ผู้เขียน หัวข้อ: ม44 รัดเข็มขัดทั้งคนขับผู้โดยสาร วงการถยนต์จะเปลี่ยนมัยนะ  (อ่าน 7249 ครั้ง)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
รถ 7 ที่นั่งขายดีขึ้นกะบะแคปยอดตก หรือจะเหมือนเดิม หรือพวกจะใส่เข็มขัดให้แคปเพิ่ม หรือ,......ท่านว่าจะเปลี่ยนแปลงบ้างในอนาคต หรือชางบ้านจะร้องทุกข์งดมาตรการชั่วคราว   
ข่าวล่าสุด ยกเว้นแคปแล้ว  Nation TV - เว็บไซต์สถานีข่าวอันดับ 1 ของเมืองไทย
"ขนส่งแจง "เกณฑ์คาดเบลท์" "ปิกอัพมีแคป" ยกเว้น ส่วนรถทัวร์-บัสขนาดใหญ่ต้องมีทุกที่นั่ง"
อ่านต่อที่: http://www.nationtv.tv/main/content/social/378539923/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 17:04:19 โดย kowit1 »

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ในแคปเค้าไม่ให้โดยสาร มานานแล้วนิครับ ไม่น่าเกี่ยวนะครับ

ส่วนรถนั่งอื่นๆก็นั่งเบาะหลังก็คาดเข็มขัดทุกที่นั่ง ก็เป็นเรื่องถูกต้องแล้ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าไม่น่ามีผลต่อยอดขายมั้งครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ข้าวยากหมากแพง ยุคนั้นมีบทเรียน
วางหมากดีๆแล้วกัน

ออฟไลน์ CarameLon

คนไทยก็ไม่คาดกันเหมือนเดิม เน้นพับกระดาษสีม่วงแล้วยื่นให้ก็ได้ไปต่อ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมว่าเรื่องแบบนี้ไม่ต้องบังคับหรอกครับ รักตัวกลัวตายก็ควร
คาดเข็มขัดทุกที่นั่ง แต่แม่ยายผมขึ้นรถผมก็ไม่เคยคาด บ่นปนว่า
แกก็บอกไม่เป็นไร ก็เอาที่คุณแม่ยายสบายใจละกันครับ
ส่วนเด็กต่ำกว่า 12 ให้หาคาร์ซีทนั่ง แต่
ทำไงได้ครับ หลายคนบอกว่าคาร์ซีทมันแพง นั่งตักพ่อแม่
เอาก็ได้ กอดไว้แน่นๆก็ไม่เห็นจะเป็นไร ขอพ่อกับแม่ซื้อ
ไอโฟนก่อนนะ เพราะมันสำคัญกว่าชีวิตลูกเยอะ  :-X 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ TheZero

ต้องถามตัวคุณก่อน คาดเข็มขัด เพื่ออะไร?  กันโดยจับหรือห่วงชีวิต

ออฟไลน์ bravo

ต้องถามตัวคุณก่อน คาดเข็มขัด เพื่ออะไร?  กันโดยจับหรือห่วงชีวิต

ผมและทุกคนในครอบครัว คาดเข็มขัด เพราะรักชีวิตครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าเรื่องแบบนี้ไม่ต้องบังคับหรอกครับ รักตัวกลัวตายก็ควร
คาดเข็มขัดทุกที่นั่ง แต่แม่ยายผมขึ้นรถผมก็ไม่เคยคาด บ่นปนว่า
แกก็บอกไม่เป็นไร ก็เอาที่คุณแม่ยายสบายใจละกันครับ
ส่วนเด็กต่ำกว่า 12 ให้หาคาร์ซีทนั่ง แต่
ทำไงได้ครับ หลายคนบอกว่าคาร์ซีทมันแพง นั่งตักพ่อแม่
เอาก็ได้ กอดไว้แน่นๆก็ไม่เห็นจะเป็นไร ขอพ่อกับแม่ซื้อ
ไอโฟนก่อนนะ เพราะมันสำคัญกว่าชีวิตลูกเยอะ  :-X

