ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ครับ เกี่ยวกับ teana sport 200xl กับไม่ sport ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 11374 ครั้ง)

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *
พอดีว่าจะซื้อ teana อ่ะครับ ต้องการทราบว่ารุ่น sport 200xl กับไม่ sport  ต่างกันอย่างไรครับ ขอบคุณมากสำหรับคำถามครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ผมรู้แค่ชุดแต่งรอบคัน กับ ภายในสีดำคร้าบ เครื่องยนต์เหมือนเดิมคร้าบ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
เทียน่าสปอตจะแยกเป็นรุ่นย่อยอีก2 รุ่น คือรุ่นมีเครื่องเล่นดีวีดีเนวิเกเตอรืนำทาง กับไม่มี(แต่ถ้าตัว250จะบังคับว่าถ้ารุ่นsport ต้องมีเครื่องเล่นเนวิเกเตอรืนำทาง)

เอารุ่นที่ไม่มีจอdvd เนวิเกอร์เตอร์นำทางก่อนนะ
ต่างจากรุ่นปกติคือ

1. มีสเกิตหน้าหลังแต่งจากโรงงานมากับรถเลย
2.  ภายในทั้งเบาะและการตกแต่งจะเป็นโทนดำทั้งหมด(รุ่นปกติจะเป้นสีครีม)

รุ่นที่มีจอdvd เนวิเกอร์เตอร์นำทาง
1. 1. มีสเกิตหน้าหลังแต่งจากโรงงานมากับรถเลย
2.  ภายในทั้งเบาะและการตกแต่งจะเป็นโทนดำทั้งหมด(รุ่นปกติจะเป้นสีครีม)
3.  มีกล้องมองหลัง+ จอเครื่องเล่น DVD +เนวิเกเตอร์นำทาง+ลำโพงที่เสียงดีกว่ารุ่นปกติ

โดยส่วนตัว เชียรืแบบไม่มีเนวิเกเตอร์ เพราะประหยัดตังได้อีกเยอะ ไปติดเองข้างนอกดีกว่า ถูกกว่า

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ เด๋วว่าจะไปที่ศูนย์ดูอีกทีนึง มีอะไรก็แนะนำกันได้นะครับ :) :)

ออฟไลน์ prai

เทียน่าดีทุกอย่างครับ ยกเว้นเกียร์
ถ้าสมมุติขับมาเร็วๆ แล้วเบรกกระทันหัน แล้วสมองกลสั่งการให้ระบบรักษาความปลอดภัยของเกียร์ทำงาน
คุณจะไม่สามารถเร่งเครื่องได้ในทันทีครับ เพราะฉะนั้นอย่าขับเร็วมากนะครับ
ปัญหานี้นิสสันเองหาทางแก้แล้วหรือยัง?

ออฟไลน์ 12345678910

แนะนำให้ไปลองอ่านในเทียน่าคลับจะรู้ว่าล็อตใหม่ๆ ไม่มีปัญหาเรื่องนี้แล้ว ล็อตเก่าๆเค้าก็เคลมใหม่ให้

http://www.teana-club.com/webboard/index.php?board=2.0

ออฟไลน์ PREM

ขับแล้วอย่าเผลอหลับนะครับ ;D
แนะนำให้่อีกข้อว่า ถ้าซื้อมาแล้วเติมแก๊สโซฮอล์ 91 ได้ สมรรถนะกับอัตราสิ้นเปลือง ไม่ต่างจาก 95 แต่อย่างใดครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ WS.

เทียน่าดีทุกอย่างครับ ยกเว้นเกียร์
ถ้าสมมุติขับมาเร็วๆ แล้วเบรกกระทันหัน แล้วสมองกลสั่งการให้ระบบรักษาความปลอดภัยของเกียร์ทำงาน
คุณจะไม่สามารถเร่งเครื่องได้ในทันทีครับ เพราะฉะนั้นอย่าขับเร็วมากนะครับ
ปัญหานี้นิสสันเองหาทางแก้แล้วหรือยัง?

ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ
- แต่ปัญหานั้นผมไม่เคยเจอเลยนะครับ การใช้รถของผมทุกวันเสาร์-วันอาทิตย์ ผมจะได้ใช้รถความเร็วประมาณ 150-170 ในบ้างช่วงของการเดินทางประมาณ 40-50 นาที ( 304,motor way,331)
  มีอาทิตย์ที่ผ่านมา ยอมรับว่าขับเล่นมากับ MZ3 2.0 สุดสวย มาบนถนน 304 ( เขาหินซ้อน )  มีเหตุต้องเบรคในทันที และต้องเร่งอีกครั้ง รถก็สามารถ
  ทำได้ดี ในตอนนั้นการกด Sport Mode ด้วย  แต่ทั้งนี้ไม่แน่ใจว่ารถผมเป็น Lot ที่มีการเปลี่ยนหรือแก้ไขหรือยังนะครับ ผมใช้มาประมาณ  7 เดือนและระยะทางประมาณ 17000 km
- แต่ที่ไม่ดีเท่าที่ควรคือการกระตุกเล็กๆของรถเมื่อใช้ความเร็วต่ำ 10-20 ในรถบางคันผมยังเจอในรถของลูกพี่ลูกน้องผม ที่เป็น 250XV ที่ซื้อมาในเวลาใกล้กัน นะครับของผมยังไม่เคยเจอ

