ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ ซื้อ Audi จากเกรย์ เจ้าไหนดีครับ และ มีเกรย์ใหญ่ๆแนะนำไหมครับ  (อ่าน 11901 ครั้ง)

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
พอดี กำลังหาข้อมูล อยุ่ว่าเกรย์ เจ้าไหนมีเครื่องมือซ่อม Audi ได้ใกล้เคียงศูนย์

คือผมต้องการสั่ง รถ เพื่อให้เกรย์นำเข้ามาอะครับ

ตอนนี้ที่ดูๆไว้ก็ มี RUF  กับ Carmax

พี่ๆพอมี เกรย์ แนะนำ ไหมครับ   และ เกรย์ไหนอยุ่ในแบ็คลิส ของพวกพี่ๆมั้ง

ปล. โพสไม่ได้ ก็รบกวนหลังไมค์ มาก็ได้ครับ

ถ้าผมตั้งกระทู้ ผิดฏอะไร ต้องขอโทษด้วยนะครับ  เพิ่งสมัครสมาชิกครับ ..ซุ่มอ่านอย่างเดียวมานาน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผมไม่ขอแนะนำ เกรย์มาร์เก็ตครับ

อย่างที่คุณคงนึกออกว่า เกรย์ คือ สีเทา และหาที่จะทำธุกิจสะอาดใส ได้ยากโขอยู่

ช่วงนี้ ปปท. กำลังเล่นงานอย่างหนักครับ บอกได้เลย จ่ายภาษีกันไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย
รัฐเสียรายได้ไปถึง 4 หมื่นกว่าล้านบาท ในรอบ 2-3 ปีมานี้ ดังนั้น ช่วงนี้ คือรายการเช็คบิลย้อนหลังกันอยู่

ถ้าคุณคาดหวังบริการหลังการขาย บอกได้เลยว่า ทำใจครับ การดูแลส่วนใหญ่ ทำได้แค่เรื่องเล็กๆน้อยๆ
แต่เรื่องใหญ่ๆ โตๆ ที่หนักภถึงขั้นต้องเอาคอมพิวเตอร์เสียบ แล้วยิงขอโค็ด พาสเวิร์ด ไปยังบริษัทแม่นั้น
ยังไงๆ ศูนย์บริการของ Authorized Dealer ของทุกยี่ห้อ "เท่านั้น" ที่จะทำได้ครับ

ปัญหามันมีอยู่ว่า Audi ผู้จำหน่ายในบ้านเรานั้น ก็ดูอ่อนระโหยโรยแรงไปเหลือเกิน
ปัญหาต่างๆ มากมาย เยอะแยะอยู่

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ไม่แนะนำให้ซื้อ Audi ในช่วงนี้ครับ
แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ ก็คงต้อง คุยกับ คุณโต MTM เขาดูละ
ในฐานะที่ยังพอจะขาย Audi ตัวแรงๆ ได้ แต่มันมีข้อแม้ว่า
เรื่องภาษี คุณอาจต้องเสียเต็มเม็ดเต็มหน่วยนะครับ
ราคาอาจจะสูงนิดนึง แต่เซอร์วิสยาวๆ

ก็คงต้องเป็นในแนวนี้ละครับ ในช่วงที่บริษัทแม่ ยังจะไม่มีแนวโน้มเข้ามาทำเอง

ออฟไลน์ M&M

• **
Spyder auto import ถนัดด้าน audi ครับเพื่อนสนิทผมก็ออกที่นั้นเค้าใช้ Q5มาประมานห้าหมื่นโลแล้วครับ
ปัญหาที่เป็นทุกคันคือกินน้ำมันเครื่องต้องเติมบ่อยๆ ส่วนอย่างอื่นเค้าใช้มาเคยมีแค่กล๊อนล๊อคประตูหลังพังที่เหลือยังไม่พบอะไร
ส่วน Carmax เปิดราคาแรงแต่ต่อกระชากได้เยอะอยู่ครับ

ส่วนเรื่องออกกับเกรย์อย่ากังวลไปเลยครับคุณซื้อรถไม่ได้ซื้อบ้านไม่ได้อยู่กันยันลูกบวช
ส่วนข่าวเรื่องที่ ปปท ออกมานั้นผมมองว่าแค่ละครฉากนึงที่อีกไม่นานก็คงจะจบแค่บีบให้เกรย์เจ้าเล็กๆตายมากกว่า
เพราะการจ่ายภาษีเต็มๆก็จะทำให้เจ้าหน้าที่รัฐหลายคนศูนย์เสียรายได้เสริมไปอีกเยอะถ้าจ่ายเต็มเกรย์ก็คงจะค่อยๆปิดตัวลง
จากนั้นก็จะไม่ได้อะไรเลย เพราะ Authorized Dealer เองก็ไม่ได้สร้างรายได้เสริมให้เจ้าหน้าที่รัฐอยู่แล้วงานนี้บีบเกรย์
เจ้าเล็กกับเล่นละครให้ตัวแทนจำหน่ายดูมากกว่า การที่ทำให้รัฐศูนย์เสียรายได้จำนวนมากเพราะรัฐเองที่ตั้งเกณฑ์ภาษีเป็นสัญญาไว้แบบนั้น และปปทเป็นกรมนึงที่ขึ้นในกระทรวงยุติธรรมซึ่งมีรัฐมนตรีซึ่งมาจาก นักการเมือง........

