ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru กับ Lexus ในแง่ SUV อะไรน่าใช้กว่ากัน  (อ่าน 7629 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Subaru กับ Lexus ในแง่ SUV อะไรน่าใช้กว่ากัน
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 13:53:02 »
ถามเล่นๆนะครับ เห็นสองแบรนนี้ ไม่ค่อยมีคนใช้ SUV ของ Subaru บนถนนในไทยซักเท่าไหร่ มีน้อยมากที่จะเล่นแบรน subaru อยากทราบว่าอะไรจูงใจให้ใช้รถแบรนนี้ครับ ถ้าเทียบกับ lexus SUV อะไรหล่อกว่ากัน

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Subaru กับ Lexus ในแง่ SUV อะไรน่าใช้กว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 14:01:26 »
ผมชอบ Lexus นะคับ NX นี่ชอบมากเลยล่ะคับส่วน RX จะแก่ไปไหน

ออฟไลน์ Auto

Re: Subaru กับ Lexus ในแง่ SUV อะไรน่าใช้กว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 14:08:44 »
น่าใช้ในแง่ไหนล่ะครับ 

ถ้าเอาสมรรถนะการขับขี่ Subaru ดีกว่าเยอะ   
 แต่ถ้าเอา Option หรือแบรนด์  Lexus  ดูดีกว่า 

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 14:34:42 »
เอาสมรรถนะการขับ ขับมันส์ ซูบารุ แต่ถ้าเอาความหรู สบาย ภาพลักษณ์ไปเล็กซัส

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 14:59:48 »
เทียบไม่ได้อ่ะครับ เพราะ Lexus เน้นความหรูหรา ความสบาย จะเอาลุยจริงๆก็มีแค่ LX ซึ่งมันก็เป็นรถเฉพาะกลุ่มอีกต่างหาก ราคาก็กระฉูดหายห่วง

และ รถลุยจริงๆ Toyota ก็มีอยู่แล้ว และทำได้ดีไม่แพ้ Subaru ด้วย เพราะฉะนั้น โตโยต้า จึงยังไม่มีความจำเป็นต้องทำรถลุยๆในแบรน Lexus ออกมา

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 15:58:25 »
ขับซู เท่กว่าขับ Lexus แน่นอน :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 17:07:15 »
ถ้าให้เลือกระหว่าง 2 ยี่ห้อนี้ ผมคงไป Lexus ครับ เพราะเรื่องนั่งสบาย option ต่างๆ

จริงๆ ผมคงไม่เลือกทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ เพราะคิดว่ามันไม่สวยเลย พอคิดว่ามันไม่สวย ต่อให้รถดียังไงก็ซื้อไม่ลงครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 20:41:26 »
เดาล้วนๆ ,,, ไม่เคยสัมผัสทั้ง 2 ยี่ห้อนะคับ, เท่าที่ดู บุคลิกค่อนข้างจะต่างกัน

LEXUS หล่อแบบลูกคุณหนู เจ้าของประธานบริษัท
SUBARU หล่อแบบนักกีฬา หน้าต้องชุ่มเหงื่ออยู่เสมอ

สำหรับผม,,, Lexus อาจจะเหมาะกับลักษณะการขับขี่มากกว่า
....ไปนิ่มๆ ,,, ขับไปเรื่อยๆ มีงัดกับเพื่อนร่วมทางบ้าง แต่ก็เบาๆ
....แอบเปรี้ยวบ้าง,,, ถ้าไปคนเดียว, หรือคนข้างๆ หลับ (ปล. นี่ก็เดาล้วนๆ )

