ผู้เขียน หัวข้อ: อัสติส 1.6 J Auto สมรรถนะ ช่วงล่างและอื่นๆเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 7816 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เนื่องด้วยตอนกลับบ้านสงกรานต์แล้วแอร์เสียร้อนมากๆ คุณพ่อผมสงสารหลานและกลัวว่ารถจะเป็นอย่างอื่นอะไรไปอีกก็เลยให้จอดสามห่วงคันเก่งของผมไว้ที่บ้านแล้วให้เอา Ford Ranger Wildtrack 2.5 MT มาผ่อนต่อใช้งาน แต่ผมไม่ค่อยชอบกระบะเท่าไหร่ชอบรถเก๋งมากกว่าอยากได้เกียร์ออโต้ด้วย ทีนี้พอดีมีคนมาขาย Altis 1.6 J AT ปี 04 ให้พ่อผมตอนนี้ก็ใช้งานคันนี้อยู่แต่พ่อผมไม่ชอบรถเก๋ง อยากขับกระบะเกียร์ธรรมดามากกว่า

ทีนี้ก็เลยอยากรบกวนเพื่อนๆหน่อยครับว่า Altis 1.6 J AT ปี 04 รุ่นนี้สมรรถนะเป็นอย่างไร ช่วงล่าง การเก็บเสียง การซ่อมบำรุง อะไหล่ จุกจิกหรือไม่ ตอนนี้งงตัวเองเรื่องรถมากเลยทั้งที่จองซิตี้ไปแล้ว ไม่รู้ว่าจะใช้เรนเจอร์ อัลติส ซีวิคตาเหยี่ยวหรือเอาซิตี้ป้ายแดงดี แต่ตอนนี้ขอข้อมูลของ Altis ก่อนแล้วกันครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ohmmypp

เรื่องการซ่อมบำรุง หายห่วงแน่นอนครับ
ช่วงล่างไม่แย่ครับ ลองหาแท็กซี่สภาพดีๆ หรือป้ายแดงนั่งดูครับ...
การเก็บเสียงดีกว่าซิตี้แน่นอน วิ่งมอเตอร์เวย์ก็นิ่งกว่า เงียบกว่า แต่(ส่วนตัว)ผมชอบนั่งบนเบาะซิตี้มากกว่า เบาะใหญ่ยาว วางแขนสบาย (อัลติสแพ้ประเด็นนี้ไป)
ความจี๊ดจ๊าด ความไว อัตราเร่ง สู้ซิตี้ไม่ได้ครับ (เห็นแท็กซี่เปรี้ยวๆ เพราะเค้าเกียร์ธรรมดา)
JC TU #54

ออฟไลน์ yod artstu

เอาซิตี้เถอะครับ "รถใหม่ป้ายแดง" แค่นั้นจริงๆ
เพราะผมจำได้ ว่า จขกท ก็ยังอยากได้รถป้ายแดงในที่สุดอยู่ดี  ;D
ผมจำความรู้สึกสับสนนี้ได้ตอนที่จะซื้อรถคืนให้คุณพ่อคุณแม่
ที่สุดแล้วก็ป้ายแดงอ่ะครับ  :)
: )

สับสนจริงๆครับ ส่วนตัวก็อยากได้ป้ายแดงจะได้ใช้งานได้ยาวๆกันไปเลยแต่ก็ติดปัญหาเรื่องการเงินพอสมควรครับเพราะต้องเก็บก้อนนึงไว้เพื่อรักษาลูกและโดยเฉพาะตอนนี้ผมให้แฟนลาออกจากงานเพื่อดูแลลูก

1. Ranger Wildtrack ปี 10 ผ่อนเดือนละ 8,785 51 เดือน แต่ผมไม่ชอบกระบะอีกทั้งเป็นคันโปรดของพ่อผมด้วย ยังไงคงต้องหาคันใหม่แล้วคืนคันนี้เสีย
     2. ซิตี้ 1.5S AT ดาว์น+ประกัน+อื่นๆ 210,000 ผ่อนเดือนล่ะ 9,660 48 เดือน ได้ป้ายแดงแต่ต้องจ่ายเงินก้อนโตแล้วยังผ่อนเดือนละเกือบหมื่นอีกแหน่ะ ใช้ชื่อแฟนซื้อได้คืนภาษี 1 แสนแต่อาจได้รถไม่ทันหรือกู้ไม่ผ่านตอนนี้กำลังเดินบัญชีอยู่
     3. Altis 1.6 J AT ปี 04 ดาว์น 140,000 ผ่อนเดือนล่ะ 4,600 45 เดือน ใช้เงินก้อนน้อยกว่าหน่อยและผ่อนสบายกว่ากันเยอะ ที่บ้านมีชุดแก๊สเหลือชุดนึง แค่โทรบอกจ่ายค่าช่างแค่ 2,000 ก็จัดให้ได้เลย
     4. Civic 1.7AT 04-05 ตาเหยี่ยว ชอบรุ่นนี้เป็นการส่วนตัว คงหาซื้อดาว์นมาผ่อนต่อแล้วจับติดแก๊ส
     5. สามห่วง ซ่อมให้ดีแล้วเอากลับมาใช้ใหม่ รอการเงินคงที่ก่อนค่อยว่ากัน ไม่ค่อยอยากเลือกตัวเลือกนี้เท่าไหร่แฮะ

