ผู้เขียน หัวข้อ: Citroen Grand C4 Picasso รถดีๆแบบนี้บ้านเราจะมีเขามาไหม?  (อ่าน 3803 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
ผมเห็นคันนี้แล้วทำให้นึกย้อนกลับมาว่า "จริงๆแล้วเราเนี่ยใช้รถแพงมากๆแถมไม่ดีอีกตะหากในราคาเดียวกัน"

ทำไมน่ะหรือครับ ก็ดูตามวิดีโอนี้สิ

ที่อังกฤษคันนี้ขายที่ £27,855 = 1,400,685฿ ส่วน Toyota Pirus ขายที่ £33,245 = 1,671,720฿ (Pirus แพงกว่าบ้านเรา 300,000฿)

Pirus มันแพงกว่าได้ไง? แพงกว่าตรงไหน? มันทำให้ผมเกิดข้อสงสัยได้ว่า "ถ้าค่ายรถยุโรปพวกนั้นมาทำโรงงานแถวๆบ้านเรา หรือในไทยเลย เราน่าจะได้ใช้รถที่เทคโนโลยีสูงๆและดีๆเหล่านี้ในราคาที่เอื้อมถึงกันบ้าง เพราะจริงๆแล้วมันไม่ได้แพงเลย แพงเพราะภาษีล้วนๆ แล้วไอ้ที่เราๆท่านๆใช่กันอยู่นี่ล่ะ มันราคาถูกจริงๆหรือ?" อย่าง Honda กับ Toyota หรือแม้แต่ Nissan ที่ขายในบ้านเรา ถึงแม้ราคาจะถูก แต่ถ้าหากพิจารณาตามสิ่งที่เขาให้ติดรถมา ผมว่ามันแพง... เพราะผมไม่ได้คิดจากที่มันราคากี่แสนหรือกี่ล้าน แต่คิดที่ได้อะไรมาบ้าง แล้วของที่ให้มาดีแค่ไหน?

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ไม่ใช่แค่ Citroen อย่างเดียวนะครับ ทั้ง Benz, BMW, Audi, Peugeot, Skoda, Renault, Volkswagen, Land Rover ฯลฯ ก็ทำไมไม่มาเปิดโรงงานแถวๆบ้านเราบ้างน้อ.... ของเทพๆทั้งนั้น และจริงๆมันก็ไม่ได้แพงเหมือนที่เราเห็นๆในบ้านเรา ทั้งๆที่บ้านเรานั้นกำลังซื้อสูงมาก ภาษี 300% ยังซื้อกันเลย

อิอิ แอบมีบ่นนิดหน่อยนะครับ ก็มันเหมือนโดนเอาเปรียบนี่นาาาาาา อิอิ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 07:45:29 โดย kwancanoe »

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Re: Citroen Grand C4 Picasso รถดีๆแบบนี้บ้านเราจะมีเขามาไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 07:31:58 »
รถ Citroen อาจจะดี แต่ใครเป็นผู้นำเข้ามาขายล่ะครับ หรือผลิตในประเทศ
ถ้ายังอยู่ในการครอบครองของ ยนตรตระกระ ผมก็ไม่เอาแน่นอน
กลัวโดนลอยแพ 555
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: Citroen Grand C4 Picasso รถดีๆแบบนี้บ้านเราจะมีเขามาไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:28:15 »
บางทีผมเกิดความสงสัยว่า

รถนำเข้า ที่ขายกันแพง เพราะภาษีจริงๆเลยหรือเปล่า หรือ เอาเรื่องอัตราภาษีมาอ้าง แบบฮั้วกัน พูดง่ายๆ ทำถูกต้องกันทุกเจ้าเลยหรือเปล่า

แล้วรถประกอบใน หลายๆ รุ่น ที่ขายราคาต่างจากตัวนำเข้าไม่มากเท่า ส่วนต่างของอัตราภาษี ก็ทำให้ช้ำใจกันมานาน

รถดี ราคาสูงมาก คนไทยส่วนมากต้องเลือกรถเพราะเงื่อนไขที่ถูกมัดมือ ไม่ใช่ตามเหตุและผลจริงๆ ก็ทนๆกันไปครับ  :'(

ซีตรองเป็นรถที่ดี ใช่เลยครับ แต่มันเสียที่หลังการขายเป็นหลัก บ้านเรา รถต้องซ่อมได้ ถูกแพงว่ากันอีกเรื่อง
แต่คนทำตลาด จะมาให้ใช้แบบ ซ่อมไม่ได้ ก็ทิ้ง .........  มันเลยเป็นแบบนี้แหละครับ

ปล.  น่าใช้มากๆ ถ้ามาบ้านเรา ราคาพอๆกับ Honda step.... น่าจะขายดีไม่น้อย (แต่ต้องบริษัทแม่มาเองนะ)

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:48:28 »
อยู่เมืองนอกน่ะรถดีเลย
มาเจอตัวแทนเทพบ้านเรา กลายเป็นห่วยเลย
เศร้า

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:42:33 »
ในเมืองนอก Prius แพง เพราะ ราคารถ Hybrid แพงกว่ารถเครื่องปรกติครับ
แต่เมืองไทย รถ Hybrid ได้รับส่วนลดภาษีเยอะ ทำให้ราคาไม่ได้แพงมากเหมือนเมืองนอก ยิ่งรถแรงๆบางรุ่น ราคา รุ่นHybrid ถูกกว่าไม่ Hybrid อีก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 12:11:09 »
Pirus มันแพงกว่าได้ไง? แพงกว่าตรงไหน?

