ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับรถมีอาการกระตุก  (อ่าน 2774 ครั้ง)

ออฟไลน์ pluem

• Newbie
  • *
สอบถามครับรถมีอาการกระตุก
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 21:33:52 »
รถเพิ่งซื้อมาครับ mazda2 1.3 วิ่งมา 1400กว่าโล จะสอบถามว่า
1. เวลาเหยยีบเบรคค้างไว้ ( รถหยุดนิ่ง ) เข้าเกียร์ D - M mode แล้วเข้าตำแหน่งเกียร์2 พอลดเกียร์มายังเกียร์ 1 ( รถอยู่นิ่งๆ เหยยีบเบรคค้างไว้ตลอดครับ ) รถมีอาการกระตุก อาการแบบนี้ปกติหรือไม่ครับ

2. เวลาสตาร์ทรถใหม่ๆ ช่วงความเร็วต่ำๆ เกียร์ 1-2 บางทีรู้สึกว่ารถมีอาการกระตุกนิดๆ แต่อาการไม่กระตุกแรงเท่าข้อที่ 1 อาการแบบนี้ปกติอีกหรือไม่

3. ถ้าไม่ปกติ คิดว่าเป็นที่อะไรหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามครับรถมีอาการกระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 00:54:36 »
ขอตอบข้อ2นะครับ ไม่รู้จะช่วยได้ไหม
ผมคิดว่าน่าจะเป็นอาการปกติของเกียร์skyactiv

รถcx5ผมช่วงความเร็วต่ำๆ
ช่วงรอยต่อจากเกียร์1จะไป2
ถ้าความเร็วถึงระดับนึงแต่ยังไม่เปลี่ยนไปเกียร์2
ซึ่งถ้าเราคาคันเร่งไว้เท่านั้น มันจะมีอาการเย่อเล็กๆนะครับ
(เพื่อนผมอีกคนที่ใช้cx5ก็เป็นแบเดียวกัน)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 09:51:38 »
1.ผมคิดว่าปกติของเกียรตัวนี้ครับ ผมขับโหมด m ทุกวัน รถติดๆ ขี้เกียจแตะคันเร่ง แต่คันหน้าไหลไปแล้ว
เกียร์ 1 ก็ช้าเกินไปก็กดเปลี่ยนเกียร์ 2 เลย พอคันหน้าหยุด ก็ลดเกียร์มาเป็นเกียร์ 1 มันก้อกระตุก คล้ายๆขับมอไซต์ที่เกียร์ต่ำๆ
2.เป็นเหมือนกันและก้คิดว่าปกติ

ผมเคยขับ 3 sky ของเพื่อนผมก็เป็นแบบเดียวกันเด๊ะครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 16:47:56 »
ไม่ได้ใช้2ครับ แต่มาบอกว่าเกียร์cvtของexไม่เป็นแบบนี้ ลื่นนิ่มไม่กระชากไม่กระตุกใช้มาจะ5ปีละปกติดี ถ้ากระตุกผมว่าเป็นปัญหาละครับรถก็ยังใหม่ อีก3ปีจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 17:33:54 »
ผมว่าเกียร์ออโต้แบบฟันเฟืองที่มีโซลินอยเยอะๆจะเป็นเหมือนกันหมดนะ