เข้าใจคับ ผมเป็นคนนึงที่เบื่อมากๆ พวกที่มีปัญหา คือ คนแก่ผู้หญิง เช่น แม่ผม ยายผม รุ่นๆ ประมาณ 50-70 ขึ้นรถทีไรไม่ยอมคาดคับ
บอกว่ามันไม่สมายอึดอัด

เวลาเบรคกระทันหัน หรือเข้าโค้ง แล้วก็ชอบมีปัญหากัน คือ จะบ่นว่าเราขับรถไม่ดี ทั้งที่จริงๆ รถมันไม่นิ่งตลอดเวลานะคับ การที่เขาให้คาดผมว่ามันจะช่วยให้คนอยู่ในเบาะและรถมากขึ้น

เมื่อวานดีใจมากคับที่ กม. นี้ออกมาสักที :) :) :) บังคับได้ทุกคนขับ ทุกคนกลัว ม.44  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ alpha14

มันเป็นเช่นนั้นจริงๆสังคมไทย สบายมาก่อน อะไรที่คิดว่ามันยังไม่เคยเกิดขึ้นกะตัวเองก็ประมาทต่อไป บ้านผมก็เป็นเช่นนี้ไม่อยากไปบอกผู้ใหญ่เดี่ยวหาว่าเราเรื่องมาก ถูกด่ากลับมาอีก ก็ตัวใครตัวมัน ข่าวอุบัติเหตุก็มีอยู่แทบทุกวัน ใครไม่รักตัวเองก็ปล่อยเขาไปครับ บังคับกันยาก เรื่องยอดขายไม่กระทบอยู่แล้ว รถมือสองเก่าๆก็ลำบากไปติดตั้งซะหน่อย รถใใหม่ติดมามารตฐานอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tnp_super

คนไทยก็ไม่คาดกันเหมือนเดิม เน้นพับกระดาษสีม่วงแล้วยื่นให้ก็ได้ไปต่อ
อืม..น่าคิด

ออฟไลน์ ps000000

นั่งหลังไม่เคยคาดเลย

ออฟไลน์ csamabat

ผมคาดเข็มขัดเพราะไม่อยากเอาหน้าไปกระแทกกับคอนโซลครับ และจะบังคับครอบครัวทำด้วยเสมอๆ  ถ้าไม่ทำตามก็แล้วแต่ (ผู้ใหญ่)  นั่งเองผมก้คาด
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ PREM

ขอให้บังคับใช้จริงจังและต่อเนื่องผมก็พอใจแล้วครับ
ส่วนตัวผมตั้งแต่ขับรถเอง คาดตลอดไม่ว่านั่งหน้าหรือนั่งหลัง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bravo

ผมก็แปลกใจนะครับ

คนไทย(บางคน) จะซื้อรถต้องดูฤกษ์ สีโฉลก เลขทะเบียน ต้องเอารถไปเจิม มีเคล็ดมีของขลังค์ในรถเพียบ

โดยให้เหตุผลว่า สิ่งเหล่านั้นจะช่วยให้ปลอดภัย

แต่เวลาขับรถ นั่งรถ กลับไม่คาดเข็มขัด ทั้งที่พิสูจน์ได้ว่า มันช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 16:51:38 โดย bravo »

ออฟไลน์ Pegasus7700

วงการรถยนต์ไม่น่าเปลี่ยน. แต่วงการผู้โดยสารเปลี่ยนแน่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mothsan