อ้าว นอกเรื่องซะเอง ยังไงก็ขอรบกวนเรื่องสมรรถนะของ Altis ก่อนหน่ะครับ ถ้าเอาจริงก็คงจัดแก๊สไปเลย ต่อไปใช้รถเยอะแน่ๆ ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ inew

• Full Member
เครื่องยนต์+ช่วงล่าง เท่าที่ได้ขับก็อยู่ในระดับที่รับได้นะครับ ออกตัวก็พอมีแรงบ้างไม่อืดนะครับ วิ่งนอกเมือง 100-120 นิ่งสบายๆครับมีเสียงลมนิดๆ เรื่องอะไหล่ก็รู้กันอยู่แล้ว ติดแก๊สวิ่งสบายครับ แต่อ๊อฟชั่นตัว J ก็น้อยหน่อย ถ้ายอมรับได้กับการที่ต้องซ่อมบ้างเรื่อยๆ บางเดือนอาจซ่อมแพงกว่าค่าผ่อน หากแต่มีร้านประจำที่ซี้อยู่ ก็น่าจัดครับ
แต่ถ้าส่วนตัวแล้ว ผมคงเลือกน้องตี้ป้ายแดงมาทนุถนอม แม้ต้องจ่ายต่อเดือนมากกว่า แต่คงจะลืมนึกถึงเรื่องซ่อม+ค่าซ่อมไปนาน (ผมเบื่อการซ่อมรถ >:( เคยมีครั้งหนึ่งรถเข้าซ่อมกันชนสองอาทิตย์ต้องเป็นเด็กแว้นขี่มอ"ไซค์ไปทำงาน ฝนก็ดันมาตกอีกตอนขับรถใหญ่ไหงไม่ตกฟะ >:() แต่ตอนนี้เสียอย่างเดียวจองวันนี้ อย่างเร็วก็ปลายปีไม่ก็ถึงปีหน้าล่ะครับ อยากเร็วก็ต้องหาซื้อใบจองเอา... ;D

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
เบาะหลังผมว่าเป็นข้อเสียพอสมควรครับคือนั่งไกลๆแล้วปวดหลัง ส่วนด้านหน้ากำลังโอเคเลยครับจากความคิด แล้วก็การเก็บเสียงทำได้ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหรเครื่อง1600 ตัวนี้ผมว่าไม่อืดนะครับและก็วัสดุตัวนี้ผมคิดว่าดีกว่าตัวปัจจุบันแน่นอนครับ(เพราะลองเทียบตัว 1.8Gที่บ้าน กับ1.8Gตัวก่อนไมเนอร์ดูแล้ว ผมยังรู้สึกว่า1.8Gหน้าหมูที่บ้านยังจะดีเสียกว่าจริงๆครับ =w=) ยังไงก็ขอให้โชคดีครับผม
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ YenChar

สมรรถนะ ซิตี้ดีกว่านิดๆ ทั้งอัตราเร่ง ทั้งอัตราสิ้นเปลือง
อัตราเร่ง ถึง 1.6 จะแรงบิดมากกว่า แต่น้ำหนักตัวก็มากกว่า
แถมอายุมันก็ 7-8 ปีแล้ว อัตราเร่งอาจจะด้อยลงไปบ้าง
ตรงจุดนี้ สูสีกับซิตี้ครับ

ช่วงล่าง แนวนุ่ม นุ่มจนย้วย ยวบยาบ คนนั่งชอบ คนขับไม่ชอบ
เข้าโค้งทีเทกระจาดเลย โช๊คสปริงเซตมานุ่ม

ข้อดีคืออะไหล่มันเกลื่อนตลาดมากๆ
เครื่องทนทาน เกียรทนทาน ใช้ได้อีกยาว ติดแก๊สก็ทำได้สบายๆ

