ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มนิรภัยกระจกบานหน้า ช่วยกันหินได้จริงไหมครับ  (อ่าน 1967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
ช่วงหลังๆเห็นบ่อยขึ้นในเฟส หลายยี่ห้อ หลายราคา ไม่ทราบว่ามันกันกระจกร้าวหรือช่วยกันรอยจากหินดีดได้จริงๆไหมครับ (เทียบกับไม่ได้ติดอะไร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2021, 16:18:35 โดย Superpong »

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
          กันรอยที่เกิดจากสะเก็ดหินก้อนเล็กๆเส้นผ่าศูนย์กลางไม่เกินครึ่งเซ็นติเมตรพอไหวครับ  ถ้าก้อนหินเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 เซ็นติเมตรขึ้นไปคงกันไม่อยู่

ออฟไลน์ V221

ป้องกันได้จริงครับ ผมใช้อยู่ แต่ไม่ใช่กับหินเป็นก้อนนะครับ แค่สะเก็ดหินพอได้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ผมกำลังจะไปใส่อยู่ครับ ทีแรกคิดว่ารถมีประกัน แตกก็เครมเอา พอโดนเข้าตริงๆเครมแบบไม่มีคู่กรณี เบี้ยปีหน้าก็ขึ้น นี้ไม่รวมว่าเปลี่ยนกระจกใหม่ ยังไงก็ไม่มีทางซีนขอบมาดีเท่าของที่ทำจากโรงงานหรอกครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ผมกำลังจะไปใส่อยู่ครับ ทีแรกคิดว่ารถมีประกัน แตกก็เครมเอา พอโดนเข้าตริงๆเครมแบบไม่มีคู่กรณี เบี้ยปีหน้าก็ขึ้น นี้ไม่รวมว่าเปลี่ยนกระจกใหม่ ยังไงก็ไม่มีทางซีนขอบมาดีเท่าของที่ทำจากโรงงานหรอกครับ.

ผมมีแผนจะไปติดตอนรถ 1ปี
แต่โดนหินเปลี่ยนกระจกก่อนนั้นพอดี เลยชั่งมันไม่ติดแล้ว
ฟีล​ม์กันแดดบานเดียว 1หมื่นบาทเครมประกันได้แค่ 9พัน
พอต่อประกันเบี้ยประกันขึ้นเกือบ 2หมื่นบาท ผมเลยย้ายประกันที่ถูกกว่า 2หมื่นกว่าบาท (รถ 3ปีแรกจะมีประกันมาจีบให้ย้ายค่ายเยอะ)
งานติดตั้งกระจกดีมากเพราะผมคัดช่าง แต่ HUD ฉายกระจกแล้วไม่ตรงเหมือนเดิม

ถ้ามีซื้อรถใหม่ผมก็ว่าจะติดครับ
เพราะตั้งแต่ขับมา โดนไป3คันแล้วที่ต้องเปลี่ยนกระจกเพราะหิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2021, 20:54:56 โดย U9WS »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
มันสามารถกันเศษหินได้ครับ ถ้าเศษหินมีเส้นผ่าศูนย์กลางไม่เกิน 1 เซนติเมตร

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ที่เห็นประโยชน์ชัดเจนสุดคือลดความเสี่ยงกระจกแตกหรือร้าวน้อยลง​ เวลาขับรถเร็วๆ หรือกระจกรถที่มีราคาแพงๆหรือหายาก​ ค่าฟิล์มนิรภัยบานละหมื่น+ ถ้ากระจกไม่แพงเคลมคุ้มกว่า​ กระจกใหม่ลมไ​ม่เข้า​ น้ำไม่รั่ว​ ติดตั้งถูกตำแหน่ง​ จบแล้วครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

ช่วยได้จริงครับ แต่กับหินเล็กๆนะครับ อีกอย่างคือ ถึงจะร้าว แตก ก็จะไม่เยอะ หรือ กินไปทั้งบานครับ ทำให้เราอาจจะยังพอขับได้อยู่บ้าง