ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนทุกท่าน เรื่องการเหยียบก้อนอิฐตามท้องถนนครับ แก้ไขค่าซ่อมจริงคือ 7 พันกว่าๆ  (อ่าน 19391 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
คือว่า พี่ที่บริษัทขับรถ CITY กลับบ้านตามปรกติ แต่เผอิญไปเหยียบก้อบอิฐก้อนใหญ่เข้าอย่างจัง
(ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 13 ซม.) ทำให้ก้อนหินกระดอนเข้าไปใต้ท้องรถ และไปกระแทกกับถังน้ำมันเครื่อง
ทำให้แตกเป็นรู  ซึ่งทำให้น้ำมันเครื่องไหลออกมาจนหมด แต่คนขับไม่รู้ว่าถังน้ำมันเครื่องรั่วจึงขับไปต่อ จนรถดับเอง

สรูปค่าเสียหาย
พี่แก เสียค่ารถลากไป 1,000 บาท ณ ตอนที่รถลากจูงมาถึงอู่
ศูนย์ประเมิณค่าซ่อมประมาณ แสนกลางๆ ซ่อม1 เดือน เพราะชุดลูกสูบทำงานโดยไม่มีน้ำมันเครื่องหล่อลืน
จากการที่ถามช่างศูนย์พี่เค้าบอกว่าเคสนี้เจอได้ในทุกคันครับ Accord ก็เคยมีลากมาซ่อมแล้ว

ประเด็นสำคัญ
อยากให้ทุกคนขับรถเดินทางอย่างปลอดภัยครับ ระมัดระวังเรื่องการเหยียบก้อนอิฐด้วย ไม่อยากให้โดนอย่างคนในแผนกผม
ถ้าโดนอะไรกระแทกใต้ท้อง จอดรถแล้วสำรวจว่ามีอะไรเสียหายบ้าง แล้วค่อยขับรถต่อครับ

หมายเหตุ...ผมไม่ใช่พวกขายของ หรือเป็นหน้าม้าขายแผ่นปิดใต้ท้องรถนะครับ ออกตัวไว้ก่อนเลย

ข้อมูลล่าสุด ณวันที่ 24 มกรา 2555 ศูนย์โทรมาแจ้งว่าค่าซ่อมจริงๆคือ 7 พันกว่าๆครับ
และตอนนี้พี่แกก็ไปรับรถมาขับเรียบร้อยแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 18:10:12 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ toonze

สูบติดซ่อมเป็นแสนเลยหรอครับ ไม่จริง

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
ยกเครื่องเชียงกงตรงรุ่น ถูกกว่าหรือเปล่าครับ ไม่ก็ลงตัวแรงๆ ซะเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ให้่อู่ประเมินก็ประมาณนี้แหละ 

ซ่อมอู่นอกดีกว่าครับ  ถูกกว่าเยอะเลย   

จริงตัว อ่างน้ำมันเครื่องที่มันแข็งพอตัวเลยนะครับ  ผมเคยไปเกยทางเท้ามา อ่างรับเต็ม แต่ไม่เป็นอะไรเลย ทางเท้าถลอกปอกเปิก  :o
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
ระหว่างขับ ระบบมันไม่เตือนเลยเหรอครับ?

ออฟไลน์ dunghill

city 03 (แมงสาบ) เครื่องเชียงกง 1.5 vtec พร้อมเกียร์ CVT เคยถามเมื่อไม่นานมานี้ 30000-35000 บาท ค่าวาง แค่ยกเปลี่ยน ไม่น่าเกิน 5000 รวมของเหลว...  อู่นอกเถอะครับ ได้เครื่องใหม่ สดกว่าแถมได้เกียร์ใหม่อีก
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
แล้วทำไมหินก้อนนั้นถึงไปอยู่กลางถนนได้อะครับ

คือเท่าที่ผมสังเกตุ ไม่ค่อยเจอนะครับ ขนาดต่างจังหวัดยังไม่ค่อยเจอเลย

แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีนะครับ เคยเจอแต่ไม่เคยเจอก้อนใหญ่ขนาดนั้น

ผมเคยลองคิดว่า ถ้าเจอที่ถนนสายเอเชียแล้วผมขับอยู่จะทำไง

รถขับเร็ว ขับกันทุกเลนเลย หลบไม่ได้ละงานงอกเลยนะครับนั้น  ???