ออฟไลน์ Lertvarit

รู้สึกว่าจะมีไฟหน้า ไม่ก็กระจังหน้า รมดำด้วยครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ PREM

ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ
- แต่ปัญหานั้นผมไม่เคยเจอเลยนะครับ การใช้รถของผมทุกวันเสาร์-วันอาทิตย์ ผมจะได้ใช้รถความเร็วประมาณ 150-170 ในบ้างช่วงของการเดินทางประมาณ 40-50 นาที ( 304,motor way,331)
  มีอาทิตย์ที่ผ่านมา ยอมรับว่าขับเล่นมากับ MZ3 2.0 สุดสวย มาบนถนน 304 ( เขาหินซ้อน )  มีเหตุต้องเบรคในทันที และต้องเร่งอีกครั้ง รถก็สามารถ
  ทำได้ดี ในตอนนั้นการกด Sport Mode ด้วย  แต่ทั้งนี้ไม่แน่ใจว่ารถผมเป็น Lot ที่มีการเปลี่ยนหรือแก้ไขหรือยังนะครับ ผมใช้มาประมาณ  7 เดือนและระยะทางประมาณ 17000 km
- แต่ที่ไม่ดีเท่าที่ควรคือการกระตุกเล็กๆของรถเมื่อใช้ความเร็วต่ำ 10-20 ในรถบางคันผมยังเจอในรถของลูกพี่ลูกน้องผม ที่เป็น 250XV ที่ซื้อมาในเวลาใกล้กัน นะครับของผมยังไม่เคยเจอ

คันของผมก็ยังไม่เคยเจออาการเร่งไม่ขึ้นครับ ออกตั้งแต่เดือนกรกฎา 52 (คันที่ 820 ในสายการผลิต ;D) เป็นล็อตแรกๆ ชัวร์ๆ

แต่ที่เจอคืออาการกระตุกเหมือนคุณ nuvolarix เลยครับ กระตุกเวลาเบรกจนกำลังจะหยุด (ความเร็ว 10-20)
อีกแบบที่เจอคือเวลาแตะคันเร่งเบาๆ เพื่อออกตัว พอแตะคันเร่งปุ๊บจะกระตุกเหมือนโดนถีบเบาๆ มักจะเป็นเวลาขับรถมาเร็วๆ แล้วเปลี่ยนมาขับช้าๆ (เช่นขับเข้าหมู่บ้านอะไรแบบนี้ครับ)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ yod artstu

ผมและคุณพ่อ อยากได้ภายในสีดำ โดยที่สีภายนอกรถไม่ใช่ ขาว และ ดำ
เทียน่าเลยถูกตัดออกจากตัวเลือก ทั้งๆที่ส่วนตัวนั่งแล้วชอบมากกกกกกกกก
แต่ติดที่สีภายในมันสว่างสดใสเกินไป และคันที่เป็นตัวโชว์ที่โชว์รูม
พวงมาลัยมีคราบกระดำกระด่างแล้วด้วย แสดงว่ามันเลอะง่ายจริงๆ

อยากได้ภายในสีดำจริงจรี๊งงงงง
: )

ออฟไลน์ Noars

• Newbie
  • *
ภายในดำดูแลง่ายกว่าเยอะครับ

ปัญหาเรื่องเกียร์ผมยังไม่เคยเจอนะครับ อาจเป็นเพราะยังไม่เคยขับทางไกลเลยอ่ะครับ
ทุกอย่างดีหมดครับ ตินิดนึงเวลาขับช้าๆในเมืองเหมือนยังไม่ค่อยนุ่มอ่ะครับ ไม่รู้เป็นเพราะยางติดรถรึเปล่า

ส่วนเรื่องน้ำมันแก็ส 91 น่าจะวิ่งได้ระยะทางมากกว่า E20 ครับ แต่แก็ส 95 ยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เรื่องอุปกรณ์อื่นๆเช่นจอ+ระบบที่ตั้งค่าต่างๆเช่นหน่วงเวลาไฟได้ก็รู้สึกมีในจุดนี้นะครับ
แต่รายละเอียดลงลึก ต้องลองถามคุณ sulley ที่ใช้รถรุ่น Sport 2.0 อยู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sulley