ส่วนตัวผมเทใจไปทางรถใหม่มากกว่าครับ
เลือกเลย ว่าจะซื้อรถเก่า ใช้ทน ราคาประหยัด ซ่อมถูก(ถูกมาก) แต่สมรรถนะงั้นๆ
หรือจะซื้อรถใหม่ ขับดี ขับสนุก ขับรถใหม่สบายใจไป 4-5 ปี
แต่จ่ายแพงกว่า ค่าตัว ประกัน บำรุงรักษา จ่ายแพงกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

พอดีที่บ้านมีคันนึง แต่เป็น 1.6E A/T 2003
สมรรถนะ โอเคในระดับนึง 0-100 เคยทำได้ 13 วิปลายๆ ใช้gasohol 95 ปตท.
ช่วงล่างเน้นนุ่มสบาย แต่ก็ไม่ย้วยอะไรขนาดนั้น ถ้าไม่ขับเกิน120 ไม่มีปัญหา
ถ้าเป็นตัวปัจจุบันก็แข็งเขย่ากระดูกไปหน่อย
พวงมาลัย set มาระดับเดียว ไม่ได้แปรผันน้ำหนัก(มั้ง?!!) ขับเข้าที่จอดรู้สึกหนักไปหน่อย ขับเกิน100จะรู้สึกเบาๆ
การเก็บเสียง ถือเป็น class leading ในยุคนั้น เงียบกว่า Sunny Neo, Dimention ตัวแรก
ถือว่าโอเคอยู่ถ้าช่วงล่างไม่หลวมคลอน ภายในไม่กรอบจนเกิดเสียง เครื่องและเกียร์ยังคงเดินเรียบ (แต่ตัวปัจจุบันเงียบกว่าแยะ)
วัสดุภายในคุณภาพสูง(เทียบกะระดับเดียวกัน) โฟมบุนุ่มทั้งคัน ส่วนพลาสติกที่ใช้ก็ไม่สากมืออย่างรถระดับนี้ในปัจจุบัน
เบาะหน้าที่รองก้นสั้นไปนิด เบาะหลังพนักพิงตั้งชันไปหน่อย สบายหรือไม่แล้วแต่สรีระ
การซ่อมบำรุง รถที่บ้านอายุ9ปี วิ่ง 1แสนนิดๆ ก็ซ่อมบำรุงไปตามระยะ แต่ก็เปลี่ยนโช้คไป4ต้น กับO2 sensor แค่นั้น ไม่ถือว่าจุกจิก

ps ถ้าเป็นผมจะซื้อ City ป้ายแดงดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ใช้อยู่ก็โอเคครับ สมรรถนะฝากผีฝากไข้ได้ ประหยัดน้ำมันพอไหว ช่วงล่างออกทางนุ่มนั่งสบาย (ถ้าได้ถนนดีๆ) แต่ก็ค่อนข้างย้วยไปเสียหน่อย แต่ขับแบบปกติธรรมดาไม่มีปัญหา (บางทีผมก็ขับธรรมดา บางทีก็เร็ว ซ้ายที ขวาที) ถ้าชอบทางนี้ก็โอเคเลย ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ทุกวันนี้ผมเช็คระยะที่ศูนย์สม่ำเสมอ เปลี่ยนอะไหล่ก็เข้าศูนย์ ถูกบ้างแพงบ้างตามความสำคัญหรือซับซ้อนของอะไหล่ชิ้นนั้น หรือแม้แต่ร้านออโต้เซอร์วิสอย่างพวกบีควิกอะไรพวกนี้ก็มีอะไหล่รองรับ ราคาก็สบายกว่าศูนย์หน่อยนึง

แต่ไม่เคยขับซิตี้ เลยเทียบกันไม่ถูก

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
altis ป้ายดำแหละผมว่า ติดแก๊สได้ด้วย  ผ่อนไม่เกิน 5พัน เงินเหลือบาน ซ่อมไปขับไป ประหยัดมากในยุคน้ำมันใกล้ลิตรละ 50บาท มันน่าจะไม่ซ่อมอะไรมาก
ระวังกินมาม่าล่ะ ออก city

ขอบคุณทุกท่านครับ เท่าที่สรุปก็คือเพียงพอต่อการใช้งานของผมที่ขับไม่ค่อยจะเกิน 100 อยู่แล้ว เรื่องซ่อมผมไม่กลัวเพราะที่บ้านเป็นอู่อยู่แล้วเสียแค่ค่าอะไหล่ส่วนใกล้ๆที่ทำงานก็มีอู่เจ้าประจำที่ซ่อมสามห่วงผมอยู่แล้วบอกตามตรงผมกลัวการเข้าศูนย์มากกว่าเพราะไม่เคยเข้าและได้ยินกิตศัพท์เรื่องศูนย์มาเยอะพอดูทั้งดีและไม่ดี

