ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาขายดาวน์  (อ่าน 2537 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaisofter

• Newbie
  • *
สัญญาขายดาวน์
« เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 11:40:43 »
ถ้าจะขายดาวน์แบบไม่เปลี่ยนสัญญา ควรใช้สัญญาในรูปแบบไหนครับ

แล้วตามข้อกฎหมาย ถ้าเกิดรถหาย หาตัวไม่เจอ เรายังเป็นผู้ต้องรับผิดชอบอยู่ป่าวครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
Re: สัญญาขายดาวน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 12:00:58 »
ปกติในสัญญาระบุผู้ครอบครองใช่ไหมครับ  ถ้าคุณผิดสัญญาเปลี่ยนผู้ครอบครองรถโดยไม่แจ้งก็ผิดอยู่แล้วครับ

รถหายเค้าก็ฟ้องแพ่งคุณคุณก็รับผิดชอบเต็มๆ  ถ้าผมจำไม่ผิด

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 12:29:41 »
ขายดาวโดยไม่เปลี่ยนสัญญา ต้องไว้ใจเชื่อใจกันครับ

ตามทวงหนี้ทวงถามข้อมูลตามสัญญาไฟแนนท์เท่านั้น

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 13:46:03 »
สัญญาถือว่าเป็นโมฆะครับ เพราะเราเป็นผู้ครอบครองไม่ได้เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ ถึงทำไปเวลามีปัญหา บังคับใช้สัญญาระหว่าง finance กับเราอยู่ดีครับ
เผลอๆเจอข้อหายักยอกทรัพย์ด้วยนะครับ ผมเคยมาแล้ว กว่าจะลากรถกลับมากันได้ เหนื่อยสายตัวแทบขาด เข็ดครับ
หากจะซื้อขาย เปลี่ยนสัญญาที่ finance สถานเดียวครับ
โชคดีครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 14:34:43 »
ทำสัญญาใหม่กับบุคคลอื่น ที่ไม่ได้เป็นคู่สัญญา เพื่อเปลี่ยนแปลง แก้ไข หรือยกเลิกสัญญาเดิมไม่มีผลครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 00:05:30 »
ไม่แน่ใจนะครับ

แต่ถ้าขายดาวน์แบบไม่เปลี่ยนสัญญา ต้องเป็นคนใกล้ชิดแบบใกล้มากๆ นะครับ

ถ้าเกิดมีปัญหาอะไรขึ้นมา คนซวยคือเราครับ เพราะผู้ครอบครองรถคือชื่อเรา

ออฟไลน์ thaisofter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:26:54 »
เข้าใจแล้วครับ เปลี่ยนไปเลยดีกว่า
ขอบคุรครับ