ภาษีรถhybridบ้านเราถูกมาก

มันทำให้ผมเกิดข้อสงสัยได้ว่า "ถ้าค่ายรถยุโรปพวกนั้นมาทำโรงงานแถวๆบ้านเรา หรือในไทยเลย เราน่าจะได้ใช้รถที่เทคโนโลยีสูงๆและดีๆเหล่านี้ในราคาที่เอื้อมถึงกันบ้าง เพราะจริงๆแล้วมันไม่ได้แพงเลย แพงเพราะภาษีล้วนๆ แล้วไอ้ที่เราๆท่านๆใช่กันอยู่นี่ล่ะ มันราคาถูกจริงๆหรือ?" อย่าง Honda กับ Toyota หรือแม้แต่ Nissan ที่ขายในบ้านเรา ถึงแม้ราคาจะถูก แต่ถ้าหากพิจารณาตามสิ่งที่เขาให้ติดรถมา ผมว่ามันแพง... เพราะผมไม่ได้คิดจากที่มันราคากี่แสนหรือกี่ล้าน แต่คิดที่ได้อะไรมาบ้าง แล้วของที่ให้มาดีแค่ไหน?

ก็Ford Fiesta,Focusไงครับ มาตรฐานยุโรปเลย ในยุโรปก็ขายดี ออพชั่นอัดมาเต็ม สนใจสักคันมั้ยหละครับ

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ไม่ใช่แค่ Citroen อย่างเดียวนะครับ ทั้ง Benz, BMW, Audi, Peugeot, Skoda, Renault, Volkswagen, Land Rover ฯลฯ ก็ทำไมไม่มาเปิดโรงงานแถวๆบ้านเราบ้างน้อ.... ของเทพๆทั้งนั้น และจริงๆมันก็ไม่ได้แพงเหมือนที่เราเห็นๆในบ้านเรา ทั้งๆที่บ้านเรานั้นกำลังซื้อสูงมาก ภาษี 300% ยังซื้อกันเลย

มันไม่ได้ภาษี300%ทุกคัน ลองหาดูตารางภาษีดูครับ มันคิดจาแรงม้ากับCC.ของเครื่อง

ยี่ห้อที่กล่าวมาหลายรุ่น ผมว่าเค้ามาทำการตลาดไว้แล้วว่ามันอาจจะไม่ประสบความสำเร็จแบบที่ตั้งไว้ก็เลยไม่มาเปิดหละมั้งครับ

ดูAudi,Peugeot 2ยี่ห้อนี่ยอดขายน้อยลงทุกปี ของเดิมก็น้อยลงอยู่แล้ว แถมแบรนไม่ติดตลาดด้วย แล้วนักลงทุนจะกล้าเอาเงินมาลงทุนในขณะที่รถมันกำลังแย่หรอครับ เสี่ยงมาก สู้ไปลงทุนในจีนที่ยอดขายพุ่งเอาๆไม่ดีกว่าเหรอ (Volk Group)

แถมคนจีนก็ไม่ชอบคนญี่ปุ่นอยู่แล้ว ยอดขายรถญี่ปุ่นก็สู้ไม่ได้แน่ๆ

Renaultก็เคยมาเช่าโรงงานประกอบในไทยแต่เหมือนจะรุ่งแล้วก็ดับไปซะงั้น Citroenก็อย่างที่เห็นDs3นับคันได้เลย เดือนนึงเจอซักคันก็ดีใจแย่แล้ว

ไม่มีใครอยากเอาเงินมาลงทุนเพื่อกูชื่อเสียงหรอกครับมันเสี่ยงมาก

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 14:51:08 »
ผมว่ารถยุโรป วัสดุ อุปกรร์มันก็ดี สมราคา แต่เรื่องเครื่องยนต์ความทนทานนี่ซิ ผมเห็นรถของญาติใช้รถยุโรป เขาซ่อมบ่อย คือยิ่งเก่ายิ่งเสีย ไม่อดทนเลย ตอนแรกๆก็ดี แต่เก่าแล้วฟื้นยาก คนไทยไม่ค่อยชอบ เพราะมันเสียค่าซ่อมแพง  แต่ถ้ามาตั้งโรงงานในไทย ราคาก็คงถูกลง  อะไหล่คงมีมาก แต่ก็คงซ่อมบ่อยกว่ารถญี่ปุ่น ที่เหมาะสมกับสภาพอากาศบ้านเรามากกว่า ทนกว่า

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 22:36:18 »
คิดกลับกัน ขนาดของให้มาแบบไม่คุ้มราคา บางรุ่นนำเข้าภาษีบานเบิก ก็ขายกันได้
แล้วเหตุใดที่ คนขายทำไมต้องเข้ามาตั้งโรงงานลงทุนสูงขนาดนั้น เราๆท่านๆก็ยังซื้ออยู่ดี