ผมนั่งหน้า นั่งหลังก็คาดตลอดนะครับ
นั่งรถตู้ก็ยังคาดเลย

จริงๆ รถกระบะแคป ก็ไม่ควรให้นั่งแคปอยู่แล้วนะครับ นั่งก็โดนจับไปตามระเบียบครับ

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
กม ออกมาแล้วอยากรู้ว่า นายกฯ บรรดา รมต อธิบดี นายทหาร ข้าราชการผู้ใหญ่ จะคาดกันรึเปล่าครับ คนทั่วไปคงคาดกันแน่ ๆ
ส่วนวงการรถยนต์ไม่น่าเปลี่ยนเพราะรถใหม่ ๆ ก็มีเข็มขัดนิรภัยครบอยู่แล้ว เพียงแต่รถเก่า ๆ บางรุ่นจะไม่มีเข็มขัดส่วนที่นั่งหลังจะทำยังไงครับ ต้องไปติดเพิ่มใช่มั้ย

ออฟไลน์ locomotive

ตลาดรถทุกชนิด เหมือนเดิม ที่น่าเป็นห่วงคือ กระบะ แคบ หลายๆ คน ยังเข้าใจว่านั่งได้ หรือสงสัยว่านั่งแล้วทำไมโดนจับ ยิ่งแคบเปิดได้บางคนยิ่งเข้าใจว่าทำใว้ให้เข้าออกนั่งสะดวก บางคนทำเบาะในแคบอย่างดีเอาไปตรวจสภาพไม่ผ่านก็ งง เป็นไก่ตาแตกก้ยังไม่รู้อีก บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่าแคบไม่ได้ทำใว้นั่ง กรรมๆ ประเทศนี้ รัฐบ้ากฎหมาย คลั่งอำนาจ ทีกระบะ 4 ประตู บรรทุกของ มาจับแล้ว ดัจจริตบอกว่าใช้รถผิดประเภท ถถถถถ.... แต่ไม่เคยให้องค์ความรู้และสร้างจิตวินัยให้ประชาชนเลย มีแต่การท่องจำ มันจะได้ไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 17:21:56 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Carrera

เข้าไปอ่านเนื้อข่าว ไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรกับ ม.44 ถึงไม่มี ม.44 มันก็ควรจะมีบังคับมานานแล้ว แค่ไม่จับกันจริงจังสักที

ส่วนเรื่องคาดเข็มคัด  บังคับไปเถอะครับ เอาให้หนักๆ  ผมว่ามันไม่ต่างกับเรื่องหมวกกันน็อค
รู้ทั้งรู้ว่าคาดแล้วช่วยให้ไม่ตาย ยังไม่ยอมคาดกัน 

ชนมาพิการ โทษดวง โทษโชคชะตา บุญ เวรกรรม สารพัด  โทษชาวบ้าน โทษมันทุกอย่าง แต่ไม่เคยโทษตัวเองที่ไม่รู้จักคาดเข็มขัดนิรภัย  ขับรถเร็ว ประมาทมุดไปมุดมา

วอลโว่เค้ารักความปลอดภัยมากขนาดที่ไม่คาด มันร้องดังสนั่นจนน่ากลัว  จนต้องยอมคาด  บางทีมันก็เป็นปัจจัยแรกๆของความปลอดภัยเลย

ของแบบนี้มันต้องเจอเองครับ  ส่วนมากพวกไม่คาด  ตายก่อนจะได้มาเตือนคนอื่น   :-\

ท่อนนี้ผมเห็นด้วยนะ

"ขณะนี้สำนักงานตำรวจแห่งชาติกำลังปรับเปลี่ยนรูปแบบใบสั่งใหม่ โดยมีการระบุฐานคะแนนสำหรับผู้ขับขี่ เช่น ถ้าขับรถเร็วจะต้องถูกตัด30คะแนน ถ้าถูกตัดเกิน 60 คะแนนต้องเข้าอบรม ซึ่งกรณีนี้บังคับใช้กับรถแท็กซี่ด้วย ส่วนคนที่ไม่ถูกหักเลยก็มีการยกย่อง โดยจะเริ่ม 30 วัน หลังจากนี้"

