โพลล์

ถ้าให้พวกพี่ๆเลือกระหว่าง Fiesta1.5 กับ City พวกพี่ๆจะเลือกอะไร

Ford Fiesta1.5
37 (46.8%)
Honda City
42 (53.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 75

ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta1.5 กับ City  (อ่าน 10293 ครั้ง)

ออฟไลน์ tHe pOoH

• Newbie
  • *
Fiesta1.5 กับ City
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 16:08:38 »
คือที่บ้านกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาคันไหนดี ตัวผมอยากได้Fiesta ส่วนพ่อก็ลังเลว่าจะเอาFiestaดีรึป่าวเพราะแกห่วงเรื่องเกียร์กระตุก

ขอคำแนะนำด้วยครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: Fiesta1.5 กับ City
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 16:54:23 »
เฟียสต้าซีดานใช่ไหมครับ
อาการเกียร์กระตุกนิดๆหน่อยๆเป็นปกติกับ เกียร์พาวเวอร์ชิพที่มีพื้นฐานเกียร์ธรรมดา แต่ผมชอบ ขับมันดี
ถ้าไม่แคร์สังคม ก็ลองดูครับ ช่วงล่างมั่นใจกว่า
แต่ถ้าทั่นคิดว่าหุ่นมันเล็กไป ไม่เหมาะ ซิตี้ ไปเลย แต่ก็ต่างกันไม่มากหลอก แต่น้ำหนักเฟียสต้าอาจจะมากกว่า ถึงจะเล็กกว่าก็เถอะ ส่วนเรื่องประหยัดนำมันแค่ไหน ยังไม่มีใครทราบ
ชอบรถที่มีโครงสร้างปลอดภัยครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=19750.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 17:21:09 โดย Negrito »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 17:29:04 »
Fiesta ไม่เจาะจงครับว่า4หรือ5ประตูได้หมดครับ
ผมก็มองเรื่องความปลอดภัยนี่แหละ

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 17:57:58 »
ถ้ามองตรงนั้น   จัดเลยครับ .....

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 18:24:36 »
เป็นคนชอบรถที่ตอบสนองไวมั้ยครับ

ถ้าใช่   City ครับ

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 18:45:20 »
รถพ่อขับครับ ไม่รีบไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 19:02:57 »
city จองตอนนี้อาจจะไม่ทันรถคันแรกแล้วครับ

fiestaครับ วิ่งทางไกลประหยัดน้ำมันด้วย dual clutch เทคโนโลยีเดียวกับรถสปอร์ทซุปเปอร์คาร์แพงๆ
รุ่นใหม่ๆไม่กระตุกแล้วครับ

มีรีวิวของพี่จิมมี่แล้วครับลองเข้าไปดู

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 19:24:17 »
city จองตอนนี้อาจจะไม่ทันรถคันแรกแล้วครับ

fiestaครับ วิ่งทางไกลประหยัดน้ำมันด้วย dual clutch เทคโนโลยีเดียวกับรถสปอร์ทซุปเปอร์คาร์แพงๆ

มีรีวิวของพี่จิมมี่แล้วครับลองเข้าไปดู

หมายถึงรุ่นหลังๆนี่มีการเปลี่ยนแปลงกลไกในชุดเกียร์หรือครับทำให้ไม่กระตุก อย่างนี้ผมออกล็อตแรกเอาไปเปลี่ยนมันก็จะไม่กระตุกใช่ป่ะ
นี่ข้อมูลจริงใช่มั๊ยคับ

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 20:49:18 »

หมายถึงรุ่นหลังๆนี่มีการเปลี่ยนแปลงกลไกในชุดเกียร์หรือครับทำให้ไม่กระตุก อย่างนี้ผมออกล็อตแรกเอาไปเปลี่ยนมันก็จะไม่กระตุกใช่ป่ะ

