ผู้เขียน หัวข้อ: Civic 2016 Turbo ตัวธรรมดา มีเพื่อนๆท่านไหน เคยสัมผัส หรือเป็นเจ้าของบ้าง  (อ่าน 5155 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับเพื่อนๆ

ปลายปีนี้ ผมตั้งใจจะหารถไว้ใช้ส่วนตัวสักคัน เนื่องจากเจ้า CR-V G1 ที่ใช้อยู่ อายุอานามก็ล่วงเลยไปตามเวลา คงต้องเกษียณ มานอนบ้าน ส่วนเจ้า Mobi RS ก็ให้ภรรยาใช้

ด้วยความที่ค่อนข้างแฮปปี้ กับ 0 บริการยี่ห้อ H แถวบ้าน เลยมอง Civic เป็นลำดับแรก

ตรงๆ คือ ไม่เคยขับรถ มี Turbo แต่อยากลอง  ;) ประกอบกับ ไม่ต้องการอุปกรณ์หลายๆอย่างที่ รุ่น RS มีให้ และไม่อยากเจอปัญหาที่อาจเกิดจากระบบไฟฟ้าที่เพิ่มเข้ามา หากต้องใช้เขา 10 ปี+

หวยเลยมาออกที่รุ่น Turbo ธรรมดา ราคา 1,099,000 บาท

คำถามที่อยากรบกวนเพื่อนๆ คือ

1) รุ่นนี้ มีจุดลดต้นทุน ซึ่งต่างจากรุ่น RS และไม่ได้แจ้งไว้ในใบสเป๊ค ไหมครับ? เช่น แผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรง ซึ่งผมเดาว่าอาจจะไม่มี

2) กระจังหน้าของรุ่นนี้ เป็นสีเงิน แบบ EL ใช่ไหมครับ? (ผมตั้งใจจะสั่งสีดำ)

ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ ที่เพื่อนๆให้ได้ จะขอบพระคุณมากครับผม

ป.ล. ไม่เข้าใจว่า ทำไมหาข้อมูลรุ่นนี้ ในเนท ไม่ค่อยเจอ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2016, 22:59:30 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
รบกวนถามนิดนึงครับ
"ศูนย์ H ที่ประทับใจ"
พอจะบอกใบ้ได้มั๊ยครับว่าศูนย์ไหน  :D

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
พอจะบอกใบ้ได้มั๊ยครับว่าศูนย์ไหน  :D

Honda Wong Ladprao ฝั่งตรงข้าม ร.ร.หอวังครับ

ในเนท เคยเห็นหลายๆท่าน ไม่ค่อยแฮ้ปปี้กับ 0 นี้ แต่สำหรับผม โดยรวม คุณภาพงาน ความรวดเร็ว ถือว่าค่อนข้างโอเคครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2016, 23:07:08 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Alcatraz

ไฟ ambient สีแดงตรงกลางไฟอ่านแผนที่ ถ้านึกไม่ออกให้นึกถึง FD เป็นสีน้ำเงิน พอมา FB หายไป FC มีเฉพาะ RS และเป็นสีแดงเข้ากับชุดเข็มวัดความเร็ว

ไม่มีไฟเบรคดวงที่ 3 ไปติดที่สปอยเลอร์แทน

ไฟ ambient สีแดงตรงกลางไฟอ่านแผนที่ ถ้านึกไม่ออกให้นึกถึง FD เป็นสีน้ำเงิน พอมา FB หายไป FC มีเฉพาะ RS และเป็นสีแดงเข้ากับชุดเข็มวัดความเร็ว

ไม่มีไฟเบรคดวงที่ 3 ไปติดที่สปอยเลอร์แทน

เรื่องไฟเบรค ดวงที่สาม คือผมนึกภาพไม่ออกครับ

หมายถึงรุ่นนี้มีสปอยเลอร์ให้ และมีไฟเบรคดวงที่สามอยู่ หรือครับ?  ???

รบกวนอีกคำถามครับผม.. เกียร์รุ่นนี้ เป็นแบบเฉพาะของ Civic Turbo คือ มีแค่ P R N D และ S เท่านั้น ไม่มี L ใช่ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2016, 23:20:39 โดย Zachary C »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

เรื่องไฟเบรค ดวงที่สาม คือผมนึกภาพไม่ออกครับ

หมายถึงรุ่นนี้มีสปอยเลอร์ให้ และมีไฟเบรคดวงที่สามอยู่ หรือครับ?  ???