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 22:24:29 »
Subaru ตัวที่เปรียบกะ lexus ได้ก็ต้อง Outback ละครับ ถ้าเทียบกันแล้ว ผมเลือก Outback แน่นอน
แต่ถ้าเป็น xv หรือ forester แม้ผมจะรักแบรนด์ซูบารุมากเพียงใด ก็ต้องยอมรับว่าrxหรือnx ของ lexus ดูดีกว่าเยอะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 23:13:54 »
ใช้ทั้ง2 ยี่ห้อครับ
ส่วนตัวผมว่า มันเทียบกันไม่ได้ครับ L จัดเป็น premium ขณะที่ subaruถือว่าอยู่ในประเภท economic ครับ
Premium คุณจะได้ในสิ่งที่เติมเต็มทางอารมณ์มากขึ้นไปอีกนิด เกินกว่าการใช้งานแต่ตอบสนองความชอบส่วนตัว
Economic คุณจะมองถึงความคุ้มค่าของเม็ดเงินที่จ่ายกับสิ่งที่ตัวรถให้ตอบแทน ราคาจึงตั้งบวกมากไม่ได้ ต้นทุนทำถึงจุดใช้งานได้เป็นพอครับ

ส่วนสาเหตุที่หาคนเล่น subaru น้อยนั้น มันอยู่ที่นิสัยคนไทยครับ
1. คนส่วนใหญ่ไม่ชอบ4 ล้อเพราะมองว่ามันเปลืองบ้าง ลดแรงลงบ้าง
2. การโฆษณาเข้าสู่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยมี คนไม่รู้เรื่องรถจะไม่รู้จัก และไปเลือก T หรือ H กัน
3. ราคาที่มักจะแพงกว่าเพราะการนำเข้า(ภาษีแพงปัญญาอ่อนของบ้านเรา)
ตัว subaru นั้นจะขายดีที่ตลาดอเมริกากับออสเตรเลียครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:07:21 »
Subaru ในบ้านเรา มันจะเป็นลักษณะ คนพูดไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้พูด (หรือพูดไปก็ไม่มีใครฟัง) การที่จะให้คนพูดเงียบได้นั้น ทำได้อย่างเดียวคือให้เขาขับ ส่วนจะซื้อหรือไม่ เรื่องของเขา เงินของเขา (ฮ่าๆ)

เล็กสั้น ผมเคยนั่ง ไม่เคยขับ ทั้ง LX และ RX ชอบมากที่ขนาดมันใหญ่สะใจจริงๆ ของเล่นข้างในก็เยอะ แต่ถ้าจะให้ผมเป็นเจ้าของโดยที่ต้องซื้อเองคงขอผ่าน ราคาบ้านเรามันแพง ถึงแพงมาก คงเพราะภาษีนำเข้ากับบริการขั้นเทพ (เขาว่ามางั้น) แถมบางคนยังมองว่าเป็นโตโยต้าเปลี่ยนโลโก้เท่านั้นเอง

ถ้าเทียบ 2 ยี่ห้อที่บอกมา ก็ต้องถามกลับไปว่างบเท่าไหร่ เงินเหลือใช้ไหม เพราะนอกจากค่ารถแล้ว ยังต้องจ่ายค่าน้ำมัน ค่าประกัน แถมค่าบำรุงรักษา ก็ไม่คงไม่ธรรมดาเสียด้วย เอาเป็นว่า XV ตัวถูกสุดของ Subaru ผมเอาไปเช็คระยะที่ 40000 โล โดนไปเกือบๆ 8000 แถมดูยางแล้ว สิ้นปีน่าจะต้องเปลี่ยนละ เส้นละ 5000 เป็นอย่างน้อยแน่ๆ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:10:08 »
ต้องถามก่อนว่าชอบ SUVสไตล์ไหนครับ น่าจะชัดเจนขึ้นเยอะ

ส่วนตัวแล้วชอบ Lexus มากกว่า ไม่ใช่ขาโหด ชอบนิ่มนวล ออฟชั่น ภูมิฐาน

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:11:44 »
 XV ราคานี้ ขับสนุกปานนี้ ยี่ห้้อไหนทำได้บ้าง วานบอก

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 11:19:42 »
เทียบกันยากนะ เพราะทั้งสองต่างแนวกันสุดขั้ว

เจ้านึงก็ premium ซะสุด ส่วนอีกเจ้าก็ แนว ซะ

ที่พอจะดึงไปเทียบได้ก็มี Outback แต่.......

