ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเช็คระยะ Vios ครับ (อีกแล้วครับ)  (อ่าน 5707 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีศูนย์ที่ซื้อ และศูนย์ที่เช็ค 1000 โล (คนละที่) โทรมาตามไปเช็ค 10000 โล ครับ
แต่ตอนนี้ไมล์อยู่ที่ 7600 และกำหนด 6 เดือน อยู่ที่ พ.ย. เลยจะถามว่า ผมต้องทำอะไรไหมครับ

แล้วก็ ในคู่มือเช็คระยะ เขาบอกว่า เช็คที่ 6 เดือน/10000 โล แต่ในคู่มือตัวรถ บอกว่า 10 เดือน/10000 โล อันนี้ต้องดูอันไหนครับ

แล้วก็ ถ้าผมจะเอาน้ำมันเครื่อง/ไส้กรองไปเอง ได้ใช่ไหมครับ แล้วมีค่าแรงไหมครับ

สุดท้าย ช่วยแนะนำศูนย์ Toyota ใน กทม. หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับเช็คระยะ Vios ครับ (อีกแล้วครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 00:10:54 »
ถ้ากำหนด 6 เดือน อยู่ที่ พย.
ผมเดาว่าพอถึงเวลานั้น รถคุณน่าจะวิ่งครบ 10,000 กิโลเมตรแล้ว ก็เข้าตามนั้นเลยครับ
ปกติรถ TOYOTA จะมีการตรวจเช็คระยะฟรีค่าแรงตั้งแต่ 1,000 กิโลแรก
จนถึง 50,000 กิโลหรือ 30 เดือนแล้วแต่ระยะใดจะถึงก่อน
เรื่องหิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเอง คงต้องโทรเช็คกับศูนย์นั้นๆ อีกที ว่าเขายอมไหมครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
Re: ถามเกี่ยวกับเช็คระยะ Vios ครับ (อีกแล้วครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 14:13:00 »
คือปกติเค้านิยมเช็คกันตาม กิโลเมตรมากกว่าระยะเวลาครับ
แต่ก็มีบางคนรถจอดไว้นาน ไม่ค่อยได้วิ่ง การเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามกำหนดก็ดีต่อรถเรา

ดังนั้นจะรอ 6 เดือนช่วงพฤศจิกายนหรือให้รถวิ่งครบ 10,000 กิโลเมตรก็ได้ครับ

บางศูนย์โทรไปนัดวันและเวลาล่วงหน้าสักวันสองวันจะได้รับส่วนลดและได้รับรถเร็วขึ้น
ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องหรือไส้กรองนี่ลองสอบถามที่ศูนย์นั้นๆ ได้เลยครับ

ส่วนค่าแรงฟรีถึง 50,000 กิโลเมตรครับผม
Find a vacuum and fill it.