รบกวนอีกคำถามครับผม.. เกียร์รุ่นนี้ เป็นแบบเฉพาะของ Civic Turbo คือ มีแค่ P R N D และ S เท่านั้น ไม่มี L ใช่ไหมครับ?
ไฟเบรคอยู่ที่แผงหลังครับ แบบหลอดไส้ธรรมดา เพราะรุ่นนี้ไม่มีสปอยเลอร์
และรุ่น Turbo ธรรมดา ไม่มี Paddle shift รุ่นนี้จึงมีโหมด L (Low) ให้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

คำถาม 2 ข้อ จขกท เข้าใจถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ AkE

ทั้ง 2 ข้อถูกละครับ ผมว่าก้โอเคนะครับถ้าไม่ได้เน้นออปอะไรมากก้โอเคครับแต่สาเหตุที่หาข้อมูลไม่ค่อยเจอเพราะคนออกไม่เยอะครับ

เพราะส่วนใหญ่ไป RS กับ 1.8EL หมดครับรุ่นนี้เลยเงียบๆไป

ออฟไลน์ iamwutdy

1. เรื่องวัสดุนั้นเหมือนกับรุ่น rs หมดครับ มีแผ่นกันความร้อน ประตูหลังก็บุนิ่มทั้งหมดเหมือนกัน ต่างกันตรงที่ไฟในรถจะไม่มีครับ ambient light จะไม่มีครับ นอกนั้นเหมือน ๆ กัน

2.กระจังหน้าไม่เหมือนกัน แต่เปลี่ยนได้ครับ

ออฟไลน์ Joii

คำตอบของทั้งสองข้ออยู่ในรูปข้างล่างนี้ครับ ;)

ป.ล. ดีใจด้วยครับกับข้อ 1)
ป.ล.2 การเก็บรายละเอียดฝากระโปรงท้ายรถงานเรียบร้อยเหมือนรุ่น rs ครับ อันนี้เพิ่มเติมให้ดีใจอีก 5555
ป.ล.3 รูปนี้ผมเอามาจากในเน็ตนะ อิอิ

ออฟไลน์ eaksuchart

แทบจะเหมือนกันหมดครับ ยกเว้นอุปกรณ์ตกแต่ง RS พิเศษต่างๆ

ออฟไลน์ Tapanan

ผมชอบตัว Turbo ธรรมดา มองที่การใช้งานเข้ากับเรา 1 แสนที่เพิ่มประยัดไว้เติม น้ำมันครับ ออกมา Retro Fit ไฟหน้าดี.. เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนช่วงล่างใส่สตัท ก็จบ...

ออฟไลน์ Nikle_pk

Honda Wong Ladprao ฝั่งตรงข้าม ร.ร.หอวังครับ

ในเนท เคยเห็นหลายๆท่าน ไม่ค่อยแฮ้ปปี้กับ 0 นี้ แต่สำหรับผม โดยรวม คุณภาพงาน ความรวดเร็ว ถือว่าค่อนข้างโอเคครับ  :D

ศูนย์นี้ล่ะครับ (เซลชื่อน....) ที่สลับเบาะผมใน Jazz
ผมซื้อตัว Vtce เซลแถมเบาะหนัง ผมขอผ้าหุ้มเบาะเดิม
กลับมาด้วย เซลก็บอกจัดการให้เรียบร้อยใส่ไว้ในท้ายรถ
ถึงบ้านผมก็โยนลงห้องเก็บของเลย หลังจากนั้นจะเอาให้
เพื่อนที่มาขอซื้อไปใส่รุ่นธรรมดา แต่ปรากฏว่าพอแกะออกมา
ได้เป็นผ้าหุ้มเบาะตัวธรรมดาซะงั้น ผ้าหุ้มเบาะ VTEC ผมโดนสลับ
ก็เลยไม่ซื้อรถที่นี่อีกเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ศูนย์นี้ล่ะครับ (เซลชื่อน....) ที่สลับเบาะผมใน Jazz
ผมซื้อตัว Vtce เซลแถมเบาะหนัง ผมขอผ้าหุ้มเบาะเดิม
กลับมาด้วย เซลก็บอกจัดการให้เรียบร้อยใส่ไว้ในท้ายรถ
ถึงบ้านผมก็โยนลงห้องเก็บของเลย หลังจากนั้นจะเอาให้
เพื่อนที่มาขอซื้อไปใส่รุ่นธรรมดา แต่ปรากฏว่าพอแกะออกมา
ได้เป็นผ้าหุ้มเบาะตัวธรรมดาซะงั้น ผ้าหุ้มเบาะ VTEC ผมโดนสลับ
ก็เลยไม่ซื้อรถที่นี่อีกเลยครับ

เวรกรรม.. ไม่น่าเกิดขึ้นเลย! ผมเองก็ไม่เคยเจอกรณีแบบนี้ เพราะ ตอนซื้อ แทบไม่ขอของแถมอะไรเลย เปลี่ยนเป็นส่วนลดเงินสดหมด

หวังว่า.. จะเป็นที่เซลคนหนึ่งเท่านั้น..

??? ???