ผู้เขียน หัวข้อ: โดนศูนย์บริการยัดของมา สอบถามนักบัญชีหน่อยครับ  (อ่าน 8586 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
เช็ค 110,000โล โดนไป 5,000กว่าทั้งที่รายการทำมีแค่ถ่ายน้ำมันเครื่องกับไส้กรอง  พอได้ยินก็ตกใจเอาใบเสร็จมาดู คือโดนยัดของมา 4 รายการแบบดูก็รู้ว่าจงใจ
เรื่องทำไมโดนข้ามไปถือว่าโง่เองก็ต้องชดใช้

ปัญหาคือมีอยู่ 1 รายการที่ดูผิดปกติ  ผิดปกติในที่นี้คือไม่มีรายการเบิกอะไหล่  ไม่มีภาชนะบรรจุเปล่ามาให้  แต่เอาค่าของมายัดไว้ในค่าบริการ  มันคือรายการเคลือบบ่าวาล์ว  ซึ่งผมคิดว่ามันก็คือการยัดของแบบเดียวกับการเติมน้ำยาล้างหัวฉีดแต่งานล้างหัวฉีดกลับมีภาชนะเปล่า มีการเบิกอะไหล่ปกติ  ขับกลับไปถามsaก็อึกอักตอบไม่ได้  แจ้งแต่ว่าน้ำยาเป็นถังใหญ่เลยไม่มีขวดเปล่า

งานบัญชีโดยทั่วๆไป  สต็อกสินค้าเข้าออกต้องสมดุลย์แต่นี่รับเข้าแต่ไม่มีการจ่ายออกแบบนี้  เป็นไปได้มั๊ยที่จะใส่รายการมาเลยโดยที่ไม่มีบริการใดๆ  ถ้ามันผิดจะได้ไปทำเรื่องร้องเรียนต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2017, 17:26:37 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
ผมก็เคยเจอ แต่ เราถามก่อน ว่า มีรายการอะไรบ้าง แล้วบอกไปเลยว่า รายการนี้ไม่ทำ รายการนี้ไม่ทำ
ซึ่งตอน พนง พูดรายการ ทำเป็นพูดรัวๆ พูดเร็วๆ ทำให้เข้าใจยากๆๆ ต้องระวัง
ผมก็อยากให้ พนง พวกนี้ เจอเข้ากับตัวเองบ้างน่ะ เค้าจะได้เข้าใจ คำว่า ใจเขา ใจเรา

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เป็นไปได้ครับ มันไม่ใช่น้ำมันเครื่อง จะได้กดแทงก์มา งานนี้แนบร้องเรียนได้เลย

ปกติผมเข้าศูนย์ พวกนี้ไม่เคยได้กินเงินผม ผมจะยืนยันว่าทำเฉพาะรายการที่สั่ง ทำมานอกสั่ง แจ้งก่อน ถ้าไม่แจ้งผมไม่จ่าย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

เป็นไปได้ครับ มันไม่ใช่น้ำมันเครื่อง จะได้กดแทงก์มา งานนี้แนบร้องเรียนได้เลย

ปกติผมเข้าศูนย์ พวกนี้ไม่เคยได้กินเงินผม ผมจะยืนยันว่าทำเฉพาะรายการที่สั่ง ทำมานอกสั่ง แจ้งก่อน ถ้าไม่แจ้งผมไม่จ่าย

ขอบคุณครับ  ปกติรถผมก็ไม่เคยโดนแต่นี่รถพี่สาวครับ  ตอนคุยกับพนักงานยังแจ้งเรื่องไส้กรองอากาศกับไส้กรองแอร์ว่าควรเปลี่ยนทั้งที่ผมเพิ่งเปลี่ยนไปเองกับมือก็บอกไปว่าไม่ทำ  ผมยังถามเลยว่าไม่มีรายการอื่นใช่มั๊ยพี่สาวก็บอกว่าไม่มี  ยังโดนอีกก็สมควรแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2017, 00:49:42 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ tnp_super

