ผู้เขียน หัวข้อ: รถญี่ปุ่นที่เข้ามาวิ่งในเมืองไทยคันแรกสุด เป็นรถยี่ก้ออะไร รุ่นอะไรครับ  (อ่าน 7780 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ไม่นับพวกที่กองทัพจักรวรรดิ เอาเข้ามาวิ่งนะครับ เอาแบบเป็นรถที่คนไทยขับอ่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
น่าจะเป็นรถทรงแบบโบราณๆเลยครับ

ประมาณ มาเฟีย ชิคาโก้ อ่ะครับ

เคยเซฟภาพ ad ไว้อยู่เหมือนกัน

มีราคาด้วยคันละ 5000 บาทไทย

สมัยนั้น เดี้ยวจะไปขุดให้ ครับ

เอาอันนี้ไปก่อน

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

alzeto

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็นรถทรงแบบโบราณๆเลยครับ

ประมาณ มาเฟีย ชิคาโก้ อ่ะครับ

เคยเซฟภาพ ad ไว้อยู่เหมือนกัน

มีราคาด้วยคันละ 5000 บาทไทย

สมัยนั้น เดี้ยวจะไปขุดให้ ครับ

เอาอันนี้ไปก่อน

กริ๊ดดดดดดดดดดดดดด

ขุดที่เหลือมาด่วนเลยค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไวยังกะปรอท -*-
ทำไมปรอทมันไวครับ

alzeto

เคยจับปรอทไหมคะ มันจะจับยากค่ะ  อ้อ แล้วมันไวต่อสภาพแวดล้อมด้วย จึงไม่แปลกที่เขาจะใช้เป็นส่วนประกอบที่วัดไข้ค่ะ ลองสังเกตค่ะ

ริงโค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 00:21:35 โดย 椎名林檎 »

ออฟไลน์ YIM

โห ไปขุดมาจากโลกไหน ขอบคุณครับ

ว่าแต่กระดาษสมัยนั้น เหลืองๆ เนอะ

ออนไลน์ Xtream@tom

"ไวยังกะปรอท" ใช้ภาษาวิบัตินะเนี้ย
ทำไมไม่โดนแก้ล่ะ ;D

ออฟไลน์ YIM

ปรอท เป็นโลหะชนิดเดียว ที่อุณหภูมิห้องปกติ จะเป็นของเหลว จึงจับไม่ได้ และไหลครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

อ้าวผมคิดว่าปรอทมันไวต่ออุณหภูมิกว่าคนซะอีก เค้าเลยเรียกไวอย่างกะปรอท

หา ad รถ เชฟโบราณไม่เจออ่ะ เจอแต่ 2 คันข้างบนนั่นแหละ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
...........................................................................

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ชอบสโลแกนจัง "ไวยังกะปรอท" คิดได้ยังไง หุๆๆๆๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
นิตยสารเก่ามากครับ
พี่พี่ไปขุดมาจากไหนครับเนี่ย?

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อ๊ากกกกกกก สุโค่ยยยย
ดัทสัน เชอร์รี่ ไม่รู้ว่าเป็นปู่ของ Z หรือเปล่าเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D............1942-1943 Toyoda(Toyota) passenger car model "Entoro" but still find out whose bring it over to Siam during that time and if i learn some more i would let you all know!

funnybear ::)

ออฟไลน์ 6162002

ปรอทมันไม่ได้ไวต่อสภาพแวดล้อมอะไรหรอกครับ แต่มันเสถียร ความถ่วงจำเพาะสูง แล้วก็เป็นโลหะอันเดียวที่ไหลได้ และก็นำไฟฟ้าได้ แต่ไม่โดนแม่เหล็กดูดครับ ถึงเอาไปทำมาตรวัดทำถ่าน ฯลฯ อะไรได้เยอะครับ
จริงๆปรอทจะบอกว่าไวกว่าคนก็ไม่เชิงถูกนะครับถ้าเป็นการเปลี่ยนมากๆ คนเรา เดินออกจากห้องแอร์มาตากแดด รับรู้ได้ทันที แต่ปรอทมันจะค่อยๆเปลี่ยน

alzeto

อ๊ากกกกกกก สุโค่ยยยย
ดัทสัน เชอร์รี่ ไม่รู้ว่าเป็นปู่ของ Z หรือเปล่าเนี่ย

เป็น อาม่า ของ มาร์ช ค่ะ

ริงโกะค่ะ

alzeto

"ไวยังกะปรอท" ใช้ภาษาวิบัตินะเนี้ย
ทำไมไม่โดนแก้ล่ะ ;D

คำว่า กะ ไม่ใช่ ไม่ใช่วิบัตินะคะ แต่เป็นการ กร่อนเสียง จากคำว่า กับ ค่ะ

ขอขอบคุณ อาจารย์สอน เคมี ที่เอื้อเฟื้อความรู้ด้านภาษาไทยในครั้งนี้ค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
ดัทสันรุ่นนี้สวยน่ารักมากครับ ชื่อก็เก๋เข้ากับรถ   
แต่โคโรน่ารุ่นนี้นี่สิ หน้าตาซื่อบื้อมาก ดูตลก  ถ้ามีขออีกนะครับ ชอบมาก

ออฟไลน์ YIM

ดัทสันรุ่นนี้สวยน่ารักมากครับ ชื่อก็เก๋เข้ากับรถ   
แต่โคโรน่ารุ่นนี้นี่สิ หน้าตาซื่อบื้อมาก ดูตลก  ถ้ามีขออีกนะครับ ชอบมาก

เหอๆ Corona รุ่นนี้ เด่นที่ส่วนหัวไม่เหมือนใครนี่ละครับ (แล้วก็ไม่เคยเห็นใคร Design หัวแบบนี้อีกเลยกับรถขนาดนี้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 20:08:09 โดย mann »

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
เฉียบขาดมาก ใช้คำว่า "อย่างสิ้นสงสัย "

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยจับปรอทไหมคะ มันจะจับยากค่ะ  อ้อ แล้วมันไวต่อสภาพแวดล้อมด้วย จึงไม่แปลกที่เขาจะใช้เป็นส่วนประกอบที่วัดไข้ค่ะ ลองสังเกตค่ะ

ริงโค่ะ
ไม่เคยครับถึงพึ่งรู้นี่แหละ

alzeto

เพิ่มเติมครับ

กริ๊ดดดดดดด  กาแลนท์   ขุดมาดพสอีกค่ะ  เหมือนนั่งไทมแมชชิน เลยนะคะ  เริดค่ะ

ริงโกะค่ะ

เพิ่มเติมครับ

กริ๊ดดดดดดด  กาแลนท์   ขุดมาดพสอีกค่ะ  เหมือนนั่งไทมแมชชิน เลยนะคะ  เริดค่ะ

ริงโกะค่ะ

หาเจอแค่นี้แหละครับ เจ๊ ริง ถ้าจะเอาอีกเนี่ยมีแต่รุ่นใหม่ๆ อ่ะครับ

รู้สึกว่าใน jimmy libraly

ก็มีนะ subaru r1 อ่ะครับ

ลองไปหาดู

ออฟไลน์ YIM

"อย่างสิ้นสงสัย"

แสดงว่าภาษาไทยเมื่อ 40 ปีก่อน กับตอนนี้ ก็ไม่เหมือนกันสินะครับ

(คำนี้เดียวนี้ไม่เห็นมีใครใช้เลย)