งานนี้เหมือนสงครามระหว่างสองประเทศซึ่งพ่อค้าขายอาวุธซึ่งขายอาวุธให้ทั้งสองฝั่ง
แต่แค่เล่นละครว่าข้าเนี่ยแหละอยู่ฝั่งที่ถูกต้อง ;D

มองกว้างๆปรึกษาหลายๆคนครับฟังผมสนุกๆครับเพราะคุณซื้อเกรย์ไปเล่นมีปันหาพังทั้งคันผมก็ไม่ได้มีส่วนช่วยคุณซ่อมแต่อย่างไร :)

ออฟไลน์ beerrl

ถ้ากัวลเรื่องซ่อม ผมว่าหันไปหายี้ห้ออื่นน่าจะดีกว่าครับ
แต่ถ้าใจรักยี้ห้อนี้จริง ก็ต้องรถศูนย์ดีที่สุด ในเรื่องของการรับประกัน และ อะไหล่
อย่างที่คุณ Jimmy บอกครับ MTM ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ prai

เพราะการจ่ายภาษีเต็มๆก็จะทำให้เจ้าหน้าที่รัฐหลายคนศูนย์เสียรายได้เสริมไปอีกเยอะถ้าจ่ายเต็มเกรย์ก็คงจะค่อยๆปิดตัวลง
จากนั้นก็จะไม่ได้อะไรเลย เพราะ Authorized Dealer เองก็ไม่ได้สร้างรายได้เสริมให้เจ้าหน้าที่รัฐอยู่แล้วงานนี้บีบเกรย์
เจ้าเล็กกับเล่นละครให้ตัวแทนจำหน่ายดูมากกว่า

ตามนี้ครับ คนที่ทำธุรกิจจะรู้ดีครับว่ามันช่องทางการเลี่ยงภาษีอยู่ ทั้งทางเทคนิค และการโกงแบบตรงๆ ซึ่งในประเทศนี้ทุกวงจรธุรกิจสามารถทำได้ง่ายๆ ครับ
ผมก็มองแบบเดียวกับคุณ M&M เหมือนกันครับว่า เรื่องมันมาแปปเดียวเดี๋ยวคนไทยก็ลืม สื่อกระแสหลักไม่เล่นตาม ยิ่งลืมง่าย
ยกเว้น ผู้ถือสิทธิ์ จะคอยให้เงิน ปปท. ไปจัดการอ่ะครับ แต่ จนท. คงจะได้รายได้จากเกรย์เยอะกว่า  ;)

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Spyder auto import ถนัดด้าน audi ครับเพื่อนสนิทผมก็ออกที่นั้นเค้าใช้ Q5มาประมานห้าหมื่นโลแล้วครับ
ปัญหาที่เป็นทุกคันคือกินน้ำมันเครื่องต้องเติมบ่อยๆ ส่วนอย่างอื่นเค้าใช้มาเคยมีแค่กล๊อนล๊อคประตูหลังพังที่เหลือยังไม่พบอะไร
ส่วน Carmax เปิดราคาแรงแต่ต่อกระชากได้เยอะอยู่ครับ

ส่วนเรื่องออกกับเกรย์อย่ากังวลไปเลยครับคุณซื้อรถไม่ได้ซื้อบ้านไม่ได้อยู่กันยันลูกบวช
ส่วนข่าวเรื่องที่ ปปท ออกมานั้นผมมองว่าแค่ละครฉากนึงที่อีกไม่นานก็คงจะจบแค่บีบให้เกรย์เจ้าเล็กๆตายมากกว่า
เจ้าเล็กกับเล่นละครให้ตัวแทนจำหน่ายดูมากกว่า การที่ทำให้รัฐศูนย์เสียรายได้จำนวนมากเพราะรัฐเองที่ตั้งเกณฑ์ภาษีเป็นสัญญาไว้แบบนั้น และปปทเป็นกรมนึงที่ขึ้นในกระทรวงยุติธรรมซึ่งมีรัฐมนตรีซึ่งมาจาก นักการเมือง........

