ผู้เขียน หัวข้อ: รถหลุดจำนำคืออะไรค่ะ  (อ่าน 5525 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
รถหลุดจำนำคืออะไรค่ะ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:29:10 »
ช่วงนี้มีหลายเพจใน Facebook โปรโมทขายรถพวกนี้กันหลายเจ้า มีรถให้เลือกหลายรุ่น เเต่ราคาต่ำเสียจนน่าตกใจ อย่าง Camryตัวใหม่ ขายกันอยู่ที่ 300,000 กว่าๆ!! เเถมยังบอกว่าเจ้าของเก่าเซ็นยินยอมให้อย่างถูกต้อง รถเเบบนี้จริงๆเเล้วผิดกฎหมายเต็มๆหรือเปล่าค่ะ เเละมีโอกาสที่จะเป็นรถขโมยมาหรือเปล่า? เพราะมีหลายรุ่นหลายเเบบเยอะเลยค่ะ

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: รถหลุดจำนำคืออะไรค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:39:17 »
รถที่เวลาขับขาข้างนึงเหยียบคันเร่ง ส่วนขาอีกข้างนึงอยู่ในคุกไงครับ

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:45:47 »
แล้วซื้อ ขาย โอนที่ขนส่งได้ไหมครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:50:05 »
เป็นรถที่หลุดจากพวกจำนำเถื่อนมีทั้งเงินกู้ ตามบ่อนไรพวกนี้ พวกนี้มีให้โอนลอย แต่โอนขนส่งไม่ได้ ไม่มีเล่มทะเบียนให้ ต่อทะเบียนได้เป็นบางคัน บางคันปลอมมาทั้งเล่มทะเบียน ทั้งป้ายวงกลม ป้ายทะเบียนเลย
แล้วก็มีทีมจับคนที่ซื้อรถหลุดจำนำไปขับเป็นตำรวจนี่แหละ จับคันนึงก้ได้ 30k+ เคยตามอ่านเจอกันหลายเคสมากๆครับ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:59:56 »
ถ้าไม้ใด้มีคุณพ่อเป็นนายพล อย่าบังอาจซื้อรถพวกนี้ครับถ้าไม่ติดคุกก็เสียเงินฟรีๆครับ   หรืออีกอย่างคือถ้าคุณมีรถอยู่แต่โดนชนจนยับซ่อมไม่ใด้   คุณไปเอารถหลุดพวกนี้มาแล้วย้ายเลขตัวถังจากซากรถคุณมาใส้คันนี้   แล้วก็เปลี่ยนเครื่องรถใหม่ใช้เครื่องจากเชียงกงครับ  ที่เหลือไม่บอก

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 23:01:01 »
ซื้อได้ ขับได้ เป็นเจ้าของ(แบบหลอกๆ)ได้ บางคนเรียกรถแบบนี่้ว่า"รถสีเทา"ประมาณจะถูกกฎหมายก็ไม่ใช่ แต่ขับได้ไม่ผิดกฏหมาย แต่สำหรับผมผมเรียกรถประเภทนี้ว่า"รถสีดำ"ครับ เพราะมันผิดกฎหมายเต็มๆ ไม่มีเล่ม ไม่มีชุดโอนใดๆทั้งสิ้น พูดๆง่ายๆมันโอนไม่ได้ อาจจะมีสำเนานิดๆหน่อยๆพอให้อุ่นใจ(แบบหลอกตัวเอง) แต่ถ้าเจอด่านหรือเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาหละก็เตรียมหยิบไนกี้แอร์รุ่นเทพใส่แล้ววิ่งหนีตำรวจได้เลยครับ เพราะโอกาสที่จะได้ไปนอนคุกมีสูงมาก ถ้าไม่งั้นก็ต้องมีเส้นมีสายมีเท่าไรไปลากมาให้หมด หรือไม่ก็ต้องเตรียมจ่ายเพื่อจบ(ซึ่งไม่รู้จะจบง่ายรึเปล่าก็ไม่รู้) ผมยอมรับว่าเคยเกือบจะเล่นรถพวกนี้มาแล้วเมื่อสมัยผมเรียนอยู่มหาลัย ตอนนั้นอยากได้รถซิ่งๆไว้ขับรับหญิงในมอสักคัน เพื่อนในวงการก็แนะนำมาเลยว่านี่ไงเมิง ราคาแค่นี้ไม่ต้องคิดมากแล้ว โทรไปคุยกับคนขายมันก็พูดเหมือนไม่อยากขายกึ่งอยากขายใจจะขาดจึงต้องแซมเกมบังคับมาว่าต้องซื้อเท่านั้นถึงจะให้ดูรถ ดูรถแล้วจ่ายทางใครทางมัน ฟังดูก็รู้มันไม่ใช่เรื่องที่น่าจะดีต่อสุขภาพชีวิตต่อไปหลังจากนี้สักเท่าไร ยอมขับรถยุโรปรุ่นพระเจ้าเหาใส่กางเกงยีนส์ฮิปฮอปต่อไปจะดีกว่า ตอนนั้นคิดแล้วก็ดีใจเพราะถ้าเลือกที่จะเล่นกับรถพวกนี้แล้วคุณจะไม่รู้เลยครับว่าอนาคตต่อไปของคุณกับรถจะเป็นยังไง ขับไปเสียวไประแวงไปไม่มีความสุขหรอกเชื่อผม

ออฟไลน์ tjsajja

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 23:28:13 »
รถที่เวลาขับขาข้างนึงเหยียบคันเร่ง ส่วนขาอีกข้างนึงอยู่ในคุกไงครับ

ใช่เลย รถบ้าอะไรถูกกว่าความเป็นจริงมากกว่าครึ่ง...

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 00:43:47 »
คือรถที่รับมาจากบ่อนครับ  ในบ่อนจะมีคนนั่งรับจำนำอยู่ หลายคนก็จะเอารถมาจำนำได้ไปคนละแสน สองแสน ถ้าไม่มีเงินมาไถ่รถคืนก็จะโดนยึดแล้วนำออกมาขายต่อแบบนี้แหละครับ   
Test ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 00:46:37 »
เซ็นยินยอมให้อย่างถูกต้องมันมีด้วยเหรอ เท่าที่อ่านวิชากฎหมายชาวบ้านมา เขาบอกว่าถึงเซ็น แต่เพื่อการอะไรที่ไม่ถูกกฎหมาย ก็จะเป็นโมฆะนะครับ

เตรียมหยิบไนกี้แอร์รุ่นเทพใส่แล้ววิ่งหนีตำรวจได้เลยครับ
ขอเชียร์ Adidas Energy Boost แทนละกันนะ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 02:54:32 »
ผิดกฏหมาย และน่าจะหนีไฟแนนซ์ด้วย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 06:48:26 »
ผิดครับ แต่ส่วนใหญ่คนที่ทำเขาไม่ธรรมดา และเวลาพอมีปัญหาเอาเรื่องเขายาก
มีเพื่อนผมคนนึงทำแบบนี้อยุ่เหมือนกัน มันปล่อยเงินกู้ ไล่ประมูลทะเบียนรถ ทำโน้นนี่สารพัด
แต่แฟนเป็นตำรวจเลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไร(ตอนนี้นะ) ล่าสุดส่งไลน์มาสด้าสองสีดำปี 2012 มาให้
บอกจะปล่อยแสนห้า เอาก็บ้าแล้ว 555
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 07:41:01 »
เป็นรถบ่อน หรือ รถขโมยครับ เพราะฉะนั้น ไม่มีทะเบียน โอนไม่ได้

ขับน่ะขับได้ แต่มันไม่มีทะเบียน ต่อทะเบียนไม่ได้(แม้คนขายจะอ้างว่าต่อทะเบียนได้ แต่กลับไม่ให้เราไปต่อเองซะงั้น)

ถ้าซื้อมาชับ เขาจะมีทีมคอยตามล่ารถพวกนี้ ถ้าเจอทีมนี้ คุณก็ต้องเสียตังค์ให้ทีมอย่างต่ำๆ สองหมื่น ตอนแรกจะเรียกสูง แล้วคุณก็ต้องโทรหาคนขาย คนขายจะต่อรองราคาให้(ซึ่งจริงๆแมร่งก็พวกเดียวกัน)

จะไปหวังพึ่งตำรวจก็ไม่ได้ เพราะรถมันผิดกฎหมาย คุณไปแจ้งความตำรวจดีๆ คุณก็โดนข้อหารับของโจรแน่นอน และที่แสบคือ ไอ้ทีมที่จับน่ะ แมร่งก็ตำรวจนี่แหละ

และมันไม่ได้ไถคุณแค่ทีเดียว ผ่านไป สองสามเดือนมันก็มาใหม่ คุณก็เสียอีก สุดท้ายแล้ว คุณก็ต้องขายคืนคนขายในราคาขาดทุนสุดๆ

เพราะฉะนั้น อย่ายุ่งเป็นดีที่สุด

ถ้ารถมันไม่มีปัญหาจริง เตนท์รถวิ่งไปซื้อแล้ว ราคาถูกขนาดนี้

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:48:10 »
รถหลุดจากบ่อน  ส่วนใหญ่จะโอนได้ต้องมีข้าราชการเอี่ยวถึงจะผ่านฉลุยไม่ก็ยัดใต้โต๊ะ หรือมีเส้นใหญ่
พวกที่ขายในเว็บตลาดมืดเค้าทำกันประจำอยู่แล้ว  บางทีส่วยพวกนี้ก็อาจจะทำให้ราคารวมกับรถจริงๆไม่ได้ถูกนัก

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:17:40 »
ดูท่าเดี๋ยวนี้คนติดพนันจะเยอะ รถพวกนี้ออกมาเกลื่อนเลย ตำรวจก็ไม่จับ >:(

ออฟไลน์ Krissurg

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:28:41 »
มันคือพวกเดียวกะรถอินวอยซ์ป่าวคับ

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:52:38 »
ถูกน่าซื้อไว้เก็บเป็นอะไหล่ ^^ แต่ไม่กล้าใช้ครับ

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:32:28 »
เป็นรถที่ ไม่น่าซื้อค่ะ ถ้าไม่ใหญ่พอ มันเหมือนรถโจรอ่ะค่ะ ถ้าจะซื้อหาดูรถบ้าน หรือเต๊นท์ใหญ่ๆ หรือดูโตต้าชัวดีกว่าค่ะ น่าเชื่อถือกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 15:10:08 »
อย่าไปยุ่งเลยดีที่สุดครับ

มีปัญหามาจะได้ไม่คุ้มเสีย