เท่าที่ทราบคือให้เข้าศูนย์ไปอัพกล่องสมองกลของเกียร์ใหม่ครับ

ออฟไลน์ dewz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 21:01:47 »
ผมไปอัพมาซอร์ฟแวร์เกียร์มาใหม่ แล้วอาการกระตุกลดน้อยลงครับ แต่ยังมีให้เห็นนิดหน่อย เป็นปกติของเกียร์ Power Shift ครับ

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 21:54:05 »

เท่าที่ทราบคือให้เข้าศูนย์ไปอัพกล่องสมองกลของเกียร์ใหม่ครับ

คับ ผมเป็นคนแรกๆเลยที่เอารถล็อตแรกๆ เข้าไปอัพ อัพมา 5 รอบแล้ว หึๆๆๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับสภาพการจราจรด้วย เอาเป็นว่า จขกท. ถ้ากังวลจุดนี้ให้ไปลองดูก่อน สำหรับบางคนวิ่งชาญเมือง ต่างจังหวัด วิ่งในจังหวะของตัวเองได้ ไม่มีการจราจรบีบบังคับ
เกียร์ PowerShift ทำงานได้ดีมากครับ อาจจะมีหลุดกระตุกตึกตักบ้างแต่รับได้ล่ะ หรือสำหรับบางคนกระตุกช่างมันไม่ใส่ใจอยู่แล้ว ก็จะชอบในความดีอื่นๆของตัวรถครับ

ซ์้อจริง ใช้จริง ตุกจริง รำคาญจริง อนาคตขายทิ้งจริงๆ คอนธง

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 21:56:43 »
รถพ่อขับครับ ไม่รีบไปเรื่อยๆ
ไม่รีบก็เฟียสต้าเลยคับ ความปลอดภัยพร้อม อยากแรงก็เหยียบบ่อยๆหน่อย รับรองขับสนุกมากๆคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 22:28:37 »
มีคำพูดโน้มน้าวใจพ่อมะครับพี่ๆเริ่มเชียร์Fiestaไม่ขึ้น ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 22:39:12 »
ผมไป City นะ (ส่วนตัวก็รอรถอยู่)

เพราะตราบใด ยังที่ศูนย์ Ford ยังมีเสียงสรรเสริญเยี่ยงนี้ ผมคงบายละ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น City ก็คงไม่ทันรถคันแรก

เพราะฉะนั้น ผมคงไปหา Mazda2 ครับ

(สรุป ตูพูดอะไร งงตัวเอง)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 22:59:58 »
ผมไป City นะ (ส่วนตัวก็รอรถอยู่)

เพราะตราบใด ยังที่ศูนย์ Ford ยังมีเสียงสรรเสริญเยี่ยงนี้ ผมคงบายละ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น City ก็คงไม่ทันรถคันแรก

เพราะฉะนั้น ผมคงไปหา Mazda2 ครับ

(สรุป ตูพูดอะไร งงตัวเอง)

เข้าใจครับ คือคุณจองซิตี้ไว้ แต่ถ้าให้แนะนำคนอื่น ซิตี้ตอนนี้น่าจะไม่ทันแล้ว แล้วให้เค้าหันไปหามาสด้า 2 ดีกว่า

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 23:02:19 »
เอาตัวรถก่อนว่าชอบแนวไหน

กดพุ่งๆ หรือไปเนิบๆแต่ดูแน่นๆ

เรื่องอื่นไว้เป็นข้อพิจารราต่อไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 23:06:38 »
มีคำพูดโน้มน้าวใจพ่อมะครับพี่ๆเริ่มเชียร์Fiestaไม่ขึ้น ;D
ถ้าเชียร์ไม่ขึ้นแล้วยอมให้พ่อซื้อซิตี้ก็ได้นี่ครับ ต่างกันไม่มากหรอก แต่ไม่มี ESP นะ (ถุงลมสองเท่ากัน)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 23:29:27 »
เบื้องบนลงดาบมาแล้วครับ(แม่) City

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 02:37:07 »
บอกคุณแม่ด้วยนะครับว่า City ไม่ทันรถคันแรกแน่ๆ ถ้าไม่สนใจก็ OK ครับ

