ผู้เขียน หัวข้อ: ++ อยากทราบครับว่าภายในแคมรี่ มีหนังแท้ไม้แท้ รึเปล่าครับ? ++  (อ่าน 5157 ครั้ง)

ออฟไลน์ digdig

• Newbie
  • *
หลังจากได้ใช้มันมาได้ปีกว่าๆ สภาพเบาะจึงเริ่มเปลี่ยนไปตามการใช้งาน
เลยมาลูบๆดูแล้วรู้สึกว่า มันไม่ใช่ Texture หนังแท้แบบที่คุ้นเคยในรถยุโรป
เลยเริ่มสงสัยว่า แม้กระทั่งผิวสัมผัสมันเป็นหนังอะไรกันแน่ครับ?

อีกเรื่อง ถ้าอัลติ๊สตัวเก่าทำสีลายไม้ปลอมได้เห่ยมาก
แคมรี่ก็ทำสีได้เหมือนมาก พอดีวันก่อน มือบอนไปแกะเอา
ที่เขี่ยบุหรี่หลัง มาเช็ดๆจึงเห็นว่ามันเป็นชิ้นเดียวสีน้ำตาล
พลาสติกชัวร์ๆ เลยดูๆแล้วน่าจะพลาสติกทั้งคันเช่นกัน

เดี๋ยวนี้หาหนังแท้ในรถตลาดได้น้อยลงเรื่อยๆ อย่างแคมรี่เอง
ก็บอกว่า "เบาะนั่งหนังและวัสดุพิเศษ" แปลว่ามันไม่ใช่เป็นหนังแท้ใช่มั้ยครับ?

เพื่อนๆ คิดว่า ในแคมรี่มีหนังแท้ซักแผ่นมั้ยครับ?

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ที่ตูดกับหลังโดนน่ะ หนังแท้ครับ
แต่เรื่อง Console ลายไม้ มันก็คือพลาสติกมานานละนะครับ

ในราคาเดียวกันนี้ Level เดียวกัน
ยี่ห้อไหนก็เป็นครับ

ถ้าอยากเอาหนังหรูๆ Console ไม้แท้
ชี้นิ้วไปที่ Lexus เลยครับ ถ้าตระกูลญี่ปุ่น

ออฟไลน์ np3

• Newbie
  • *
Benz ในไทยรุ่นใหม่ๆนี่หนังปลอมทั้งคันนะครับ

BMW ก็รุ่นใหม่ๆก็หนังปลอมทั้งคันนะครับ

ไม่มีหนังแท้ซักแผ่นนะครับ อย่าเผลอเอาไปเทียบนะครับ  ;D

ออฟไลน์ fernando

• Newbie
  • *
Rolls-Royce น่าจะไม้แท้ครับ งานประณีตมาก  ;D

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
เดี๋ยวนี้พวกยุโรปอย่าง MB  หรือ BMW แทบไม่มีหนังแท้แล้วครับ
เพราะมันไม่ทน ใช้ไปซักพักเจออากาศร้อนๆแตกเรียบ
เลยกลายเป็นหนังเทียมหมดแล้วครับ อย่าง alcantara นี่เด็ดมาก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ปัญหาของหนังแท้ที่เจอก็ แตกลายงาครับ แต่ถ้าชอบจริง ทำข้างนอกก็ได้ครับ สัก3หมื่นกว่า น่าจะพอใจในระดับนึง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สมัยนี้เทรนด์เมืองนอกส่วนเล็กๆที่เริ่มนิยมกันมากขึ้นคือเทรนด์รักสัตว์ ถ้าเบาะทั้งคันไม่ต้องล้มวัวล้มควายล้มแกะมาทำ ถือว่าเป็นรถที่น่ารัก
แต่อันนี้แล้วแต่รสนิยมคนนะ ผมก็ไม่ใช่คนรักสัตว์ทุกอย่างทุกตัว รักแค่แมว และแค่บางตัว ถ้าจะเลือกหนังเทียม ผมมีความคิดว่าหนังเทียมต้องเป็นแบบคุณภาพดี และใช้ทน ทำความสะอาดง่าย นั่นคือหนังเทียมที่น่าใช้