ส่วนเรื่องซิตี้ป้ายแดง ที่จริงผมจองแล้วครับ 2,000 บาทที่นครพนมเมื่อต้นกุมภา แต่พิจารณาดูแล้วโอกาสน่าจะน้อยแล้วครับ นอกจากปัญหาเรื่องการเงินแล้วช่วงนั้นเป็นช่วงที่ลูกผมกำลังผ่าตัดพอดี คงไม่มีกะใจจะออกรถหรอกครับแต่ก็ยังเลี้ยงโอกาสไว้อยู่เนื่องจากเป็นคนโลเลและหวังว่าถ้ารัฐบาลยืดเวลาออกไปจนเลยปีหน้าก็อาจจะเอาก็ได้เลยยังไม่ถอนจอง

โทรไปคุยกัยคุณพ่อแล้วครับ ตอนนี้ก็กำลังใช้คันนี้อยู่แต่ถ้ามีใครมาซื้อก็ขายได้เลยเพราะผมยังลังเลอยู่ เป้าหมายระยะสั้นของผมก็คือหารถที่ไว้ใจได้มากกว่าสามห่วงเพื่อไว้ขับพาลูกไปหาหมอเพราะต้องไปหาบ่อยมากๆเท่านั้นเอง อนาคตถ้าพร้อมกว่านี้ก็ค่อยว่ากัน

เท่าที่คิดตอนนี้ก็คงใช้เรนเจอร์คันนี้ไปจนถึงลูกผ่าตัดเสร็จแล้วค่อยว่ากัน ถ้าเอาอัลติสก็ค่อยให้พ่อขับขึ้นมาตอนมาเยี่ยมหลานแล้วมาเปลี่ยนเอา ตอนนั้นอาจขายไปแล้วหรือมีคันใหม่มาแทนก็ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าว่ากันตามสมรรถนะล้วนล้วน ผมจะชี้นิ้วไปทาง City ครับ
เพราะ Altis รุ่นที่แล้วขึ้นชื่อเรื่องความร่อนบนถนน ร่อนยิ่งกว่า Vios ซะอีก

แต่ถ้าด้วยปัจจัยอื่นอื่น ผมว่า Altis ก็ดีนะครับ ถ้ารถคันนี้มีอยู่แล้ว และสภาพดีไม่ได้มีปัญหาอะไร
นำไปติดตั้งแก๊สแล้วน่าจะใช้ได้ยาว มีโอกาสแล้วค่อยหาช็อคอัพกับสปริงดีดีสักชุดใส่เข้าไปก็ได้ครับ
แต่ข้อแม้เดียวคือ รถคันนี้ต้องอยู่ในสภาพดีนะครับ ไม่อย่างนั้นแล้ว ก็ใช้สามห่วงต่อดีกว่า

ส่วน Civic ผมอยากให้ตัดใจดีกว่าครับ รถมันไม่ได้ดีอย่างที่เห็น ช่วงล่างนั่งไม่สบายเลย
ด้านหน้านุ่มกำลังดี แต่ด้านหลังทั้งแข็งทั้งดีดจนพารถเสียอาการได้ตลอด อัตราเร่ง ถ้าไม่ได้เครื่อง 1.7 VTi ก็เฉยเฉย
ขนาดคันที่บ้านผมเป็น Civic 2.0 ตัวนั้น ยังเร่งได้ไม่ไวเท่าไหร่เลย ช็อคอัพเปลี่ยนเป็น Bilstein B6 แล้วอาการก็ไม่ดีขึ้นเท่าไหร่

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าต้องให้ตัวเล็กผ่าตัด สงสัยแบบนี้ต้อง Altis หล่ะครับ
แต่ถ้าหารุ่นปัจจุบันก่อนไมเนอร์ได้ จะดีมากๆครับ รถจะสดใหม่หน่อย
ยังไงก็เอาใจช่วยเจ้าตัวเล็ก ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงดีวันดีคืนนะครับ เอาใจช่วยๆ :)
: )

ขอบคุณครับทุกท่าน พอดีที่บ้านเป็นเต้นท์หน่ะครับก็เลยมีโอกาสเฉพาะที่คนเอามาขายซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นกระบะเก่าๆ นานๆทีจะมีรถเก๋งอย่างนี้มาให้เชยชมแล้วยังขายดาว์นด้วยเพราะผมไม่มีเงินสดซื้อแน่ๆ ตอนนี้ก็มีมาเพิ่มแล้วครับเป็น Optra 1.6 LS ปี 07 แต่เป็นเงินสด 290,000 แต่คงขับเรนเจอร์ต่อไปก่อนหล่ะครับยังโลเลไม่หาย

เอารูปเจ้าตัวเล็กมาฝากครับ