Chariot

• บุคคลทั่วไป
วอลโว่เครื่อง JZ เคยไปกวาดโขดหินลากพื้นมาด้วยความเร็วประมาณ 60 เสียงดังตื้ม ดังมากๆ แล้วหินก็กลิ้งขลุกขลักกระแทกใต้ท้องรถจากหน้ารถออกไปหลังรถ

จากนั้นก็ขับได้อยู่หลายวัน จนกระทั่งยกรถดู พบว่าใต้ท้องแทบไม่เป็นไรเลย มีแค่หม้อพักกลางมันเยินหน่อยแค่นั้นเอง ส่วนแคร้งน้ำมันเครื่องมันก็แค่บุบๆนิดหน่อยเอง

แคร้งของซิตี้มันเป็นเหล็กรึเปล่าครับ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ รู้สึกว่าทำไมมันโดนหินเจาะง่ายจัง แล้วยั่งงี้ไปขับทางกรวดจะไม่แย่เหรอนั่น

ออฟไลน์ LimitedEdition

การวางตำแหน่งของแครงค์น้ำมันเครื่องไม่เหมือนกันครับ
โอกาสที่จะถูกกระทบกระแทกก็มีต่างกันไปด้วย เทียบกันไม่ได้ครับ
Volvo 850 ของเพื่อนผม ไม่รู้ขับอีท่าไหนไปกระแทกหินตามพื้นเหมือนกัน ถังน้ำมันเบนซินรั่วเลยก็มี

เรื่องซ่อมเป็นแสนผมไม่แปลกใจครับ เพราะถ้าเข้าศูนย์บริการแล้ว
เค้าคงไม่ได้จะหาเครื่องเซียงกงมาจัดการให้ แล้วถ้าลูกสูบติดไปเรียบร้อยแล้ว
ทางเดียวที่ทำได้ก็คือสั่งเครื่องใหม่ทั้งตัว ทั้งเสื้อ ทั้งลูก เผลอเผลอก็ ก้านด้วย ข้อด้วย
ทั้งหมดนี้ก็คงเป็นแสน จริงจริงแล้วถ้ามันไปซะขนาดนี้ เป็นผมหาเครื่องเซียงกงลงดีกว่าครับ
ประหยัดไปได้น่าจะเกินครึ่งเลย

กรณีนี้ คนขับก็คงไม่ได้ดูหน้าปัดด้วย เพราะถ้าน้ำมันเครื่องมันรั่วออกหมดซะขนาดนั้น
ไฟเตือนแรงดันน้ำมันเครื่องมันต้องแสดงขึ้นมาบนหน้าปัดแล้ว และถ้าจอตตั้งแต่แรกก็คงเสียแค่ค่าอ่างน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่มาแบ่งปันและเตือนกันครับ

กรณีนี้ คนขับก็คงไม่ได้ดูหน้าปัดด้วย ไฟเตือนแรงดันน้ำมันเครื่องมันต้องแสดงขึ้นมาบนหน้าปัดแล้ว และถ้าจอตตั้งแต่แรกก็คงเสียแค่ค่าอ่างน้ำมันเครื่อง
อย่างนี้ความเสียหายอาจจะเกิดจากความผิดพลาดละเลยจากมนุษย์ด้วยสิครับ .. น่าจะตรวจดูแลแปลความหมายสัญญานเตือนต่างๆให้ดีๆ

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าจะให้ระวังของบนถนนบางครั้งคงยากครับ ยิ่งกลางคืนยิ่งมองไม่เห็น ผมไม่เคยโดนอิฐเคยแต่โดนกระถางดอกไม้ ตอนตี 4 กว่า ดี่ที่โดนสเกิต ผมก็แปลกในที่ได้ยินเสียงดังเฟี้ยว ๆ จึงจอดดู โดนเป็นทางยาว หรือกรณีรถซีวิคที่เคยออกข่าวว่าวิ่งบนทางด่วน วิ่งอยู่ดี ๆ เจอชะแลงพุ่งใส่รถ สรุปง่าย ๆ คนมันมักง่ายครับ ถ้ารู้ว่าเป็นใครจะฟ้องทั้งแพ่ง อาญาให้เข็ดหลาบเลยเชียว
คงต้ิองเหมือนท่านอื่น ๆ ว่าคือต้องดูสัญญาลัีกษณ์เตือนที่หน้าปัด และฟังเสียงผิดปกติด้วยครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 10:19:27 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ mcat231032

