ผู้เขียน หัวข้อ: เจอบ่อยจริงๆ รถจากประเทศเพื่อนบ้าน สวยๆทั้งนั้น  (อ่าน 12761 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
อยู่อุบลราชธานีครับ ขอแชร์เรืองรถในประเทศเพื่อนบ้านมาเที่ยวจังหวัดผมครับ

รถจากประเทศลาวเข้ามาเที่ยวบ่อยมาก
วันๆนึง เจอเป็น 10 ๆ คัน ทั้งเมืองจำปาสัก สะหวันนะเขต   กำแพงนคร (เวียงจันทร์)  

รถที่เจอส่วนใหญ่ จะเป็น Toyota ซะส่วนใหญ่ และเป็นพวงมาลัยซ้าย  (ป้ายทะเบียนสีเหลืองจะเป็นรถส่วนบุคคล  ป้ายสีขาวจะเป็นรถเช่า )

Toyoa ViGo (ที่ลาวขายคันละล้านกว่าบาท)   ,Toyota , Fortuner (เจอบ่อยมาก  ราคาที่ลาวจะขายคันละประมาณ 2 ล้านบาทในรุ่น Top ),
Toyota land cruiser  (นี่ก็เจอบ่อย) , toyota land cruiser prado (เจอบ่อยเหมือนกัน), Toyota camry (ไม่เยอะเท่าไหร่)

ยี่ห้ออื่นๆ เช่น Honda   นานจะเจอที  ที่เจอจะเป็น แอคคอร์ด   นอกเหนือจากนี้  แทบไม่เจอครับ
ส่วนรถเกาหลี  นานๆ เจอที   ส่วนใหญ่จะเป็น ฮุนได  
ส่วนรถหรู นานๆ เจอทีจะ land rover  , BMW Z4 ,  Benz E250

เท่าที่ทราบ ที่ลาวจะเก็บภาษีรถนำเข้า ทุกยี่ห้อ 120 %  ไม่จำกัด CC  เลยทำให้เราเห็น รถหรูๆ ที่ลาวเยอะ เพราะภาษีเขาเก็บไม่แพงเหมือนบ้านเรา

เก็บรูปมาไม่เยอะ เลยนำมาฝากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 23:36:22 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
ผมเคยเจอ R8 ที่เชียงใหม่สีแดงสวยมาก

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
อยู่อุบลราชธานีครับ ขอแชร์เรืองรถในประเทศเพื่อนบ้านมาเที่ยวจังหวัดผมครับ

รถจากประเทศลาวเข้ามาเที่ยวบ่อยมาก
วันๆนึง เจอเป็น 10 ๆ คัน ทั้งเมืองจำปาสัก สะหวันนะเขต   กำแพงนคร (เวียงจันทร์) 

รถที่เจอส่วนใหญ่ จะเป็น Toyota ซะส่วนใหญ่ และเป็นพวงมาลัยซ้าย  (ป้ายทะเบียนสีเหลืองจะเป็นรถส่วนบุคคล  ป้ายสีขาวจะเป็นรถเช่า )

Toyoa ViGo (ที่ลาวขายคันละล้านกว่าบาท)   ,Toyota , Fortuner (เจอบ่อยมาก  ราคาที่ลาวจะขายคันละประมาณ 2 ล้านบาทในรุ่น Top ),
Toyota land cruiser  (นี่ก็เจอบ่อย) , toyota land cruiser prado (เจอบ่อยเหมือนกัน), Toyota camry (ไม่เยอะเท่าไหร่)

ยี่ห้ออื่นๆ เช่น Honda   นานจะเจอที  ที่เจอจะเป็น แอคคอร์ด   นอกเหนือจากนี้  แทบไม่เจอครับ
ส่วนรถเกาหลี  นานๆ เจอที   ส่วนใหญ่จะเป็น ฮุนได 
ส่วนรถหรู นานๆ เจอทีจะ land rover  , BMW Z4 ,  Benz E250

เท่าที่ทราบ ที่ลาวจะเก็บภาษีรถนำเข้า ทุกยี่ห้อ 120 %  ไม่จำกัด CC  เลยทำให้เราเห็น รถหรูๆ ที่ลาวเยอะ เพราะภาษีเขาเก็บไม่แพงเหมือนบ้านเรา

เก็บรูปมาไม่เยอะ เลยนำมาฝากครับ

คันนี้ผมเคยเห็นครับ เจ้าของเป็นฝรั่งร่างใหญ่ หล่อล่ำเลยล่ะ 555555  ที่เคยเห็นอื่นๆก็จะมี แจ็ซ ตัวแรก เทียน่าใหม่ ซีวิค FD 2.0 อัลติสหน้าหมู วิช ฟรอนเทีย mu-7 และอีกหลายรุ่น ซึ่งที่ผมเขียนมานี่คิดว่าที่บ้านเค้าคงไม่มีขายแต่คงนำเข้าจากบ้านเรา ตามเเนวตะเข็บชายแดน 5555

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
Genesis coupeเคยเห็นที่ลาว สวยมาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คนลาวรวยครับ ;)

