ผู้เขียน หัวข้อ: w124  (อ่าน 6025 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
w124
« เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 16:48:05 »
ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2017, 21:13:07 โดย BIGT »

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
วิ่งความเร็วเท่าไรครับ ตอนวิ่งรอบเครื่องขึ้นไปเท่าไร

ออฟไลน์ YenChar

เช็คกรองอากาศก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.........some thing wrong!  เข้าอู่หรือศูนย์มาตรฐานให้ตรวจวิเคราะห์ละเอียดเลยครับ  5-7 ในเมือง  8-10 ทางไกลควรได้ตามย่านความเร็วที่คุณใช้งานอยู่ครับ 8)

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
300E ของบ้านผม ยาง 205/55R16
ในเมือง+ชานเมือง 6.2กิโลเมตร/ลิตร
วิ่งทางยาว ได้ 8.4 กิโลเมตร/ลิตร

การใส่ล้อหนัก และยางหน้ากว้าง มีผลทำให้กินน้ำมันมากกว่าปกติครับ

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
กินไปมากครับ น่าจะเกิดจากยางและล้อที่ทำให้เป็นแบบนี้ เช็คเครื่องด้วยครับ ของผม w124 230e ในเมืองได้ 7-8 กิโลเมตรต่อลิตร นอกเมืองได้ เกือบ สิบถึงสิบหน่อยๆนะ ของผมก็พยามรักษาสภาพให้ดีอยู่เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ผิดปรกติครับ

ไปเข้าอู่เช็คได้เลย
มีจำเลย ต้องสงสัย หลายตัว
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
กินระดับ 5โลลิตร ผิดปกติแน่นอนครับ แม้ล้อ 18 ก็ตาม

E280 w124 ล้อเดิม 205/60-15 ขับในเมืองรถติดๆ ยังได้แถวๆ 7โล/ลิตรเลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ได้มรดกมาปีนึง

ขับส่วนใหญ่ขึ้นวงแหวน มีในเมืองเล็กน้อย ประมาณสิบเปอร์เซ็น

จับการกินน้ำมันขับแบบประหยัดสูงสุด ได้ 5.1km/l ผิดปกติเปล่าครับ

โหลดต่ำ ล้อ Brabus 18'' 225/40

ควรเช็คระบบใดก่อนครับ

เช็คปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงใต้ท้องรถก่อนครับ ตัวนี้จะมีปั๊มไฟฟ้าอยู่นอกถังน้ำมัน บริเวณใต้ท้องคนนั่งด้านขวา จะมีถาดพลาสติกปิดอยู่ให้ถอดออกด้วยลูกบล็อกเบอร์ 10 มีน้อตสามตัว ถ้ามันรั่วจะเห็นคราบน้ำัมันครับ รุ่นนี้พอเก่า ๆ รั่วทุกคัน ที่ไม่หยดเพราะถาดพลาสติกมันรองไว้ ระเหยไปก่อนจะลงพื้น

ถ้าเช็คปั็มแล้วก้เช็คสายน้ำมัน ท่อน้ำมัน หารอยรั่วครับ

เช็คกรองอากาศ หัวฝักบัว หัวฉีด หัวเทียน ตรวจเอาตัวที่ดูง่ายสุดก่อนครับ

หัวเทียนควรจะเป็น F8 DC 4 ของ BOSCH ความต้านทานต่ำสำหรับคอยล์แรงดันต่ำของรถรุ่นนี้

ถ้าเช็คหมดยังหาไม่เจอ ก็ต้องทดสอบด้วย HANDHElD หรือ Star Diagnostic HHTWIN ครับ

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
ขอบคุณที่แนะนำครับ

พี่ jaesz  ตอบได้ละเอียดถูกใจครับ :)

doanga2007

• บุคคลทั่วไป
ควรยกรถขัึนตามเดิมเลยครับ และควรลดขนาดล้อด้วย เพราะโหลดต่ำและล้อใหญ่กินน้ำมันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
กินจุจัง+