แต่กำลังสงสัยว่าตัดแต้ม มีแต้มนี่คิดกันยังไง  พวกทำผิดประจำ  ตัดจนแต้มต่ำ แต้มไม่ถึง  นี่ห้ามออกวิ่ง  หรือโดนปรับโดนจับ ก็น่าสนใจดีนะครับ

ส่งไปอบรมเอาแต้มคืนก็ดี  (อบรมก็อย่าลืมคิดเงินด้วย  สักห้าหกพันกำลังดี คิดซะว่าค่าแอร์ ค่าวิทยากรอบรมละกัน)  จะได้ไม่ใช่การปรับโดยเปล่าประโยชน์  จ่ายเงินเฉยๆไม่น่าจะสำนึก จ่ายเสร็จส่งไปนั่งฟังในห้องทุกรอบที่เสียค่าปรับคงฮาพิลึก  555555

(สักรอบสองรอบคงไม่ช่วยอะไรมาก  หลายๆสิบรอบ  มันน่าจะฝังเข้าสมองบ้างแหละ  ::) )

ผมไม่กลัวหรอก  ขับมายังไม่เคยโดนสักข้อหา  สบายๆ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 17:30:18 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ J_Serie5

บริษัทผู้ผลิตรถ = กระบะแคปอาจมีเบลท์ติดมาให้
วงการ ตร. = ตั้งด่านจับรถกระบะแคปที่นั่งโดยสารแล้วไม่มีเบลท์

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็หวังว่าจะช่วยได้ครับ สุดท้ายก็อยู่ที่คนจะปฏิบัติตามหรือไม่ล่ะครับ ผมว่าจะให้ตรวจหมดก็คงไม่ไหว

ออฟไลน์ O_o"

บริษัทผู้ผลิตรถ = กระบะแคปอาจมีเบลท์ติดมาให้
วงการ ตร. = ตั้งด่านจับรถกระบะแคปที่นั่งโดยสารแล้วไม่มีเบลท์

สเปคส่งออกมีเข็มขัดนิรภัยนะครับ เพียงแต่ว่ารถกระบะแคป ในไทยข้อระเบียบไม่อนุญาตให้โดยสาร

ถึงจะไปติดตั้งเข็มขัดเพิ่มเอง ก็ผิดอยู่ดี เพราะไม่อนุญาตให้โดยสารในแคปมาตั้งแรกแล้วละครับ

ออฟไลน์ Dubee

ผมเชื่อว่าร้อยละ 90 ที่คาดเข็มขัดหน้ากันทุกวันนี้ เพราะกลัวโดนจับมากกว่าห่วงชีวิตครับ ผมยังเห็นคนจำนวนมาก คาดเข็มขัดทันทีที่เห็นด่าน หรือคาดเข็มขัดก็จริง แต่เอาลูกมานั้งตักขับรถด้วย หรือเอาหมามานั้งตัก อื่มมมมม มันสะท้อนอะไรหลายๆอย่างในสังคมไทยนะครับแบบนี้

ออฟไลน์ apinui

ขอแสดงความคิดเห็นจากความคิดส่วนตัวนะ ... ไม่ถูกใจใครอย่าด่าผมนะครับ มันเป็นเพียงความคิดเห็นของผมไม่ได้อยากให้เลิกกฏหมายอะไรนะ  ถูกผิด ร่วมพูดคุยกันครับ ...

