ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีคนขอติดรถไปด้วยแล้วเกิดอุบัติเหตุต้องรับิดชอบเค้ามั๊ยครับ  (อ่าน 9974 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ตามกฎหมายเราผิดเต็มประตู ขับขี่โดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นบาดเจ็บหรือเสียชีวิต
งั้นถ้าจะรอดก็ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า ขับขี่โดยไม่ประมาท ใช่ไหมครับ

แม้แต่ความเป็นพ่อแม่ลุกก็ยังยกเว้นความผิดไม่ได้ เช่นพ่อขับรถชนเป็นเหตุให้ลูกตัวเองตาย พ่อยังคงต้องรับผิด
นึกถึงเฉินหลง ใน Karate Kid เลยครับ แต่กฎหมายคนละตัวกัน

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
พรบ.กับประกัน คุ้มครองจริง แต่ความรับผิดส่วนตัวก็ยังคงเป็นไปตาม กม. ต้องแยกกันครับ ผู้เสียหายไม่เอาความจริงแต่ตำรวจมีหน้าที่ต้องแจ้งข้อหาครับ กม.ไทยเป็นระบบกล่าวหา
รับผิดชอบ ทางแพ่งคือละเมิดไม่ว่าจะจงใจหรือประมาทเลินล่อ ยกเว้นเสียแต่ว่าเข้าหลักข้อยกเว้นว่าความยินยอมไม่เป็นละเมิด เช่นให้เซ้นสัญญาแบบที่ คห.ด้านบนว่ามา
 พรบ.จราจรและทางอาญา ต้องรับผิดฐานกระทำการโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย/สาหัส แต่ถ้าแค่บาดเจ็บธรรมดาก็ไม่เข้า แม้แต่ความเป็นพ่อแม่ลุกก็ยังยกเว้นความผิดไม่ได้ เช่นพ่อขับรถชนเป็นเหตุให้ลูกตัวเองตาย พ่อยังคงต้องรับผิดตามมาตรา 291  ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกิน สองหมื่นบาท

คร่าวๆ ก็ตามนี้ครับ ถ้าความเสียหาย(ไม่ว่าทางทรัพย์สิน หรือชีวิต ร่างกาย) เกิดจากความผิดเรา ซึ่งคดีรถส่วนใหญ่ก็คือประมาทนั่นละ เราต้องรับผิด เว้นแต่ไม่ใช่ความผิดเรา หรือเหตุสุดวิสัย

การที่เขายอมนั่งรถไปกับเราไม่ได้หมายความว่าเขายินยอมให้เราพาเขาไปเสี่ยงหรือพาไปบาดเจ็บหรือเสียชีวิตนะครับ

ออฟไลน์ SLuang

ผู้ขับต้องรับผิดชอบ ทั้งคนในรถ และ คนนอกรถ คันที่เราขับไปชนอยู่แล้วครับ

มีกรณี ที่ลูกขับรถส่งแม่ชรา ไปหาหมอต่างจังหวัด (โรงพยาบาลศูนย์จังหวัดเขาส่งต่อไปหาหมอเฉพาะทาง)  ขับไปกลับ 8 ชั่วโมง (ไป-มา หลายครั้งแล้ว)  มาเกิดอุบัติหลับใน ก่อนจะถึงบ้าน ไม่กี่สิบกี่โลเมตร รถพลิกคว่ำ แม่เสียชีวิต ตนเองเจ็บสาหัส แต่รักษากลับมาปกติ

ในทางคดี ยังโดนข้อหาขับรถประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิต  แต่ชั้นศาล ก็ให้สั่งจำคุก  แต่รอลงอาญา และบำเพ็ญประโยชน์

เคสนี้ ผมสะเทือนใจมากๆ    ทำหน้าที่ลูกที่ดี  แต่สุดท้ายเป็นแบบที่เล่า  ลองคิดดูสิ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
ทางกฎหมาย สามารถใช้ "ข้อความในโปรแกรมพูดคุยต่างๆ" เป็นหลักฐานได้ไหมครับ

ว่า ยินยอมให้เราเป็นผู้ขับและไม่เรียกร้องใดๆหากเกิดอุบัติเหตุ

พิมพ์ตอบตกลงกันไปมา จับภาพหน้าจอไว้ ส่งถึงครอบครัว

หรือ ก่อนออกรถ อัดเสียงหรือวีดีโอ แล้วส่งถึงครอบครัวไว้เป็นหลักฐาน

เพราะ สะดวก รวดเร็ว และ ชัดเจน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Newhang

มองสองมุมนะครับ กม ไม่รู้ แต่ใช้ความรู้สึกเอา

ถ้าผมเป็นผู้โดยสารโดยจ่ายเงิน ผมเรียกจาก พรบ แน่นอนหรือบริษัทให้บริการรถโดยสาร
แต่ถ้าผมขอเค้าเดินทางโดยสมัครใจ ไปกับคนรู้จัก หน้าไม่ด้านพอจะเรียกเงินครับ

แต่ถ้าผมเป็นคนขับ มีคนมาโดยสาร ผมคงไม่จ่ายให้ เพราะผมไม่ได้บังคับเค้ามาโดยสารกับผม และถ้าคิดจะมาเรียกร้อง ถ้าผมรู้ผมคงไม่ให้โดยสารด้วยแน่นอน
และถ้าเรียกร้อง ความรู้จักกันจบลงแน่นอน

เหมือนเคส จขกท ยกตัวอย่าง ผมว่าเพื่อนมันเลว เลิกคบเหอะ สำหรับผม 2พันได้เห็นทาสแท้คน ผมว่าโคตรคุ้ม