ส่วนที่เหลือก็ลองหาข้อมูลต่อไปครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 02:38:11 »

คับ ผมเป็นคนแรกๆเลยที่เอารถล็อตแรกๆ เข้าไปอัพ อัพมา 5 รอบแล้ว หึๆๆๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับสภาพการจราจรด้วย เอาเป็นว่า จขกท. ถ้ากังวลจุดนี้ให้ไปลองดูก่อน สำหรับบางคนวิ่งชาญเมือง ต่างจังหวัด วิ่งในจังหวะของตัวเองได้ ไม่มีการจราจรบีบบังคับ
เกียร์ PowerShift ทำงานได้ดีมากครับ อาจจะมีหลุดกระตุกตึกตักบ้างแต่รับได้ล่ะ หรือสำหรับบางคนกระตุกช่างมันไม่ใส่ใจอยู่แล้ว ก็จะชอบในความดีอื่นๆของตัวรถครับ

ซ์้อจริง ใช้จริง ตุกจริง รำคาญจริง อนาคตขายทิ้งจริงๆ คอนธง

ผมเคยลองในงานที่ BITEC ใช่อาการ กรึบๆ ตอนปล่อยคันเร่งที่ความเร็วต่ำหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 02:58:03 »
ที่ผ่านมาในบอร์ดของ HLM กระทู้ปัญหาของ Fiesta เยอะครับ..
แต่ใน City กลับไม่ค่อยมี  ::) ::) ::)
ผมเป็นคนนึงที่ใช้ City อยู่ ตอนนี้ก็พอใจครับ.. ปัญหาไม่ค่อยมี..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 09:03:16 »
fiesta ครับส่วนตัวก็จอง new focus ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 09:17:52 »
เฟียสต้าเห็นรื้อกันรอบคันกันมาหลายคนแล้ว ศูนย์บริการก็ Feedback เยี่ยมยอด (ประชด)

ให้คุณพ่อขับ ผมคงเลือก City อย่างน้อยก็ไว้ใจได้ว่าศูนย์บริการจะเทคแคร์ได้ดีกว่า
H.

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 12:15:24 »
ก่อนผมซื้อ City ก็ไปดู Fiesta ก่อน โดยส่วนตัวชอบ Fiesta นะครับ
ติดแต่ ตรงที่นั่งด้านหลังมันแคบไปหน่อย เจ้า City มันกว้างกว่าเยอะเลยทีเดียว
ถ้ามีผู้โดยสารต้องนั่งเบาะหลังด้วย City เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 17:38:43 »
เฟียสต้า ล็อตหลังก็ไม่ค่อยได้ยินปัญหาอะไรสักเท่าไหร่แล้วนะครับ
แต่ศูนย์บริการ ยังเหมือเดิม แฮ่ะๆ (แต่ก็คิดซะว่า ไม่ได้เข้าไปบ่อยหรอกมั้ง ปีนึงเข้าที)

ถ้าขับตจว. วิ่งยาวๆ โค้งไปโค้งมา เฟียสต้าเกิดมาเพื่อสิ่งนั้นครับ มั่นใจกว่าเยอะ
ยิ่งฝนตก มีESP แล้วมั่นใจกว่า

แต่ความคุ้มค่า การบริการหลังการขาย ที่นั่งแถวหลัง ฮอนด้ากินครับ

ถ้ารอได้ ก็จัดไปเลยครับ ซิตี้

แต่ถ้า อินดี้ ไม่เน้น(บริการหลังการ)ขาย ก็เฟียสต้า

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 01:50:13 »
ใจจริง ผมอยากได้ เฟีสต้า 5 ประตู แต่คุณแม่ไม่ปลื้ม เลยจำใจเอา ซิตี้ ครับ ก็โอเคอยู่เหมือนกัน แต่ชอบ รูปทรงเฟสต้า และ การขับขี่ที่ยอดเยี่ยม ครับ

แต่ ก็โหวต ซิตี้ ไปแล้ว เพราะ รอรถอยู่ครับ