ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น The Complete History : Nissan PRESEA อัญมณีเม็ดงาม.. //  (อ่าน 4319 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
The Complete History : Nissan PRESEA
อัญมณีเม็ดงาม Timeless Design ที่สุดท้าย...ไม่ได้ไปต่อ

เชิญรับชมได้เลยครับ เป็นบทความที่ผมมั่นใจว่า สมบูรณ์ที่สุด
เท่าที่เคยมีมาในฉบับภาษาไทย

http://www.headlightmag.com/nissan-presea-the-complete-history/

ออฟไลน์ jumpon77

ผมคนหนึ่งหละทีเคยเห็นเจ้าPRESEA แถมเปน2เจนอีกต่างหากเพราะผมทีเคยเจอมาคันแรกเปนผ.อ รร ตอนทีผมเรียน ปวชนันครับน่าจะรุ่นมีฝาครอบนะครับ มันก็สวยนะครับตอนนันยุคอินเตอร์เน็ตยังเปน52Kอยู่เลยน่าจะปี2004ครับทีผมเจอรถรุ่นนี้ครั้งแรกตอนนันยังหาข้อมูลน้อยมากๆครับแถมgoogleพึงเปีดตัวไม่นานนะครับแต่ยังไงสวยอยู่ดีครับ ขอบคุณHistory ดีๆๆจากพีจิมมีนะครับขอให้หายป่วยไวๆๆนะครับพีจิม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ตอนผม ป.6 น้าเป็นเซลส์ขาย Nissan
พอลูกค้าซื้อรถก็ต้องเอารถลูกค้าไปติดอุปกรณ์ต่างๆ เพิ่ม
ผมก็ได้มีโอกาสได้นั่งรุ่น R10 1.6 เกียร์ธรรมดาไปด้วยทั้งวัน

รู้สึกได้เลยว่ารถเล็กและแคบ ทั้งๆ ที่ผมเป็นเด็กประถมสูงแค่ 130ซม.
แต่ที่แน่ๆ คือรถสวยมากกก ทั้งภายนอกและภายใน
เป็นดีไซน์ที่ลงตัว สวยไร้กาลเวลาจริงๆ

เดี๋ยวกลับไปเปิดแคตตาล็อคเสพความงามอีกสักครั้งดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 19:59:00 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออฟไลน์ recycleman

เคยนั่งแท๊กซี่ที่เป็นตัว r10 ครับ ถือว่าหายากมากในตอนนั้นเพราะนิสสันที่เป็นแท๊กซี่เยอะๆก็คือเซนทร้ากับnv

สมัยนั้นยังเด็กที่รับรู้ได้ก็แค่มันคือรถนอกเลยทำให้ดูโก้หรูกว่าเซนทร้าอยู่นิดๆ

ออฟไลน์ ps000000

วัย 40 กว่าอย่างผม ทันรุ่นนี้แน่นอน

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
ไม่รู้จักเลยไม่เคยเห็นมาก่อน

ออฟไลน์ CJ.

รุ่นนี้ Timeless จริงๆเลยครับ

ช่วงก่อนยังเจอสภาพดีๆวิ่งบ้าง แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเจอแล้ว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tomz

ผมไม่เคยเห็นเลยนะรุ่นนี้
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ผมเองก็เคยสงสัยว่ารถยนต์ชื่อเก่าๆในอดีตที่เคยเห็นในหนังนั้นหายไปไหนกันหมด ตอนนี้พอจะนึกภาพออกละครับ

ออฟไลน์ yod artstu

อะไหล่เซียงกงเริ่มหายากแล้วครับตอนนี้
ผมเห็นจอดอยู่ที่อู่รออะไหล่ประจำเลยครับ
ผมใ้ช้ PrimeraP11 จนทุกวันนี้ แค่โช้คหน้ายังหาของเทียบลำบากเลย
ได้แกเบรียลมา แข็งกว่าเดิมแถมดังกุกๆอีก

P11 ผมก็ไม่มีถุงลม และ ABS ซึ่งเหมือนพรีเซียไม่มีผิด
และราคาที่ตั้งตอนนั้นก็ 699,990 เหมือนกัน
ตอนนั้นนังเด็กไปดูมอเตอร์โชว์สวนอัมพรแล้วกลับบ้านมาก็ตัดสินใจซื้อเลย

เด็กๆมหาลัยรุ่นน้องๆมีหลายคนที่ใช้รุ่นนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 21:41:20 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ thanakorn

ผมว่ารุ่นแรกดูสวยกว่ารุ่นสองอีก เป็นรถที่ดูหรูหราจริงๆในสมัยนั้น ขอบคุณครับที่ทำมาให้อ่าน

ออฟไลน์ SM.