ผมก็เคยเจอกับน้ำยาล้างเขม่าของกระบะราคารวมค่าแรงพันกว่า เจอครั้วเดียวครั้งต่อมาไม่ได้เงินผมเพร่ะผมจะถามก่อนว่าในรายการมีอะไร

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• **
กลายเป็นวัฒนธรรม ของ TOYOTA เค้าไปแล้วเหรอ ยัดเยียด เฮ้ออออ เพลีย

ออฟไลน์ Barracuda

พนง จะพุดเร้วๆรัวๆ ให้ฟังไม่ทัน ตลอดล่ะครับ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
เป็นไปได้ครับ ที่เขาจะเบิกสต๊อคสินค้าทีเดียวทั้งถัง ถ้าสต๊อคสินค้าระบุจำนวนเป็นถัง ไม่ใช่ลิตรครับ

เป็นไปได้ครับ ที่เขาจะเบิกสต๊อคสินค้าทีเดียวทั้งถัง ถ้าสต๊อคสินค้าระบุจำนวนเป็นถัง ไม่ใช่ลิตรครับ
แล้วมันไม่ตรงกับใบกำกับภาษีที่ออกให้ผม  แบบนี้ทางบัญชีไม่มีปัญหาเหรอครับ  แถมออกเป็นงานบริการด้วยผมเลยคิดว่ามันไม่ใช่แล้ว  รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไอ้พวกล้างห้องเครื่อง เติมน้ำยาล้างหัวฉีด หรืออื่นๆ ปกติศูนย์ต้องถามเราก่อนว่า ทำหรือไม่? หรือลูกค้าเป็นผู้ระบุเองว่าจะทำ

ปกติถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จะมีแหวนรอง กับ กรองน้ำมัน ที่มีแน่ๆ (แต่เขาต้องแจ้งและประเมินราคามาก่อน)

เป็นผม ผมไม่จ่าย และแจ้งว่าไม่ได้บอกให้ทำ ถ้าโยกโย้ ผมแจ้งสายตรงแน่ๆ

ส่วนเรื่องตรงๆ ไม่ตรง ใบเสร็จหรือรายการ ตรวจสอบกับศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

ส่วนมากพนักงานที่รับเรื่องจะแจ้งให้ทราบก่อนนะว่าจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง หรือบำรุงรักษาอะไรเพิ่มเติม พร้อมแจ้งราคามาเรียบร้อย

ซึ่งเราสามารถยกเลิกรายการที่เพิ่มเข้ามาได้ นอกเหนือจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ Alcatraz

ถามเล่นๆ ยี่ห้อ wise ป่ะครับ ศูนย์โตโยต้าที่ผมเจอ เขียนในใบประเมินชัดเจนว่ายี่ห้อนี้ เลยอยากรู้ว่าแต่ละศูนย์ใช้ต่างยี่ห้อแล้วแต่จะดีลหรือเป็นมาตรฐานว่าต้องยี่ห้อนี้

ก่อนทำเค้าจะแจ้งรายการ+ประมาณราคาค่าใช้จ่าย และต้องเซ็นต์ชื่อยินยอมรับบริการ ไม่ใช่หรือครับ? ทำไมไม่ทักท้วงตั้วแต่ตอนนั้น มาโวยตอนนี้ ไม่น่าจะมีประโยชน์ครับ เซ็นต์รับรถมาแล้ว จบข่าว

ได้อ่านรึปล่าวครับก่อนจะพิมพ์  เรื่องที่พลาดผมก็บอกแล้วว่าพี่ผมโง่แล้วก็ชดใช้ไป  ผมมาโวยตอนไหน  แค่สงสัยในบางเรื่องว่าคิดเงินแต่ไม่ได้ทำจริงแถมยักย้ายถ่ายเททำบัญชีไม่ตรงกับความเป็นอันเป็นผลให้เกิดความเสียหายต่อคนอื่น 