ทุกวันนี้คุณดูโบรชัวร์เขาจะเขียนว่า "หนังแท้และวัสดุหนังสังเคราะห์" เพราะส่วนที่โดนร่างกายเป็นหนังแท้ แต่ส่วนอื่นไม่ใช่ หรืออย่างของเบนซ์ที่เขียนว่าหนัง Artico นั่นก็เป็นหนังเทียม แต่เป็นหนังเทียมที่สัมผัสดีใช้ได้

ผมว่าอย่าไปซีเรียสมากกับการที่ว่าล้มวัวล้มควายมาหรือใช้เคมีทำหนังแผ่นนั้นมาเลย ตราบใดที่มันให้สัมผัสที่คุณพอใจ และทำความสะอาดง่ายไม่แตกลายงา
เว้นเสียแต่ว่าตอนโฆษณาคนขายบอก "หนังแท้ทั้งคัน" แล้วดันเป็นหนังเทียมปนมา อันนี้ทางวาจาสัจจะถือว่าตระบัดสัดสมควรโดนยึดเมือง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Rolls-Royce น่าจะไม้แท้ครับ งานประณีตมาก  ;D
หนังลูกวัวด้วยนะ
จอดตากแดดแป๊บเดียว เสียวน๊านนาน

ถ้ารถบ้านๆ อยากเปลี่ยนไม้พลาสติกเป็นไม้แท้ ลองดูร้าน full option ครับ
ผมว่างานเค้าสวยอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ty ESC

หนัง Artico เบนส์นี่ นั่งนานๆตรูด เหงื่อออกมากกว่า

แต่ผมชอบมากเลยครับ เอาฟองน้ำล้างจานกับ ซันไล อ่อนๆ ลูบเช็ดได้เลย ขาวสะอาดง่ายๆ ทนดีด้วย

ตรงไหนดำๆผมลูบแรงๆได้ไม่กลัวพัง

แต่พอได้ไปนั่งหนังแท้ทีไรก็แอบเคลิบเคลิ้มแต่คิดๆไปถ้าใช้หนักๆแบบผมหนังแท้คงพังไปนานแล้ว

ออฟไลน์ 0%

นี่มันยุคไหนแล้ว วัสดุสังเคราะห์ ให้อาเจ๊กอาแปะ บอก แกคงบอกไม่ได้ ยกเว้น จะยกขึ้นมาดม ชื่นจายย  ::) ::)

ออฟไลน์ S55B30

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจว่า TEANA ใช้ไม้จริงหรือเปล่า เพราะว่าผิวสัมผัสมันช่างคล้ายไม้ของจริงมาก

ออฟไลน์ mothsan

รถญี่ปุ่นอย่างแอคคอร์ดกะเทียน่าน่าจะมีหนังแท้อยู่ในส่วนที่สัมผัสครับ แคมรี่ก็น่าจะเหมือนกันแต่อาจจะเป็นหนังควายแทนนะครับอันนี้จริงๆไม่ได้กวน
 ส่วนลายไม้ไม่มีจริงสักชิ้นแน่นอนครับไม่ว่าค่ายไหนของญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ IS2000

ผมว่า BMW ที่เอามาขายในไทยส่วนมากยังเป็นเบาะหนังแท้นะครับ (ถ้าหนังเทียมของ BMW จะเรียก Leatherette) เบาะ Dakota ที่ส่วนใหญ่มากับรถถึงจะไม่ใช่หนังแท้ 100% แต่จุดรองนั่งก็ยังเป็นหนังครับ ส่วน MB หลายรุ่นมาเป็นเบาะ Artico ซึ่งจะเป็นหนังเทียมที่ทำให้เหมือนหนังแท้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

AuNaraKa

ไม่แน่ใจว่า TEANA ใช้ไม้จริงหรือเปล่า เพราะว่าผิวสัมผัสมันช่างคล้ายไม้ของจริงมาก

ลายไม้แท้ราคาเท่าไหร่รู้ไหมครับ ไม่มีทางเลยจะมาอยู่ในรถระดับนั้นครับ

jaesz

พูดถึงหนังเทียมแล้ว ผมชอบของ BMW ที่สุดแล้ว เป็นหนังเทียมที่ทน สีไม่ลอก ไม่ขาดง่าย ยืดหยุ่นดี ไม่ร้อน ผิวสัมผัสดี จะสิบกว่าปีก็แทบจะเหมือนตอนออกรถใหม่ ๆ