สุดยอดเลยรุ่นนี้ จำได้ ยุคนั้น nissan มีรถสวยๆ 2 คัน คือ Presea + Primera นี่แหละ

ออฟไลน์ Buffy

นอกจาก Alfa Romeo 156 ก็ Presea R10  นี้แหละที่ตอนวัยรุ่นใฝ่ฝันอยากได้มาก  สวย minimal classic อมตะ............ ท้ายสุด พ่อออก Accord G5 ให้แทน แหะแหะ

ปัจจุบันหากมีโอกาสเจอบนท้องถนนที่ไร จะดีใจตื้นเต้น เหมือนเจอเพื่อนเก่าแก่ ยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
รุ่นในตำนาน :-* :-* :-*
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Anvers30

เมื่อวานเจอแถวแจ้งวัฒนะ เจ้าของรักษาดีมาก ยังดูสวย สภาพนิ้งอยู่เลย 8)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สุดยอดเลยรุ่นนี้ จำได้ ยุคนั้น nissan มีรถสวยๆ 2 คัน คือ Presea + Primera นี่แหละ
ผมก็ทันสองรุ่นนี้ครับ ทั้ง 2 รุ่น สวยจริงๆ ตอนนั้นผมเด็กมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pee1818

หืมมมมมมมมมม ผมนี้คิดถึง R11 เลยครับ เคยใช่อยู่สีน้ำเงิน ใครจะว่ารถสวยไม่สวยไม่รู้
รู้แต่ว่าเปิดประตูลงรถเมื่อไหร่หล่อเมื่อนั้น(ประตูไม่มีกรอบ)  แถมกระจกไฟฟ้าและกระจกมองข้างพับปรับไฟฟ้า
เครื่องแรงดีครับ แต่กินน้ำมันอิบอาย เบาะนั้งสบาย เบรคหลังเป็นดรัม ช่วงล่างเกาะถนนดี และที่ชอบมากอีกอย่าง
เมื่อเปิดไฟเลี้ยวจะมีไฟช่วยส่องทางด้านข้างให้อันนี้ดีมาก ทุกวันนี้ถ้าเจอนี้ต้องมองตามคอแทบหักยังอยากเอามาทำเก็บเลยครับ
เสียดายที่ตอนนั้นต้องปล่อยเพราะ เริ่มเข้าอู่บ่อยและต้องใช้กระบะขนของเลยขาย ข้อเสียรุ่นนี้คือ ยางขอบประตูละลาย
โครมเมียมมือจับลอก อะหลั่ยบางตัวหายาก(ก็ไอ้ยางขอประตูนี้แหละ) บางตัวใช่กับซันนี่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 02:19:28 โดย pee1818 »

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ  :)

เหมือนได้ย้อนความทรงจำไปในวัยเด็กอีกครั้ง ช่วงผมเรียนมัธยม จำได้ว่า Nissan Presea นี่แหละที่สวยโดดเด่นจากรถทั่วๆไปในยุคนั้นมาก ผมตื่นเต้นเวลาเห็นรถรุ่นนี้บนถนนจนต้องหันไปมองทุกครั้งเลย หลังจากนั้นหลายปี ช่วงเรียนมหาลัย ผมเห็นรถรุ่นนี้บนถนนก็ยังรู้สึกว่าสวยสะดุดตาอยู่ เรียกได้ว่าสวยไร้กาลเวลาจริงๆ เป็นส่วนหนึ่งของความทรงจำเกี่ยวกับรถในวัยเด็กเลยครับ

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
ตอนที่ออกมาใหม่ๆจะเห็น R10 ของนักศึกษา ม.เอกชนท่านหนึ่ง