เรื่องอื่นที่ผมไม่ได้เอาลงให้ดูยังมีครับ  ล้างห้องเครื่อง500หรือถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วเติมมาเกินเกือบครึ่งลิตรทั้งที่ถ้าทำดีดีเบิกแกลลอนเดียวก็จบแล้ว นี่ผมต้องจ่ายเงินแล้วยังต้องขับรถไปถ่ายออกอีก  พอพูดsaถามบอกว่าไม่เป็นไรมันมีไว้เตือนเฉยๆ  ผมถามว่าเตือนแล้วก็ยังจะเติมเกินจะเตือนทำหอกอะไรก็เงียบ ดูรูปเอาละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2017, 20:13:06 โดย nuntapon.s »

ถามเล่นๆ ยี่ห้อ wise ป่ะครับ ศูนย์โตโยต้าที่ผมเจอ เขียนในใบประเมินชัดเจนว่ายี่ห้อนี้ เลยอยากรู้ว่าแต่ละศูนย์ใช้ต่างยี่ห้อแล้วแต่จะดีลหรือเป็นมาตรฐานว่าต้องยี่ห้อนี้

ยี่ห้ออะไรเหรอครับ  ถ้าตัวน้ำยาผมไม่ทราบจริงๆเพราะไม่เห็นซากเลยเป็นที่มาของคำถามครับ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ถ้าคอมเม้นต์ผม สร้างความไม่พอใจให้ จขกท.ก็ต้องขออภัยด้วยครับ... ส่วนเรื่อง นมค.ที่วัดได้ตามก้านวัด รถผมเครื่อง 2 zr fbe ถ่าย+เปลี่ยนกรอง ตามสเปก 4.5 ลิตร ผมหิ้วน้ำมันไปเองแบบพอดีๆ ให้ศูนย์ถ่ายให้ พอกลับถึงบ้าน ก็ดึงก้านวัดมาดูตอนเครื่องร้อน มันก็จะเกินขีดบนมานิดๆ คล้ายๆในภาพนะครับ แต่น้ำมันจะไม่ดำแบบนั้น ที่น่าสงสัยอีกอย่างคือ สภาพน้ำมันแบบนั้น มันถ่ายให้จริงๆหรือเปล่า ไม่ใช่เบิกของแล้วช่างเก็บไว้เอง แล้วเอาแกลลอนเปล่าๆมาให้ ดูดีๆนะครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ ps000000

มีหลายยี่ห้อที่จ้องจะขายน้ำยาพวกนี้

ถ้าคอมเม้นต์ผม สร้างความไม่พอใจให้ จขกท.ก็ต้องขออภัยด้วยครับ... ส่วนเรื่อง นมค.ที่วัดได้ตามก้านวัด รถผมเครื่อง 2 zr fbe ถ่าย+เปลี่ยนกรอง ตามสเปก 4.5 ลิตร ผมหิ้วน้ำมันไปเองแบบพอดีๆ ให้ศูนย์ถ่ายให้ พอกลับถึงบ้าน ก็ดึงก้านวัดมาดูตอนเครื่องร้อน มันก็จะเกินขีดบนมานิดๆ คล้ายๆในภาพนะครับ แต่น้ำมันจะไม่ดำแบบนั้น ที่น่าสงสัยอีกอย่างคือ สภาพน้ำมันแบบนั้น มันถ่ายให้จริงๆหรือเปล่า ไม่ใช่เบิกของแล้วช่างเก็บไว้เอง แล้วเอาแกลลอนเปล่าๆมาให้ ดูดีๆนะครับ

รูปนี้ทิ้งไว้ข้ามคืนครับ  เครื่องผม3zr  หน้าแบน2.0v   แต่ช่างมันเถอะครับมันไม่ใช่ประเด็นที่ผมถามในครั้งนี้