• Newbie
  • *
  • ????????????
มาแล้วว โดนจุดธูปเรียกมาอิอิ สิ่งที่ต่างก็เหมือนๆกับที่ทางข้างบนแจ้งมานะคับ แต่อีกอย่างที่ผมชอบมากๆๆคือการตั้งค่า
ต่างๆๆของรถ เช่น หน่วงเวลาปิดไฟหน้าตั้งได้เป็นวินาที ตั้งความดังเครื่องเสียงตามความเร็วรถ ตั้งการแจ้งเตื่อนต่างๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครือง ค่าเฉลี่ยการใช้น้ำมันแบบพอทกราฟ ซึ่งตั้งได้จากหน้าจอตรงกลางเลยไม่ต้องเข้าไปตั้งที่ศูนย์เหมือนตัวธรรมดา แล้วGPSใช้ของ Garmin ซึ่งสามารถอัพเดทได้เรื่อยๆๆไม่มีค่าใช้จ่ายเหมือนของโต ตอนนี้ก็ได้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดเหมือนเครื่องซื้อแยกเลยคับบ อัพผ่านsd card แล้วกล้องถอยหลังก็ดีมากๆไม่เหมือนแบบที่ไปติดเองนะคับ เพราะอันนี้จะกะวงเลี้ยวให้ตามพวงมาลัยเลย เป็นเส้นขึ้นมาเลยว่าเราหักพวงมาลัยเท่านี้จะเลี้ยวไปตรงไหน กะได้แบบตรงแป๊ะ แต่ผมก็ถอยชนไปรอบแล้วเพราะไม่ได้มอง5555

ส่วนเรื่องเกียร์กระตุกเหมือนโดนถีบเวลาชลอความเร็วเนี่ยเกิดจากเกียร์มันมีเอนจิ้นเบรกให้หน่ะคับ ซึ่งบางคันอาจมากไปเลยกระตุกแต่เด๋วก่อนนนมันสามารถตั้งได้นะคับ เข้าไปที่ช่างอนันต์ กรุงไทย สามารถตั้งเอนจิ้นเบรกได้เลยผ่านคอมพ์ว่าจะเอามากน้อยแค่ไหน รับรองหายชัวร์ ตั้งไว้มากก็กระตุกมากครับแต่ลดได้ ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
มาแล้วว โดนจุดธูปเรียกมาอิอิ สิ่งที่ต่างก็เหมือนๆกับที่ทางข้างบนแจ้งมานะคับ แต่อีกอย่างที่ผมชอบมากๆๆคือการตั้งค่า
ต่างๆๆของรถ เช่น หน่วงเวลาปิดไฟหน้าตั้งได้เป็นวินาที ตั้งความดังเครื่องเสียงตามความเร็วรถ ตั้งการแจ้งเตื่อนต่างๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครือง ค่าเฉลี่ยการใช้น้ำมันแบบพอทกราฟ ซึ่งตั้งได้จากหน้าจอตรงกลางเลยไม่ต้องเข้าไปตั้งที่ศูนย์เหมือนตัวธรรมดา แล้วGPSใช้ของ Garmin ซึ่งสามารถอัพเดทได้เรื่อยๆๆไม่มีค่าใช้จ่ายเหมือนของโต ตอนนี้ก็ได้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดเหมือนเครื่องซื้อแยกเลยคับบ อัพผ่านsd card แล้วกล้องถอยหลังก็ดีมากๆไม่เหมือนแบบที่ไปติดเองนะคับ เพราะอันนี้จะกะวงเลี้ยวให้ตามพวงมาลัยเลย เป็นเส้นขึ้นมาเลยว่าเราหักพวงมาลัยเท่านี้จะเลี้ยวไปตรงไหน กะได้แบบตรงแป๊ะ แต่ผมก็ถอยชนไปรอบแล้วเพราะไม่ได้มอง5555

ส่วนเรื่องเกียร์กระตุกเหมือนโดนถีบเวลาชลอความเร็วเนี่ยเกิดจากเกียร์มันมีเอนจิ้นเบรกให้หน่ะคับ ซึ่งบางคันอาจมากไปเลยกระตุกแต่เด๋วก่อนนนมันสามารถตั้งได้นะคับ เข้าไปที่ช่างอนันต์ กรุงไทย สามารถตั้งเอนจิ้นเบรกได้เลยผ่านคอมพ์ว่าจะเอามากน้อยแค่ไหน รับรองหายชัวร์ ตั้งไว้มากก็กระตุกมากครับแต่ลดได้ ;D

นานๆ มันจะตอบมีสาระสักทีนะเนี่ย รถผมไม่มีปัญหาเกียร์กระตุก มีแต่ปัญหาเมียกระตุก เวลาขับเร็วครับ แก้ยากมาก
เข้าศูนย์โทรคุยกับช่างอนันต์ แกบอกว่า ของแกก็เป็นยังแก้ไม่ได้เหมือนกัล 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับได้รู้เยอะเลย :) :)