เคยเจอเหตุการณ์ น้ำมันเครื่องรั่ว ตอน ติด oil cooler ใหม่ๆๆ ขันสายไม่แน่น อาการ จะรถไม่ค่อยมีแรงครับ คือ ผิดปกติแบบพอสังเกตุได้ครับ แต่ด้วยไม่เคยเจอ ขับๆไป ไฟเตือนจะโชว์ครับ อย่างของผมจะขึ้น เป็นรูป กาน้ำมันเครื่อง หมายถึงได้ว่า แรงดันไม่มีหรือ น้ำมันไม่เหลือครับ  ดีว่าขับชอบมองหน้าปัด(มองเข็มน้ำมัน บ่อยกว่าเข็มความเร็ว  ;D) เลยหยุดรถทันครับ ฝากเพื่อนๆๆระวังครับผม

ออฟไลน์ banch

นึกว่าจะเป็นกรณี เหยียบหินกระเด็นโดนตาคนเดินข้างทาง

ถ้ากรณีนี้ 18 มงกุฎนะครับ เพื่อผมเคยโดน

ออฟไลน์ johnlee

ผมโทษคนขับ

1.รีบมากเหรอ ทำไมไม่จอดลงดู  อิฐก้อนขนาดนั้น ผมขับกระบะคงจอดละ จอดก็เห็นละน้ำมันเครื่องรั่ว
2.หน้าปัดไม่เคยมอง ขับอย่างเดียวจริงๆ ไฟเตือนน้ำมันเครื่องขึ้นจอแน่ๆ

ถึงอย่างไร สำหรับผมเคสนี้ ไม่ถึงแสนแน่นอน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ jittakorn

• Newbie
  • *
เห็นบอกหินยาวประมาณ13cm. มันไม่เล็กเลยครับ ถ้าไม่จี้ตูดคันหน้ามากไป
น่าจะเห็นแล้วหลบได้ทัน หรือชลอได้ก่อนเหยียบหิน

ออฟไลน์ mew123765

แล้วทำไมหินก้อนนั้นถึงไปอยู่กลางถนนได้อะครับ

คือเท่าที่ผมสังเกตุ ไม่ค่อยเจอนะครับ ขนาดต่างจังหวัดยังไม่ค่อยเจอเลย

แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีนะครับ เคยเจอแต่ไม่เคยเจอก้อนใหญ่ขนาดนั้น

ผมเคยลองคิดว่า ถ้าเจอที่ถนนสายเอเชียแล้วผมขับอยู่จะทำไง

รถขับเร็ว ขับกันทุกเลนเลย หลบไม่ได้ละงานงอกเลยนะครับนั้น  ???

ผมเจอทุกวันครับ 555 ถนนกิ่งแก้ว วิ่งจาก มอเตอร์เวย์ - บางพลี มีอย่างน้อยๆ 2 ก้อน เป็นหินที่พวกมอไซเอามาวางไว้ตรงเกาะกลาง เพื่อกลับรถโดยการปีนเกาะกลาง เคยเห็นมันมาลอยหน้าลอยตาอยู่ในเลนส์รถวิ่งหลายครั้งเหมือนกัน ดีที่ไม่มีใครไปโดน

ออฟไลน์ YenChar

ผมเคยเหมือนกันครับ
แต่สิ่งที่เข้าไปใต้ท้องรถ คือศพน้องหมาที่แข็งตัวแล้ว
ตกใจ+เสียขวัญมากๆ เพราะเป็นคนรักหมา
พอลองไปดู ส่องๆดู ไม่มีปัญหาอะไร

เข้าใจว่า คงแจ๊คพอต กระแทกเข้าจุดอ่อนพอดีๆ

ออฟไลน์ gundam126

ถนนลำลูกกาตัดเข้าไปสุวินทวงศ์มีหินหล่นเยอะครับ มีทั้งก้อนใหญ่ก้อนเล็ก เคยตามหลังรถบรรทุกที่วิ่งเส้นนี้ตอนกลางคืนจนโดนเศษดินแข็งๆก้อนใหญ่หล่นใส่ก็เคยมาแล้ว ไปแจ้งความตำรวจก็เท่านั้น ได้แต่ทำใจครับ ของผมcity zx กันชนกับฝากระโปรงหน้าบุบไปเยอะเลยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