ออฟไลน์ TorTy

ก่อนทำเค้าจะแจ้งรายการ+ประมาณราคาค่าใช้จ่าย และต้องเซ็นต์ชื่อยินยอมรับบริการ ไม่ใช่หรือครับ? ทำไมไม่ทักท้วงตั้วแต่ตอนนั้น มาโวยตอนนี้ ไม่น่าจะมีประโยชน์ครับ เซ็นต์รับรถมาแล้ว จบข่าว

ได้อ่านรึปล่าวครับก่อนจะพิมพ์  เรื่องที่พลาดผมก็บอกแล้วว่าพี่ผมโง่แล้วก็ชดใช้ไป  ผมมาโวยตอนไหน  แค่สงสัยในบางเรื่องว่าคิดเงินแต่ไม่ได้ทำจริงแถมยักย้ายถ่ายเททำบัญชีไม่ตรงกับความเป็นอันเป็นผลให้เกิดความเสียหายต่อคนอื่น 

เรื่องอื่นที่ผมไม่ได้เอาลงให้ดูยังมีครับ  ล้างห้องเครื่อง500หรือถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วเติมมาเกินเกือบครึ่งลิตรทั้งที่ถ้าทำดีดีเบิกแกลลอนเดียวก็จบแล้ว นี่ผมต้องจ่ายเงินแล้วยังต้องขับรถไปถ่ายออกอีก  พอพูดsaถามบอกว่าไม่เป็นไรมันมีไว้เตือนเฉยๆ  ผมถามว่าเตือนแล้วก็ยังจะเติมเกินจะเตือนทำหอกอะไรก็เงียบ ดูรูปเอาละกันครับ
ผมเจอปัญหานี้เหมือนกันชอบเติมเกินเปิดคู่มือให้ดูเลยครับมีเขียนทั้งแบบรวมเปลื่ยนกรองน้ำมันเครื่องและไม่เปลี่ยนว่าเติมเท่าไหร่ชัดเจน
เดี้ยวนี้พี่โตมีน้ำยาฟลัตเครื่องก่อนใส่น้ำมันใหม่พนักงานที่ผมเข้าจะถามครับแต่ไม่ยัดเยียดให้นะ

ออฟไลน์ SM.

พวกที่ชอบยัดมาให้นี่ มันน่าเขกกบาลจริงๆ

ออฟไลน์ cadherin

Honda ก็มีครับ

ไม่ได้ดูให้ละเอียด​ตอนพนักงานเอาใบแจ้งรายละเอียด​มาให้ดู

ได้แต่ทำใจ​ แล้วไปจัดเต็มตอนพนักงานโทรมาสอบถามความพึงพอใจในการให้บริการของศูนย์​

ออฟไลน์ Sit: )

ลงรายการว่างานอื่นๆ มันเหมือนตัวช่วยทางบัญชี
ไม่ไ้ด้นับเข้านับออกเหมือนของมั้งครับ

ไม่ใช่สายพานรับเข้า 100 ขาย 50 แล้วต้องเหลือใน stock 50

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มีหลายๆค่ายทำแบบนี้
แต่ทุกครั้งที่จะเริ่มงานเช็คระยะ
จะมีการประเมินราคาและเสนอรายการให้เราก่อนทุกครั้งไม่ใช่หรอครับ

เคสแบบนี้ผมเคยเจอ แต่ผมก็ตัดรายการพวกนี้ออกทุกครั้งตอนประเมินราคาให้เรา
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ raknajupjup

• **
พวกน้ำยา flusing น้ำยาล้างหัวฉีดด จะมาเป็นขวดดคับ ขวดสีดำ คอยาวๆๆ มีภาชนะบรรจุแน่นอน

ผมจะต้องกำชับทุกครั้งว่าเปลี่ยนอะไหล่ทุกชิ้นจะต้องเก็บอะไหล่เก่าใส่ถุงไว้ในรถให้ผมด้วย

