ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Mazda เปราะและทนทานน้อยกว่า toyota หรือไม่  (อ่าน 11309 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
Re: รถ Mazda เปราะและทนทานน้อยกว่า toyota หรือไม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 12:34:26 »
ที่บ้านผมตอนนี้มี mazda 3skyative อยู่ครับ บอกตรงๆ เรื่องแอร์ mazda เย็นสู้ toyota ไม่ได้ครับ เทียบกับรถ toyota altis ปี 2002 แล้ว toyota เย็นกว่าเยอะในองศาที่เท่ากันครับ ส่วนเรื่องความทนทานเอาง่าย รถ mazda คันที่บ้านผมมีปัญหาเรื่อง infotainment ครั้งนี้ครั้งที่ 2 ล่ะ ครั้งแรกหน้าจอมืดไปเลย สรุปต้องเปลี่ยนกล่องควบคุมกันทีเดียว ตอนนั้นรถออกมาได้ไม่ถึงสามเดือนเลย พอเปลี่ยนมาถึงตอนนี้รถยังไม่ถึงปี ช่อง usb มีปัญหาประจำ ผมเอาเพลงใน thumb drive เล่นๆ อยู่ดีๆ ก็ค้างแล้วไม่อ่านเลย ดึง thumb drive ออก หน้าจอข้อมูลก็ค้าง ต้องรอนานเลยกว่าจะกลับมาเป็นปกติ ซึ่งไม่เข้าใจเหมือนกันว่าอะไรมันจะค้างบ่อยเช่นนี้ ตอนแรกนึกว่าเป็นเพราะ thumb drive เลยเปลี่ยนตัวอื่นมาใส่ ยี่ห้อต่างกันเลย สรุปก็เป็นอีกซึ่งรถ toyota ปี 2001 ที่ผมเคยใช้และเพิ่งขายทิ้งไปสองปีก่อนไม่เคยมีปัญหาเรื่องวิทยุอะไรเลย ถึงแม้มันจะไม่มีช่อง usb แต่รถคันนั้นอยู่กับผมประมาณ 12 ปีไม่เคยเกเรเลยครับ มีอยู่ครั้งเดียวที่หน้าจอสามสีไฟดับหมดผมก็เอาไปเปลี่ยน ecu ทีควบคุมร้านข้างนอกเพราะทาง toyota มีแต่เปลี่ยนทั้งหน้าปัดซึ่งแพงมาก แต่เหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นหลังจากใช้รถประมาณ 10 ปี ผมว่ามันก็สมควรแแก่เวลาที่จะต้องเสื่อมบ้างล่ะ สรุปสำหรับผมเลยจากที่เจอมาวัดกันแบบระยะเวลาปีแรกกันเลยระหว่าง mazda คันล่าสุดที่ใช้กับ toyota altis ที่ผมเคยใช้ผมว่า toyota ทนกว่า mazda ครับแต่เรื่องการเกาะถนนผมให้ mazda นำขาดครับ 

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: รถ Mazda เปราะและทนทานน้อยกว่า toyota หรือไม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 14:56:36 »
มีทั้งคู่ผมว่าจริงนะ toyota มันทนดีไม่ค่อยเสีย คอนโซลก็ไม่ค่อยดัง mazda นี่ดังตั้งแต่ไม่กี่เดือน แทนเครื่องก็ทรุดไว แอร์ ก็ไม่ทน ลูกหมากกันโคลง นู้นนี่ เหอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2015, 14:59:05 โดย testmaster »