งานนี้เหมือนสงครามระหว่างสองประเทศซึ่งพ่อค้าขายอาวุธซึ่งขายอาวุธให้ทั้งสองฝั่ง
แต่แค่เล่นละครว่าข้าเนี่ยแหละอยู่ฝั่งที่ถูกต้อง ;D

มองกว้างๆปรึกษาหลายๆคนครับฟังผมสนุกๆครับเพราะคุณซื้อเกรย์ไปเล่นมีปันหาพังทั้งคันผมก็ไม่ได้มีส่วนช่วยคุณซ่อมแต่อย่างไร :)

ผมแนะนำSpyder เหมือนกันครับ รู้สึกเจ้าของจะชื่นชอบAudi เป็นการส่วนตัว อุปกรณ์การซ่อมเค้ามีครับ อย่างน้อยๆก็ต้องซ่อมรถตัวเค้าเอง
อีกที่ที่แนะนำได้ก็ a motor ครับอันนี้ซ่อมอย่างเดียว มีสาขาอยู่หลายประเทศเหมือนกัน ถ้ามีปัญหาบริษัทพวกนี้จะสามารถแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเพื่อหาทางแก้ปัญหาให้เราจนได้

ส่วนเรื่องภาษีรถเกรที่มีปัญหายืนยันตามด้านบนครับ ตอนนี้เจ้าใหญ่ๆไม่มีผลกระทบครับ มีแต่เจ้าเล็กๆที่เสียภาษีต่ำจนเกินไป ซึ่งคนที่ทำให้เป็นเรื่องอาจจะเป็นเกรเจ้าใหญ่ก็ได้ครับ เพราะเจ้าเล็กตัดราคามากไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Spyder?

หึหึหึหึหึ

ถ้าซื้อมาใช้สัก 3-4 ปี แล้วขายทิ้ง ก็ได้อยู่นะครับ

------------------------------------------

ส่วนเรื่อง ที่คุณ M&M พูดมานั้น

ผมกำลังสงสัยว่า เงินภาษี ที่เราควรจะจ่ายให้กับประเทศชาติตามกฎหมายนั้น
มันก็ควรจะตกไปอยู่ในคลังของแผ่นดิน มากกว่าที่จะไปตกอยู่กับเจ้าหน้าที่รัฐเพียงไม่กี่สิบคนเท่านั้น มิใช่หรือ?

4 หมื่นล้าน บาท ที่หายไปในช่วง 3 ปีมานี้ มันมากพอจะเอาไปแก้ปัญหาน้ำท่วมในปีนี้ และปีหน้าได้เลยด้วยซ้ำ

Authorized Dealer ไม่ได้ช่วยให้เกิดรายได้กับเจ้าหน้าที่รัฐ
แต่ช่วยให้เกิดรายได้กับ "ภาครัฐ" เพราะมีการเสียภาษีอย่างถูกต้อง เต็มระบบ ตรวจสอบได้ และหลบเลี่ยงไม่ได้
(Auditor บริษัทแม่ในเยอรมัน เล่นงานถึงตายแน่ ถ้ามีการหลบเลี่ยงเกิดขีึ้น)

ส่วนเกรย์ เจ้าใหญ่ ก็มีผลกระทบอยู่พอสมควรครับ ไม่ใช่ไม่ได้รับผลกระทบเลย แค่เขาจะให้คุณรู้กันหรือไม่ เท่านั้นเอง

ผู้ถือสิทธิ์ หรือบริษัทแม่ "ไม่มีทางให้เงินกับ เจ้าหน้าที่ของภาครัฐ โดยมิชอบด้วยกฎหมายของประเทศนั้นๆ
และถ้ามันมีจริง ผมก็ไม่ปล่อยไว้หรอกครับ มีรายการแฉแน่นอน"

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Spyder?

หึหึหึหึหึ

ถ้าซื้อมาใช้สัก 3-4 ปี แล้วขายทิ้ง ก็ได้อยู่นะครับ

------------------------------------------

ส่วนเรื่อง ที่คุณ M&M พูดมานั้น

ผมกำลังสงสัยว่า เงินภาษี ที่เราควรจะจ่ายให้กับประเทศชาติตามกฎหมายนั้น
มันก็ควรจะตกไปอยู่ในคลังของแผ่นดิน มากกว่าที่จะไปตกอยู่กับเจ้าหน้าที่รัฐเพียงไม่กี่สิบคนเท่านั้น มิใช่หรือ?

4 หมื่นล้าน บาท ที่หายไปในช่วง 3 ปีมานี้ มันมากพอจะเอาไปแก้ปัญหาน้ำท่วมในปีนี้ และปีหน้าได้เลยด้วยซ้ำ

Authorized Dealer ไม่ได้ช่วยให้เกิดรายได้กับเจ้าหน้าที่รัฐ
แต่ช่วยให้เกิดรายได้กับ "ภาครัฐ" เพราะมีการเสียภาษีอย่างถูกต้อง เต็มระบบ ตรวจสอบได้ และหลบเลี่ยงไม่ได้
(Auditor บริษัทแม่ในเยอรมัน เล่นงานถึงตายแน่ ถ้ามีการหลบเลี่ยงเกิดขีึ้น)

ส่วนเกรย์ เจ้าใหญ่ ก็มีผลกระทบอยู่พอสมควรครับ ไม่ใช่ไม่ได้รับผลกระทบเลย แค่เขาจะให้คุณรู้กันหรือไม่ เท่านั้นเอง

ผู้ถือสิทธิ์ หรือบริษัทแม่ "ไม่มีทางให้เงินกับ เจ้าหน้าที่ของภาครัฐ โดยมิชอบด้วยกฎหมายของประเทศนั้นๆ
และถ้ามันมีจริง ผมก็ไม่ปล่อยไว้หรอกครับ มีรายการแฉแน่นอน"

เห็นด้วยเรื่อง 3-4ปีครับ ขึ้นอยู่กับปีที่4 ถ้ายังใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรใช้ต่ออีกซักปีผมว่ากำลังดี แต่ถ้าเกิน5ปีผมว่า ความเสี่ยงจะสูงขึ้นและราคาขายต่อจะขาดทุนมากจนเกินไป แต่Audi ผมว่ายังไงก็ดีกว่าออกศูนย์นะ ผมว่าเค้าทำแบบธุรกิจครอบครัวมากไป ผมเห็นเวลาเค้าเอามาลดราคาล้างสต๊อกที บางคันน่าจะจอดอยู่เกือบปียังไม่ได้ขาย หรือเกินปี เวลาขายก็ไม่รู้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้หรือป่าว

คุณJIMMYพอจะทราบหรือป่าวว่าบริษัทแม่เค้ามีแผนจะลงทุนในไทยหรือไม่อย่างไร

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าเป็นออดี้ ผมว่าคุณโต น่าจะตอบโจทย์ได้นะ เพราะอย่าลืมว่า สิ่งที่ได้แถมมากับราคาที่แพงขึ้นคือ
วารันตี 5 ปี ฟรีทุกอย่างนะครับ.... เกรย์ทำไม่ได้แน่

ส่วนเรื่องมุมมองจิมมี่เรื่องภาษีอะไรต่างๆ นานา ผมมองว่าเรื่องนี้มันจิ๊บจ๊อยครับ
เพราะผมมองว่า รายได้จากใบสั่งเถื่อนมันเอาเงินออกจากรัฐเยอะอยู่(มาก...)
และแก้ไขยากกว่าเยอะ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ส่วนซื้อกับผู้แทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการนั้น
ผมเคยไปดู รถและ ส่วนซ่อมมาแล้ว ไม่ประทับใจเลยครับ
ส่วนซ่อมมีแต่เครื่องมือเก่าๆ กับรถฝุ่นเกาะจอดซ่อมอะครับ

ส่วนMTM ที่บ้านไม่ซื้อรถที่แต่งอะครับ ไม่ทราบเค้ามีรถแบบไม่แต่งไหมอะครับ
แล้วเค้ารับสั่งรถรึเปล่าครับ

ผมกะใช้5ปีครับ ถ้ายังไม่เสียมากก้อซ่อมต่อครับ
คือใช้รถน้อยด้วยอะครับ อาทิตย์นึง ขับ2ครั้งโดยประมาณ และออกต่างจังหวัดบ้าง

ถ้าจอดเฉยๆใช้น้อยจะเป็นข้อดีหรือข้อเสียครับ

ออฟไลน์ Padungpong

• **
Spyder ก็ ok ครับ
ออกรถกับเค้ามา  ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร    เครื่องไม้เครื่องมือก็เห็นว่าเยอะอยู่

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
เกรย์คือสีเทาสินะ เจ้าของธุรกิจกับคนซื้อก็รู้ดีว่ามันไม่โปร่งใสยังจะอุดหนุนกันอีก
ผมว่าคนที่ซื้อรถเกรย์ไม่คิดอะไรมากนอกจากราคาที่ต่ำหรอก แต่ระยะยาวก็ระวังเวรกรรมตามทันนะ....เหอะๆๆๆๆ

ออฟไลน์ jumpon77

ชีอของMTM ไปเลยคับผมแพงหน่อยแต่ก็รับประกันนะครับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ the kit

ชอบบคำพูด
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"