สรุปง่าย ๆ คนมันมักง่ายครับ ถ้ารู้ว่าเป็นใครจะฟ้องทั้งแพ่ง อาญาให้เข็ดหลาบเลยเชียว
คงต้ิองเหมือนท่านอื่น ๆ ว่าคือต้องดูสัญญาลัีกษณ์เตือนที่หน้าปัด และฟังเสียงผิดปกติด้วยครับ  :)
เงินที่จะได้กลับมาคุ้มหรือไม่ ต้องชั่งใจดีๆ แต่ก็สมควรฟ้องให้หลาบจำครับ
ส่วนการมองหน้าปัดขอให้แบ่งจังหวะอย่างเหมาะสมนะครับ ไม่มองเลยก็นานเกินไป

ผมโทษคนขับ

1.รีบมากเหรอ ทำไมไม่จอดลงดู  อิฐก้อนขนาดนั้น ผมขับกระบะคงจอดละ จอดก็เห็นละน้ำมันเครื่องรั่ว
ถ้าเป็นผลงานพวกมิจฉาชีพ อย่าลืมจอดในที่ที่ปลอดภัยดีกว่า

ระหว่างขับ ระบบมันไม่เตือนเลยเหรอครับ?

ไม่มีการเตือนใดๆ ครับ
เท่าที่สอบถามพี่แก เค้าบอกว่าไฟแบทตารี่ขึ้น แล้วเครื่องก็ดับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 16:58:45 โดย Devil13 »

พี่แกเค้าขับเส้น อุทัย-บางปะอิน(อยุธยา)นะครับ
เส้นนั้นมีการก่อสร้างพวกอาคารพานิชย์ข้างถนนเลยครับ

ขับถนนสายเอเชียคิดว่าคงไม่น่าเจอก้อนใหญ่ขนาดนี้ครับ
แต่ถ้าขับผ่านแถวเขตก่อสร้างก็ระวังหน่อยก็ดีครับ

ผมโทษคนขับ

1.รีบมากเหรอ ทำไมไม่จอดลงดู  อิฐก้อนขนาดนั้น ผมขับกระบะคงจอดละ จอดก็เห็นละน้ำมันเครื่องรั่ว
2.หน้าปัดไม่เคยมอง ขับอย่างเดียวจริงๆ ไฟเตือนน้ำมันเครื่องขึ้นจอแน่ๆ

ถึงอย่างไร สำหรับผมเคสนี้ ไม่ถึงแสนแน่นอน

ใช่ครับวันนั้นพี่แกรีบจริงๆ
ไม่มีไฟน้ำมันเครื่องโชว์ครับ  มี่แต่ไฟแบทโชว์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 16:46:46 โดย Devil13 »

สูบติดซ่อมเป็นแสนเลยหรอครับ ไม่จริง

เท่าที่พี่แกเช็คมา แค่ถังน้ำมันเครื่องก็ 5 พันแล้วครับ
ส่วนลูกสูปบวมครับ  ต้องเปลี่ยนยกชุดสถานเดียวครับ

ซ่อมอู่นอกดีกว่าครับ  ถูกกว่าเยอะเลย   

จริงตัว อ่างน้ำมันเครื่องที่มันแข็งพอตัวเลยนะครับ  ผมเคยไปเกยทางเท้ามา อ่างรับเต็ม แต่ไม่เป็นอะไรเลย ทางเท้าถลอกปอกเปิก  :o

ผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ
แต่พี่แกกลัวอู่นอกจะไม่ได้มาตรฐาน เข้าศูนย์สถานเดียวครับ

city 03 (แมงสาบ) เครื่องเชียงกง 1.5 vtec พร้อมเกียร์ CVT เคยถามเมื่อไม่นานมานี้ 30000-35000 บาท ค่าวาง แค่ยกเปลี่ยน ไม่น่าเกิน 5000 รวมของเหลว...  อู่นอกเถอะครับ ได้เครื่องใหม่ สดกว่าแถมได้เกียร์ใหม่อีก

