ว่าตัวแทนจำหน่ายในไทยยังอยู่รึป่าว หรือบริษัทแม่ที่จีนเจ๊งรึยัง 555

คุณพี่ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 14:13:13 »

คุณพี่ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ

ผมใช้ ATTO3 ครับ 1 ปี วิ่งไป 85,XXX กม. ยังไม่มีอะไรเสียเลย

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 14:54:02 »
ซื้อรถคันเล็ก ติด LPG ดีกว่า เพราะราคารวมค่าติดตั้ง 1/2 ของราคาค่าแบตรถ EV
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT