ผู้เขียน หัวข้อ: ครบระยะ 6 เดือน ไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เป็นไรไหมครับ  (อ่าน 4592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือ วันนี้พ่อเอารถฮอนด้าซิตี้ไปเข้าศูนย์มา
ตอนที่ครบ 6 เดือน(ครั้งแรก) ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ตอนนั้นวิ่งไป 4000 โล เปลี่ยนเป็นน้ำมันซินเทติคของฮอนด้า (จำเกรดไม่ได้ แต่ราคา 1700 อะครับ)

พอมาคราวนี้ พ่อผมเป็นคนเอาเข้าศูนย์ เลยถามเขาว่า ไม่เปลี่ยนได้ไหม เพิ่งวิ่งไป 3000 โลเอง (ไมล์รวม 7000 ครับ) ช่างที่ฮอนด้าก็บอกว่า ไม่เป็นไร เค้าเลยเอารถเข้าไปทำความสะอาดพวกไส้กรองต่างๆ เค้าบอกว่ายังสะอาดอยู่เลย เหมือนไม่ได้ใช้ 5555 แล้วช่างก็ล้างรถให้เรียบร้อยเลยครับ อิอิ

สรุป เช็คระยะครั้งนี้ไม่เสียตังค์สักบาท แต่ช่างบอกว่า คราวหน้าต้องเปลี่ยนแล้วนะ ^_^

เลยจะมาถามพี่ๆว่า ไม่เปลี่ยนนี่ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ (หมายถึงเกี่ยวกับการรับประกัน เพราะตัวรถมันคงไม่เป็นไรอยู่แล้วเนาะ)  ทางศูนย์เค้ามีการบันทึกการเข้าเช็คระยะอยู่แล้วใช่ไหมครับ ถ้ารถมีปัญหาขึ้นมา เด๋วจะหาว่าผมไม่ทำตามข้อกำหนดอีก

ขอสอบถามเพื่อความมั่นใจครับผม ขอบคุณคร้าบบบ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เค้าต้องมีใบเสร็จให้อยู่แล้วนี่ครับ เวลาเปลี่ยนถ่าย ต้องมีบอกรายการว่าเราเช็คระยะได้รับบริการอะไรไปบ้าง ก้เอาใบเสร็จเนี้ยให้เค้าดูถ้ารถมีปัญหา บอกว่าช่างของคุณบอกว่ายังไม่ต้องเปลี่ยน ก้เลยไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ ก้เลยทำให้รถมีปัญหา

ออฟไลน์ Ruksadindan

แบบที่สังเคราะห์ขึ้นมา ถ้าไม่เกินหนึ่งปี ยังไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ผมว่า ถ้ารถยังอยู่ในประกันควรเปลี่ยนตามกำหนดครับ ไม่ควรเกิน อย่างกรณีของผม Altis1.8 ตอนนี้เครื่องพังอยู่TMT ปัญหาเสียงดังแก๊กๆมาจากเครื่องยนต์ แล้วรถสั่นไปทั้งคัน รอบเร่งไม่ขึ้น ศูนย์จะเปิดเครื่อง แต่ลูกค้าต้องจ่ายเอง(ทั้งๆที่อยู่ในประกัน)แต่ศูนย์บอกว่า คุณได้ละเลยต่อการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง (ศูนย์เลยอ้างว่าเกิดจากน้ำมันเครื่องไม่เปลี่ยนตามกำหนดค)ครับ

ออฟไลน์ Q

• Full Member
เครื่องมันจะอืด
ล่าสุด mobile 1 ขับได้ 6000โล 6เดือน อืดมาก