คันนี้เป็น NEW CITY ครับพึ่งออกมา 3 ปีได้
เจ้าของไม่ชอบของเชียงกงครับ สงสัยคงมีอดีตอันขมขื่น

ออฟไลน์ toonze

เท่าที่พี่แกเช็คมา แค่ถังน้ำมันเครื่องก็ 5 พันแล้วครับ
ส่วนลูกสูปบวมครับ  ต้องเปลี่ยนยกชุดสถานเดียวครับ

แพงมากๆๆๆ  ไม่ลองถามดูว่าซื้อเครื่องใหม่เท่าไหร่ กับมานั้งเปลี่ยน อันไหนถูกกว่ากัน

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ถนนลำลูกกาตัดเข้าไปสุวินทวงศ์มีหินหล่นเยอะครับ มีทั้งก้อนใหญ่ก้อนเล็ก เคยตามหลังรถบรรทุกที่วิ่งเส้นนี้ตอนกลางคืนจนโดนเศษดินแข็งๆก้อนใหญ่หล่นใส่ก็เคยมาแล้ว ไปแจ้งความตำรวจก็เท่านั้น ได้แต่ทำใจครับ ของผมcity zx กันชนกับฝากระโปรงหน้าบุบไปเยอะเลยเหมือนกัน

เส้นนิมิตรใหม่ใช่มั้ยครับ รถผมก็เหยียบหินที่เส้นนั้นแหละ ไม่ทันได้มองเพราะมัวแต่หลบหลุมอยู่ ประมาณว่าหลบหลุมแล้วเจอตอ  :P

ปล. ใครว่าอะไหล่รถญี่ปุ่นถูก ไม่จริงแฮะ ราคาเบิกศูนย์มันก็แพงหูฉี่ไม่ต่างจากรถยุโรปเลยล่ะ

ออฟไลน์ eaowpj

เงินที่จะได้กลับมาคุ้มหรือไม่ ต้องชั่งใจดีๆ แต่ก็สมควรฟ้องให้หลาบจำครับ
ส่วนการมองหน้าปัดขอให้แบ่งจังหวะอย่างเหมาะสมนะครับ ไม่มองเลยก็นานเกินไป
ขอบคุณครับ  :)

ผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ
แต่พี่แกกลัวอู่นอกจะไม่ได้มาตรฐาน เข้าศูนย์สถานเดียวครับ

อู่นอกที่ช่างฮอนด้ามาเปิด หรือรับเฉพาะฮอนด้า ผมว่าเขาชำนาญเทียบเท่าหรือบางครั้งเฉพาะปัญหาอย่างใดอย่างหนึ่ง เขาจะมีประสบการณ์กว่าก็ได้ครับ เคยเห็นในหนังสือรถ หรือในคลับ ในเว็ป...แนะนำก็มีนะครับ จริง ๆ แล้วอะไหล่แท้ราคาศูนย์มันแพงมาก อะไหล่แท้ในร้านอะไหล่ที่สั่งมาปริมาณเยอะ ๆ ขายให้ช่างจะราคาถูกกว่าศูนย์พอสมควรครับ พอมาขายเราบวกกำไรแล้วก็ยังถูกกว่าอีกครับ  :)

:P

ปล. ใครว่าอะไหล่รถญี่ปุ่นถูก ไม่จริงแฮะ ราคาเบิกศูนย์มันก็แพงหูฉี่ไม่ต่างจากรถยุโรปเลยล่ะ
ผมกลัวแต่ถ้าเข้าศูนย์รถยุโรป ต้องหน้ามืดควักยาดมมาดมอะครับ อิอิอิ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 18:35:30 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City รุ่นปัจจุบันหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นตัวเกียร์ธรรมดานี่ไม่มีแผ่นปิดใต้เครื่องด้านหน้าให้นะครับ เจออะไรอ่างน้ำมันเครื่องจัดเต็ม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

City รุ่นปัจจุบันหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นตัวเกียร์ธรรมดานี่ไม่มีแผ่นปิดใต้เครื่องด้านหน้าให้นะครับ เจออะไรอ่างน้ำมันเครื่องจัดเต็ม

ใช่ครับเป็น NEW CITY แต่เป็นตัวเกียร์ออโต้ กลางๆ ไม่ใช่ตัวท๊อปครับ