ถ้าผมเช็คแล้วไม่มี คือไม่จ่ายตังคับ

ผมจะพยายามเลือกที่ศูนย์ห้องพักลูกค้ากับช่องซ่อมมีกระจกกั้นเห็นรถเราอยู่ตลอดหรือ เดี๋ยวนี้จะกล้องกล้องวงจรปิดถ่ายรถเราขณะซ่อมตลอดดเวลา

มีหลายๆค่ายทำแบบนี้
แต่ทุกครั้งที่จะเริ่มงานเช็คระยะ
จะมีการประเมินราคาและเสนอรายการให้เราก่อนทุกครั้งไม่ใช่หรอครับ

เคสแบบนี้ผมเคยเจอ แต่ผมก็ตัดรายการพวกนี้ออกทุกครั้งตอนประเมินราคาให้เรา

ผมถามในกรณีที่เราอนุญาตให้ทำแต่มันไม่มีขวดไม่มีหลักฐานการเบิกอะไหล่ไงครับ  ลองอ่านรายละเอียดดูใหม่นะ

ออฟไลน์ kiwiwi

ทาง 0 อธิบายไม่เคลียร์เลยครับงานนี้
ค่าบริการ กับค่าสินค้าต้องแยกกันชัดเจน

เว้นแต่ว่า น้ำยาล้างจะดึงมาจากน้ำยาอื่นๆ
แต่ช่างก็ต้องอธิบายให้คุณเข้าใจ

ผมเคยให้เพื่อนที่เป็นช่างล้างพวกชุดวาล์วให้
เพื่อนผมดูดเบนซินผมมาล้าง อันนี้ย่อมไม่มีค่าของแน่นอน แต่นั่นผมเห็นกะตา

เวลาเข้า 0 มันก็เหมือนเนื้อหมูขึ้นเขียงแหละครับ โดนจ้องสับตลอด

ออฟไลน์ chaithawat

พวกน้ำยาล้างหัวฉีด ล้างเครื่องอะไรนี่ รถใหม่ๆไม่เห็นผลอะไรหรอกครับ
จะเห็นต่อเมื่อรถเก่าจริงๆ เคยลองเติมดูที่เห็นผลบ้างคือน้ำยาล้างหัวฉีดกระป๋องประมาณสองร้อยซีซี เครื่องเดินเรียบขึ้นเล็กน้อย สตาร์ทตอนเช้าๆเหม็นและสั่นน้อยลง
แต่พอน้ำมันถังหลายถังต่อๆมาก็เหมือนเดิม คือมันเหมือนจะดีแค่สองสามถังแรกเอง ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
น่าสงสัยว่าไม่คืนกระป๋องเปล่ามาให้ :-\
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Boycm009

Re: โดนศูนย์บริการยัดของมา สอบถามนักบัญชีหน่อยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 18:35:16 »

อ้างถึง

อ้างจาก: Boycm009 ที่ มกราคม 03, 2017, 18:30:11

แล้วมันไม่ตรงกับใบกำกับภาษีที่ออกให้ผม  แบบนี้ทางบัญชีไม่มีปัญหาเหรอครับ  แถมออกเป็นงานบริการด้วยผมเลยคิดว่ามันไม่ใช่แล้ว  รบกวนชี้แนะด้วยครับ

มาอธิบายเพิ่มเติมครับ ในการเบิกสินค้าประเภทน้ำมันต่างๆ จะเบิกตามหน่วยนับของสินค้าชนิดนั้นๆ อย่างน้ำมันเครื่องจะมีหน่วยเป็นลิตร เป็นแกลอน หรือถัง ซึ่งกรณีนี้น่าจะมีหน่วยเป็นถัง เวลาทำการเบิกในทางบัญชีจะรับรู้เป็นค่าใช้จ่ายทั้งหมดครับ ส่วนรายการที่ออกในใบกำกับภาษีจะถือเป็นรายได้ของเขาครับ