ออฟไลน์ JIRATH

ฮ่วยยยย ภาษี 120%

อยากจะนำเข้ารถตัวเองไป เห็นภาษี 300%+++ ถอยให้ไว
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ tatanoi

• Newbie
  • *
แต่เท่าที่ทราบมาบ้านเข้าซื้อรถเงินสดไม่มีผ่อนนะคับ

แต่เท่าที่ทราบมาบ้านเข้าซื้อรถเงินสดไม่มีผ่อนนะคับ

ครับ คนลาวจะซื้อรถได้ ต้องซื้อเงินสดเท่านั้น   คนลาวที่มีรถ ส่วนใหญ่ จึงเป็นคนรวย ส่วนคนไม่มี ก็ไม่มีเลย

อ่อ เท่าที่ผมทราบ รถเกาหลี  ตอนนี้เขาให้ซื้อเงินผ่อนได้หนิครับ

ออฟไลน์ balliblue

เดี๋ยวอีกหน่อยก็ต้องเงินผ่อนครับ รอดูเถอะ ตอนนี้ลาวยังจัดเป็นประเทศที่ยากจนติดอันดับโลกอยู่ ดังนั้นจึงไม่แปลกที่คนรวยก็มีใช้พอมีก็จะซื้อแบบหรูเลย ส่วนคนจนไม่มีก็ไม่มีเลย

แต่แปลกตรงที่ป้ายสีเหลืองเป็นรถส่วนบุคคลนี่แหละ ไม่รู้ประเทศอื่นป้ายเค้าสีอะไรกันบ้าง

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ป้ายเหลืองรถส่วนบุคคล ป้ายขาวถือเป็นรถบริษัท

บริษัทที่มีการลงทุนที่เค้ากำหนดจะมีสิทธิซื้อรถในภาษีอัตรา 0% ครับ (ได้ป้ายขาว)

เช่นลงทุน 10 ล้าน อาจมีโควต้าซื้อรถปลอดภาษีได้ 2 คัน แต่เวลาขายเปลี่ยนป้ายก็ต้องเสียภาษีเหมือนกันแต่จะมีค่าลดหย่อนในส่วนของค่าเสื่อมราคา

อย่างที่โรงงานผมที่ลาวก็ได้โควต้าเหมือนกัน แต่ดูจากสภาพถนนแล้วขอใช้ D-Max เก่า ๆ ทะเบียนไทยต่อไปดีกว่า :D :D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Camry บ้านเขาไม่มี VSC หรอครับ?

ออฟไลน์ firstime911

ที่ลาวนี่คนรวยนี่รวยจริงๆนะคับ..
คนลาวก็สวย hahahaha
รถก็สวยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pluem_411

โฮโซลาว แต่เซราะกราวกว่าบ้านเรา
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Camry บ้านเขาไม่มี VSC หรอครับ?
มีแต่ไม่ได้โชว์ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Lammerison

แต่ถ้าจขกท.ข้ามไปลาว ลึกๆหน่อย อย่าง แขวงอุดมไซ/หลวงพระบาง/โพนสะหวัน หรือทะลุไปยัน ซำเหนือ/พงสาลี  จขกท.จะเจอะแต่รถเกาหลี/กับจีนเป็นส่วนใหญ่

แต่ถ้าจขกท.ข้ามไปลาว ลึกๆหน่อย อย่าง แขวงอุดมไซ/หลวงพระบาง/โพนสะหวัน หรือทะลุไปยัน ซำเหนือ/พงสาลี  จขกท.จะเจอะแต่รถเกาหลี/กับจีนเป็นส่วนใหญ่

อ่อครับ แต่ ผมหมายถึง รถจากประเทศลาวที่เข้ามาในประเทศไทยอะครับ

รถเกาหลี จีน คนลาวใช้เยอะจริงๆ เห็นว่าผ่อนได้  ไม่ต้องซื้อสดเหมือยยี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ hostman

• Newbie
  • *
รูปแรกน่าจะถ่ายที่ลานจอด บิ๊กC
รูปที่สองหน้าเนวาด้า

ปล. แต่ที่เห็นแล้วมองตามก็เจ้ายักษ์ Tundra นี่แหละครับมโหฬารมากๆ

ออฟไลน์ IS2000

เคยเห็นรถระดับ super car กับรถแต่งอย่างพวก Supra จากลาวบ่อยๆครับ ส่วนใหญ่เห็นมาจอด service ที่อู่ในกรุงเทพ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีแต่ไม่ได้โชว์ครับ
และยังมีรุ่น 2.4V ขายอยู่อีกต่างหาก!!
ผมว่ามันไม่สำคัญที่จะต้องโชว์ออฟหรอกครับ ขอให้มีเพื่อป้องกันอุบัติเหตุจะดีกว่า

ออฟไลน์ tew

ผมอยู่มุกดาหาร ขอแย้ง รถเกาหลีเยอะมาก เกีย กับฮุนได  ญี่ปุ่นจะมีโตโยต้าเยอะมาก รองมาเป็นนิสสัน แต่ไม่เยอะ ยี่ห้ออื่นของยี่ปุ่นไม่มี  แล้วก็มี เบน มีบีเอ็ม
วีโก้ กับ ฟอจูนเนอร์ มีน้อยกว่าปราโด อีก