เรื่องออกกฏหมายจับไม่รัดเข็มขัด ไม่ว่าจะที่นั่งตรงไหน คนขับหรือผู้โดยสาร ผมไม่เห็นด้วยตั้งแต่แรกๆนะ ....
เพราะมันจะเป็นช่องทางหากินให้กับตำรวจ .... และอยากให้เปลี่ยนเป็นการ รณรงค์ แทนเหมือนรณรงค์เลิกสูบบุหรี

เพราะรถเนี่ย คนขับ รู้ตัวเองอยู่แล้ว ชีวิตใครชีวิตมัน ตายก็ตาย คนไม่ได้อยู่บนรถไม่ได้เดือดร้อนอะไร และการคาดหรือไม่คาดเข็มขัด มันไม่มีผลต่อความเสี่ยงในการใช้รถใช้ถนนของส่วนรวมเลย  ถ้ารัดเข็มขัดแต่ไม่เมาไม่ประมาท ก็ดีกว่ารัดเข็มขัดแต่ขับรถประมาท .... ถ้าไม่คาด ตายมา ก็เรื่องส่วนตัวของคนๆนั้น ไม่น่าต้องมาบังคับกัน ส่วนผู้โดยสารจะเป็นญาติเป็นเพื่อน ถ้ารู้กันอยู่แล้ว ถ้าต้องการลดความเสียงที่จะเสียชีวิต ก็คาดไว้ ใครไม่กลัวตาย ก็สุดแท้แต่ จะคาดหรือไม่คาด อุบัติเหตุบนท้องถนนก็ไม่ได้ลดลง ... ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุ คนคาดก็รอด คนไม่คาดก็รอดยาก แต่ยังไงซะ อุบัติเหตุก็เกิดขึ้นไปแล้ว ถูกไหม ....

รถยนต์ถือเป็นพื้นที่ส่วนตัว   อย่างผมเนี่ย ไม่ชอบรัดเข็มขัดบอกเลย แต่ก็รู้ตัวเองดี เข็มขัดผมมีไว้กันตำรวจ ถ้าผมไม่ได้รัด ผมก็ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ซิ่งไม่มุด ขับตามๆไปเรื่อยๆ ทุกวันนี้ก็ปลอดภัย และก็ไม่มีใครเดือดร้อน ...... ถ้าผมมีครอบครัวไปด้วย อันนี้ถึงจะบังคับกัน ให้ลูกนั่งคาร์ซีท ให้ภรรยารัดและผมก็ต้องรัด ..... แต่ถ้าอารมมาคนเดียว ก็รัดบ้างไม่รัดบ้าง .....

อยากให้เป็นการรณรงค์มากกว่าครับ ให้ความรู้ ว่ารัดแล้วรอดตายนะ ไม่รัดก็เสี่ยงนะ ...เหมือนบุหรี่อะครับ เลิกสูบก็รอดตายนะ แต่ถ้าสูบอยู่ ก็ตัวใครตัวมัน สิทธิส่วนบุคคลแล้วแต่จะเลือก ........

ไม่งั้นตำรวจมันโบกยับครับ ส่องผู้โดยสารจับปรับแดกตังค์กันสนุกเลย .....

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **

ผมเชื่อว่าร้อยละ 90 ที่คาดเข็มขัดหน้ากันทุกวันนี้ เพราะกลัวโดนจับมากกว่าห่วงชีวิตครับ ผมยังเห็นคนจำนวนมาก คาดเข็มขัดทันทีที่เห็นด่าน หรือคาดเข็มขัดก็จริง แต่เอาลูกมานั้งตักขับรถด้วย หรือเอาหมามานั้งตัก อื่มมมมม มันสะท้อนอะไรหลายๆอย่างในสังคมไทยนะครับแบบนี้
ที่แน่ๆผมไม่ใช่ 1 ใน 90% ที่ว่า เพราะทุกวันนี้คาดเป็นประจำตั้งแต่ตอนหัดขับรถใหม่ๆจนตอนนี้ติดเป็นนิสัยไปแล้ว เวลาไม่คาดแล้วมันโหวงๆบอกไม่ถูก กลับกลายเป็นไม่ชินกับการไม่คาดไปซะงั้น

ของแบบนี้อย่ามาหาข้ออ้างว่าทำให้อึดอัดอย่างนั้นอย่างนี้ ถ้าวันนี้ยังมีคนอีก 10% ที่คาดเข็มขัดกันจนเป็นนิสัยได้ แปลว่าของแบบนี้สามารถฝึกกันได้ แรกๆมันอาจจะอึดอัดรำคาญนิดหน่อย แต่ถ้าฝืนต่อไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ชินไปเอง คาดเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน

ออฟไลน์ lunarwhale

• Newbie
  • *
ขอแสดงความคิดเห็นจากความคิดส่วนตัวนะ ... ไม่ถูกใจใครอย่าด่าผมนะครับ มันเป็นเพียงความคิดเห็นของผมไม่ได้อยากให้เลิกกฏหมายอะไรนะ  ถูกผิด ร่วมพูดคุยกันครับ ...

เรื่องออกกฏหมายจับไม่รัดเข็มขัด ไม่ว่าจะที่นั่งตรงไหน คนขับหรือผู้โดยสาร ผมไม่เห็นด้วยตั้งแต่แรกๆนะ ....
เพราะมันจะเป็นช่องทางหากินให้กับตำรวจ .... และอยากให้เปลี่ยนเป็นการ รณรงค์ แทนเหมือนรณรงค์เลิกสูบบุหรี

เพราะรถเนี่ย คนขับ รู้ตัวเองอยู่แล้ว ชีวิตใครชีวิตมัน ตายก็ตาย คนไม่ได้อยู่บนรถไม่ได้เดือดร้อนอะไร และการคาดหรือไม่คาดเข็มขัด มันไม่มีผลต่อความเสี่ยงในการใช้รถใช้ถนนของส่วนรวมเลย  ถ้ารัดเข็มขัดแต่ไม่เมาไม่ประมาท ก็ดีกว่ารัดเข็มขัดแต่ขับรถประมาท .... ถ้าไม่คาด ตายมา ก็เรื่องส่วนตัวของคนๆนั้น ไม่น่าต้องมาบังคับกัน ส่วนผู้โดยสารจะเป็นญาติเป็นเพื่อน ถ้ารู้กันอยู่แล้ว ถ้าต้องการลดความเสียงที่จะเสียชีวิต ก็คาดไว้ ใครไม่กลัวตาย ก็สุดแท้แต่ จะคาดหรือไม่คาด อุบัติเหตุบนท้องถนนก็ไม่ได้ลดลง ... ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุ คนคาดก็รอด คนไม่คาดก็รอดยาก แต่ยังไงซะ อุบัติเหตุก็เกิดขึ้นไปแล้ว ถูกไหม ....

รถยนต์ถือเป็นพื้นที่ส่วนตัว   อย่างผมเนี่ย ไม่ชอบรัดเข็มขัดบอกเลย แต่ก็รู้ตัวเองดี เข็มขัดผมมีไว้กันตำรวจ ถ้าผมไม่ได้รัด ผมก็ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ซิ่งไม่มุด ขับตามๆไปเรื่อยๆ ทุกวันนี้ก็ปลอดภัย และก็ไม่มีใครเดือดร้อน ...... ถ้าผมมีครอบครัวไปด้วย อันนี้ถึงจะบังคับกัน ให้ลูกนั่งคาร์ซีท ให้ภรรยารัดและผมก็ต้องรัด ..... แต่ถ้าอารมมาคนเดียว ก็รัดบ้างไม่รัดบ้าง .....

อยากให้เป็นการรณรงค์มากกว่าครับ ให้ความรู้ ว่ารัดแล้วรอดตายนะ ไม่รัดก็เสี่ยงนะ ...เหมือนบุหรี่อะครับ เลิกสูบก็รอดตายนะ แต่ถ้าสูบอยู่ ก็ตัวใครตัวมัน สิทธิส่วนบุคคลแล้วแต่จะเลือก ........

ไม่งั้นตำรวจมันโบกยับครับ ส่องผู้โดยสารจับปรับแดกตังค์กันสนุกเลย .....