ล้อ OZ 16" ไม่มีพาร์ทใดๆ แต่ใส่ความเตี้ยให้รถได้จนหูปีกนกหน้าห่างจากพื้นถนนแค่กล่องไม้ขีดตั้ง

ไม่ติดฟิล์ม ไมล์ฟ้า วิ่งโชว์รถเรื่อยๆ หน้าst.John ถึงสุทธิสาร ภาพยังติดตาถึงทุกวันนี้ บอกได้คำเดียวว่า "งดงามที่สุด"

จนปี 1996 ที่จะซื้อรถ R11 เป็นตัวเลือกคู่กับ astra ด้วยราคาที่เท่ากัน 710,000 บาท

R11เหนือกว่าที่เครื่อง1.8 + แอร์ดิจิตอล นอกนั้น astra เอาเรื่องความปลอดภัยไปหมด

ทั้งที่มีแค่ ABS+airbag คุณพ่อเลือกความปลอดภัยเลยได้ opel astra จากเยอรมันแทน

อ้อ..blue bird attesa ของสมาชิกวง swan ก็สวยโดนอีกคันครับ  ::)
love me love my car

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ชอบไฟหน้าแบบเว้าเข้าของ R10 มาก ยังเสียดายว่าพอเป็น R11 ไฟหน้ากลับไปนูนปกติ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ Tan Int

เกิดไม่ทัน รู้แค่ว่ามันเป็นรถหายากคันนึง 5555 แต่วันนี้ก็เพิ่งเจอรุ่น R11 มานะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ redsun

ขอบคุณคุณ J!MMY มากครับผม

เมื่อผมอ่านประวัติของ NISSAN PRESEA แล้ว
ผมไม่สงสัยเลยครับว่าทำไม ทุกๆครั้งที่ผมมองรถรุ่นนี้แล้ว
ผมรู้สึกว่ามันเป็นรถที่สวย เป็นรถที่เรียบง่าย และลงตัวจริง
ถึงแม้กาลเวลาจะล่วงเลยมากกว่าร่วม 2 ทศวรรษ

แม้กระทั่งสีสันของตัวรถและกรรมวิธีที่เลือกใช้ก็มีคุณภาพคับแก้ว
กล้าที่จะใช้สีสันที่ต่างออกไป และทำออกมาได้เรียบร้อยดูสวยงามมากครับ
ผมมามองว่าโทนสีของรถปัจจุบันเราเนี่ยความกล้าหาญยังไม่เท่าคนสมัยก่อนด้วยซ้ำ
ปัจจุบันแทบจะเหลือแค่สีขาว ดำ และเทา เข้าไปทุกวันแล้ว

แม้จะเป็นรถขนาดไม่ใหญ่โตแต่ผู้ผลิต ก็มีความพยายามที่จะใส่ความมีเสน่าห์ ให้ตัวรถ
เป็นความคิดที่ดีและงดงามเป็นอย่างมาก และผมรู้สึกชื่นชมตัวโฆษณาที่ได้แนบไว้ใน REVIEW ด้วยครับ
ว่าได้สร้างคาร์แร็กเตอร์ที่ชัดเจน แนวความคิด ที่ผสานตัวรถและผู้ใช้ให้มาบรรจบพบกันได้เป็นอย่างดี

รถที่ถูกสร้างด้วยความตั้งใจ ในยุคที่การควบคุมต้นทุนยังไม่ดุเดือดอย่างในปัจจุบัน
รถที่ใส่ความสุข ความมีเสน่าห์ จินตนาการตามที่ใฝ่ฝัน

เป็นอัญมณีมีค่าที่ NISSAN ได้หยิบยื่นให้
และมันจะไม่ถูกสร้างออกมาเป็น PRODUCTION เช่นนี้อีกแล้ว
เป็นความทรงจำที่สวยงามมากครับ  :D

ออฟไลน์ Arm

นี้แหละนิสสันในแบบที่มันควรจะเป็น มีเอกลักษณ์ในแบบของมัน
คหสต.นิสสันในปัจจุบันขาดวิญญาณในการทำรถให้น่าใช้แบบสมัยก่อน ไม่รู้แรงดึงดูดให้เข้าไปหารถมันหายไปไหนหมด ยกเว้น sylphy turbo น่ะ ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition