ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 2 เจเนอเรชันต่อไป ซึ่งเป็นรุ่นที่ 4 คาดว่าจะต้องเปิดตัวกัน ในปี 2012  (อ่าน 7835 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
"มาสด้า 2 เจเนอเรชันต่อไป ซึ่งเป็นรุ่นที่ 4 คาดว่าจะต้องเปิดตัวกัน ในปี 2012
น่าจะกลายเป็นรถยนต์นั่ง Sub-Cmpact หรือ B-Segment ที่ลงตัวที่สุดในตลาดได้แน่ๆ"

จากประโยคคำพูดนี้ที่คุณ J!MMY เคยรีวิวไว้คาดว่าจะมีกำหนดเปลี่ยนโฉมไมเนอร์เชนจ์หรือโมเดลภายในปีนี้อีกมั้ยครับ
พอดีน้องที่บ้านสนใจจะออกรถอีกคัน ตอนนี้ตัวเลือกเยอะมากตั้งแต่อีโค่คาร์รุ่นใหม่ๆก็เยอะ

ที่มา: http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:mazda-2&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
เพิ่งไมเนอร์เชนจ์ไปนี่ครับ ช่วงนี้ถ้าจองก็จะได้รุ่นที่ไมเนอร์แล้วครับ ส่วนโมเดลเชนจ์คงอีกนาน

ออฟไลน์ Lhorn

• **
แฟนผมละชอบจริงๆ Mazda เนี๊ย  ยิ่ง Mazda2 ได้ลด 100,000 ด้วย
แต่ตอนนี้ก็เปรียบมวยกับ Jazz Hybrid ว่าตัวไหนน่าสนใจมากกว่ากันอีกนั่นละ
สำหรับผมเองไปลองขับ Mazda3 2.0   OK นะขับสนุกช่วงล่างดี  ชอบตัว Paddle Shift  Engine Break ก็สนุก

แต่เจอปัญหาอย่างนึง ใส่เบรคมือค้างไว้ แล้วออกตัววิ่งไปตั้งหลายกิโล   รถไม่ร้องเตือนอะไรเลย( ผมไม่ได้มองหน้าปัดด้วย ตาลายไปหมด  )
แต่ civicfd 09 ที่ผมใช้อยู่ถ้าเผลอใส่เบรคมือค้างไว้แล้ววิ่งออกตัว รถจะร้องเตือน  แต่ของ Mazda ไม่ร้องอะไรซักอย่าง(  sale ไม่ทันสังเกตุเห็นด้วยซ้ำ)  ตอนขับมองไปมองมา อ้าว..ใส่เบรคมือค้างไว้  เลยรีบดึงเลย  ว่าทำไมรถมันอืดๆ

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
เปลี่ยนโฉมในไทยผมว่าปี 2014 พร้อมสกายแอคทีฟ  :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
วันนี้ แผนมีการอัพเดทดังนี้

นี่ว่ากันตามตลาดโลกนะครับ

Mazda 6 เปิดในตลาดโลกก่อน
ต้นปีหน้า ตามด้วย Mazda 3 ใหม่
จากนั้น Mazda 2 จะตามมา

ดังนั้น ของไทย 2014 แหงๆ ครับ สำหรับ Mazda 2 Skyactiv

ออฟไลน์ spiritofsoul

• **

ต้นปีหน้า ตามด้วย Mazda 3 ใหม่

ดังนั้น ของไทย 2014 แหงๆ ครับ สำหรับ Mazda 2 Skyactiv

นึกว่าจะได้เจอ Mazda 2 Skyactiv เร็วๆ เผื่อได้ส่วนลดภาษีกับเขาด้วย เศร้าเลย  :'(

ออฟไลน์ 2C-T

• **

ถ้างั้นก็คงไม่ต้องรอแล้วละ ^^ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ nonp

Mazda 3 ในไทย จะมาหลัง Mazda 2 หรือเปล่าครับ
เพราะมันเพิ่งเปิดตัวขายไปได้ปีเดียวเอง (2011)

ออฟไลน์ spiritofsoul

• **

Mazda 3 ในไทย จะมาหลัง Mazda 2 หรือเปล่าครับ
เพราะมันเพิ่งเปิดตัวขายไปได้ปีเดียวเอง (2011)

ถ้าสลับกันก็น่าจะสนุกดีเนอะ  ;)

ออฟไลน์ MyGuS

• **
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด

3 โฉมใหม่ จะเปิดตัวต้นปีหน้า  !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!   ไว้กว่าที่คิดเยอะเลยครับ

ถึงแม้จะมาไทยช้า 2014 แต่มันทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่าจะรอโฉมใหม่ หรือจัดโฉมปัจจุบัน อะอะอะอะ     

ออฟไลน์ Jxxx

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด

3 โฉมใหม่ จะเปิดตัวต้นปีหน้า  !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!   ไว้กว่าที่คิดเยอะเลยครับ

ถึงแม้จะมาไทยช้า 2014 แต่มันทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่าจะรอโฉมใหม่ หรือจัดโฉมปัจจุบัน อะอะอะอะ     

รุ่นตัวปัจจุบันนี่ ตลาดโลกเปิดตัวตั้งแต่ปลายปี 2008 (แต่ขายจริงต้นปี 2009) แล้วนะครับ

ออฟไลน์ superden

อายยะ  แล้วหน้าตาจะเปลี่ยนไปมากไหมหนอ  เครื่องก็เปลี่ยนละ

ออฟไลน์ แสนดี

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่ครับแล้วรุ่นนี้เมืองนอกยังไม่ขายอีกหรอครับ หรือว่ามีไหม่กว่านี้อีก แล้วตกลงเครื่อง sky ตอนนี้เมืองนอกมีขายรึยัง เห็นคนพูดกันเยอะว่าเมืองนอกใช้กันหมดละ แต่บางคนก็บอกว่ายังไม่มีขาย ผมงงกับข่าวแต่ละคน

เครื่อง SkyActiv ใน Mazda3 มีขายเฉพาะในญี่ปุ่น อเมริกาเหนือ ออสเตรเลีย/นิวซีแลนด์ เท่านั้นครับ

ตัว 2014 นี่ใหม่ทั้งคันครับ platform ใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เครื่อง Skyactiv ยังไม่ได้ใช้ทั่วโลก ณ ตอนนี้นะครับ

แต่ในอนาคตก็จะได้ใช้แล้วว

ออฟไลน์ banch

Gen ต่อไปไม่ใช่ Gen ที่ 3 หรอกหรือครับ

• Newbie
  • *
เครื่อง SkyActiv ใน Mazda3 มีขายเฉพาะในญี่ปุ่น อเมริกาเหนือ ออสเตรเลีย/นิวซีแลนด์ เท่านั้นครับ

ตัว 2014 นี่ใหม่ทั้งคันครับ platform ใหม่เลยครับ

ถ้าเป็นแบบที่คุณ Jxxx และคุณจิมมี่ว่ามา คือเปลี่ยน  platform ใหม่ อย่างนี้โฉมปัจจุบันของเราก็ตามหลังเขาตั้ง 2 โฉมเลยซิครับ

ถ้าเป็นแบบที่คุณ Jxxx และคุณจิมมี่ว่ามา คือเปลี่ยน  platform ใหม่ อย่างนี้โฉมปัจจุบันของเราก็ตามหลังเขาตั้ง 2 โฉมเลยซิครับ

ถ้านับตัวที่ขายอยู่ตอนนี้ก็ใช่ครับ 2 โฉม เมื่อตัวใหม่ออกมา (ในรูปคือตัว minor)  แต่ตัวต่อไป เค้าเปลี่ยน เราก็เปลี่ยนในระยะเวลาใกล้ๆกันครับ

ปล.

platform ตัวที่ขายอยู่ตอนนี้ทั้งในนี้และต่างประเทศมันก็ platform เดิมตั้งแต่ตัวแรกนั่นแหละครับ เอามาปรับปรุงบางอย่างเพิ่ม ไม่ใช่ platform ใหม่ครับ

• Newbie
  • *

ถ้านับตัวที่ขายอยู่ตอนนี้ก็ใช่ครับ 2 โฉม เมื่อตัวใหม่ออกมา (ในรูปคือตัว minor)  แต่ตัวต่อไป เค้าเปลี่ยน เราก็เปลี่ยนในระยะเวลาใกล้ๆกันครับ

ปล.

platform ตัวที่ขายอยู่ตอนนี้ทั้งในนี้และต่างประเทศมันก็ platform เดิมตั้งแต่ตัวแรกนั่นแหละครับ เอามาปรับปรุงบางอย่างเพิ่ม ไม่ใช่ platform ใหม่ครับ

กระจ่างเลย ขอบคุณครับ  ;D