Subaru ต้องคบกันนานๆ ครับ กว่าจะรัก

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 12:27:51 »
Lexus  หล่อกว่าเยอะ  ดูรวยกว่าด้วยครับ

subaru ที่คนไม่ใช้กัน ก็เพราะ ราคาแพง แพงกว่า bmw หรือ benz ด้วยครับ ในรุ่นเดียวกันครับ เนื่องจากนำเข้าจากญี่ปุ่นครับ

เพิ่งจะมี xv ตัวนี้ที่ราคาถูก เพราะนำเข้าจากมาเลย์ ...

ส่วนตัวผม ถ้ารวยพอ ไม่เดือดร้อนจริงๆ  ... เลือก lexus ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 13:06:52 »
Lexus ดูมีภูมิฐานกว่า ดูรวยกว่า มีความพรีเมี่ยมกว่า

ส่วน Subaru ดูมีความบึกบึนหล่อเหลา พร้อมลุยพร้อมไปได้ทุกที่

ถ้าสำหรับผมๆเหมาะกับ Subaru มากกว่า ทั้งที่ Lexus จะดูดีกว่าก็ตาม
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 14:07:27 »
ถ้าดูรูปลักษณ์ Lexus ดูสวยกว่าครับ แต่ถ้าชอบสมรรถนะ เครื่องยนต์ ช่วงล่างก็ต้องซึบารุครับ
แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมว่าซึบารุก็สวยในระดับที่ผมชอบอยู่แล้ว เรียบๆ ดูมีมาด แถมได้สมรรถนะดีกว่า ส่วน lexus ถ้าเอาเครื่องซึบารุกับช่วงล่างมาใส่ ผมจะเลือกมันครับ เรียกว่าครบทุกอย่างเลย

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 17:40:33 »
ความเห็นส่วนตัว ผมว่าคนส่วนใหญ่เลือก SUV เพราะรูปร่างและประโยชน์ด้านการใช้สอยเป็นหลัก โดยไม่ได้คิดจะไปขับลุยแบบสมบุกสมบันอะไร

ดังนั้น ผมเห็นว่า Lexus น่าใช้กว่าครับ ในแง่ความสบายในห้องโดยสาร และการยอมรับทางสังคมที่สูงกว่า

ปล.ว่าแต่ไอ้รถ SUV ที่ลุยได้จริงๆสมัยนี้ มีอะไรบ้างนะ?? (นึกออกแค่ ML)

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 13:47:33 »
ความเห็นส่วนตัว ผมว่าคนส่วนใหญ่เลือก SUV เพราะรูปร่างและประโยชน์ด้านการใช้สอยเป็นหลัก โดยไม่ได้คิดจะไปขับลุยแบบสมบุกสมบันอะไร

ดังนั้น ผมเห็นว่า Lexus น่าใช้กว่าครับ ในแง่ความสบายในห้องโดยสาร และการยอมรับทางสังคมที่สูงกว่า

ปล.ว่าแต่ไอ้รถ SUV ที่ลุยได้จริงๆสมัยนี้ มีอะไรบ้างนะ?? (นึกออกแค่ ML)

Range/Land Rover ไงครับ

แต่ที่เข้าใจ Subaru จุดเด่นไม่ได้อยู่ที่ลุย Offroad เท่าไหร่นะครับ 
จะเป็นพวก Grip / Low G-point มากกว่า พวกลุยหิมะในเมืองนอก ทางลื่น เข้าโค้ง ก็ว่ากันไป
เครืองแรงถือเป็นของแถม เพราะมันก็ไม่ได้แรงขนาดนั้น แค่ 240HPs

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 15:26:51 »
Lexus

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 20:47:36 »
ถ้าแนะนำคนอื่น เป็น Lexus
แต่ถ้าซื้อใช้เอง ไม่ลังเลครับ Subaru แน่นอนครับ
ไม่ได้เป็นติ่งครับ แต่ผมชอบรถที่ขับสนุก(รถขับสนุกของผมไม่ได้จำเป็นต้องแรงม้าเยอะ แรงมาก)เคยมีโอกาสลองขับ Forester XT โฉมปัจจุบัน
ตอนเปลี่ยนเลน รู้สึกมั่นใจกว่ารถที่เตี้ยกว่าเจ้านี้บางยี่ห้อที่ว่าดีๆซะอีก ประทับใจมากครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D