การที่คาดนี่มันนอกจากช่วยชีวิตคุณแล้วมันช่วยชีวิตคนอื่นได้ด้วยนะครับ University of Tokyo เคยมีการทำวิจัยโดยนำข้อมูลอุบัตติเหตุต่างๆที่เกิดขึ้นในญี่ปุ่นมาวิเคราะห์เขาพบว่า ผู้โดยแถวหน้าเมื่อเกิดอุบัติเหตุจะมีโอกาสตายได้มากขึ้นกว่าเดิมถึงห้าเท่าถ้าผู้โดยสารแถวหลังไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ที่เป็นแบบนี้เพราะสิ่งที่เรียกว่า catapult effect ครับ คือการที่ผู้โดยสารแถวหลังถูกเหวี่ยงไปกระแทกผู้โดยสารแถวหน้าด้วยแรงเหวี่ยงจากการชน บวกกับมวลของคนด้วยครับ http://abcnews.go.com/Health/story?id=117053&page=1http://www.telegraph.co.uk/news/worldnews/asia/japan/1380376/Unbelted-rear-passengers-biggest-danger-in-crash.html งานวิจัยฉบับปี 2013 [url]https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/23411155[url] จากอเมริกาก็ให้ผลเหมือนกันกับจากประเทศญี่ปุ่นครับ

มาอีกประเด็นคือ airbag ครับในเหตุการณ์ที่ฉุกเฉินจริงๆ airbag ที่จะช่วยชีวิตคุณจะเป็นตัวต้นเหตุให้คุณสาหัสเลยนะครับถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย และนอกจากนั้น อุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้ทุกความเร็วครับ เราไม่สามารถควบคุม factor อะไรได้เลยนะ

สำหรับเรืองบุหรี่นั้น จริงๆคบสูบไม่ได้ทำร้ายตัวเองนะครับ ยังทำร้ายคนอื่นที่อยู่ข้างๆ แถมยังทำร้ายเด็กอ่อนได้จากไอบุหรี่นะครับ [second hand, third hand smoking]
The blazing sun and the shining
moon have a chat at the edge of universe.

ออฟไลน์ apinui

^
^
นั่นสิเนอะ .... ประเด็นบุหรี เลยแตกยอดมาทำให้ผมแปลกใจมากขึ้นไปอีกว่า... มันอันตรายและทำร้ายผู้อื่นแต่ไม่ออกกฏหมายห้าม ... แต่คาดเข็มขัดเนี่ยไม่ได้ทำร้ายใครผลของการรัดไม่รัดมันเกิดกับแค่คนๆนั้น ถึงออกกฏหมายมาห้ามซะเด็ดขาดเลย ...

ไม่ได้ชวนนอกเรื่องนะ ... คนสุบบุหรี่ ผมขอโทษมานะที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้ว่าท่านทำร้ายใครนะ แต่พูดในแง่ของการออกกฏหมายมาบังคับใช้เท่านั้น 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 22:13:37 โดย apinui »

ออฟไลน์ john

รัฐเสียงบประมานมาตั้งเยอะเลี้ยงประชากรมากว่าจะโต มาปล่อยให้บาดเจ็บเสียหายเยอะแบบนี้ ควรจะควบคุมครับ

จะบอกชีวิตใครชีวิตมันผมว่าคงไม่ได้นะครับ เพราะคุณใช้ทรัพยากรส่วนรวมมาเท่าไหร่ กว่าจะโตได้ขนาดนี้ ควรจะรับผิดชอบต่อสังคมบ้าง (ลองคิดง่าย กว่าจะเรียนจบ ม. 6 ต้องหมดเงินกี่ล้าน ถ้ารัฐไม่ช่วยสนับสนุนจะเรียนไหวกันไหม)

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันก็เป็นสิ่งที่ควรทำอยู่แล้วนะครับ แต่คนไทยไม่ทำกันเอง พอมี ม.44 มา ก็กลายเป็นว่าโดนบังคับ