ผู้เขียน หัวข้อ: รถญี่ปุ่น B และ C segments ตัวใหนทนแก๊ส LPG ค่ะ ไม่เอาโตโยต้า  (อ่าน 11729 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยค่ะ มีญาติฝากถามค่ะ
พอดีลูกป้าเรียนจบใหม่ ทำงานเป็นเซล อยากได้รถเก๋ง B หรือ C segments ซักคัน
โจทย์คือออกมาติดแก๊ส LPG เลยค่ะ แต่น้องเขาไม่เอาโตโยต้า เพราะคนใช้เยอะ รถเกลื่อน ว่างั้นค่ะ
รบกวนเรียงลำดับการทนแก๊สหน่อยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

ออฟไลน์ holahola66

Honda ครับ City หรือ Civic ก้อติดได้ใช้ดี ไม่มีปัญหาครับ ประเด็นคือร้านที่ติดตั้ง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ตามหัวข้อเลยค่ะ มีญาติฝากถามค่ะ
พอดีลูกป้าเรียนจบใหม่ ทำงานเป็นเซล อยากได้รถเก๋ง B หรือ C segments ซักคัน
โจทย์คือออกมาติดแก๊ส LPG เลยค่ะ แต่น้องเขาไม่เอาโตโยต้า เพราะคนใช้เยอะ รถเกลื่อน ว่างั้นค่ะ
รบกวนเรียงลำดับการทนแก๊สหน่อยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

1.Toyota
2.Honda

จากคนรอบข้างที่ใช้รถติดแก๊สมาแล้วเกือบทุกยี่ห้อ
ดีที่สุดก็ตามอันดับครับ ไม่ใช่ยี่ห้ออื่นติดไม่ได้หรือไม่ดีครับ
แต่ไม่เวิร์คเท่า2แบรนด์นี้

ออฟไลน์ flybigbear

ที่รถมันเกลื่อนเพราะติดแก๊สแล้วมันทน ไม่อย่างนั้นคนไม่เอามาติดแก๊สหรอกครับ อีกอย่างมันซ่อมง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

ผมให้ซิลฟี่ 1.6  ครับ  ใครจะบอกว่าไม่ทนแก๊ส...ไม่เป็นไรครับ  อย่างน้อยก็เป็นแสนโล  ถึงจะเสริมบ่าวาล์ว   หากไม่เชื่อใจก็คงต้องกลังมาที่เจ้าตลาดครับ.....

ออฟไลน์ worapong072

• Jr. Member
  • **
Honda ก็ทนครับ แต่ทุก 20000 โล ต้องตั้งวาล์วให้เป็นนิสัยนะครับ มันไม่ได้ตั้งอัตโนมัติแบบบ้างยี่ห้อ แล้วก่อนติดแก๊ส เช็คดูว่าเปลี่ยนกรองเบนซินหรือยัง เพราะถ้าวางถังแก๊สที่ไม่ใช่ถังโดนัทแล้ว เกิดกรองเบนซินหมดอายุ ตันขึ้นมา จะเปลี่ยน ต้องไปยกถังแก๊สออกก่อนอีกน่ะครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
City ใหม่ E85 ก็ประหยัดมากแล้วครับ

ติดแก๊สก็ยิ่งประหยัด

ออฟไลน์ Skyforce

honda / mitsubishi
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ขอบคุณค่ะ
น้องเขาก็เล็งๆและบอกว่าชอบ city ใหม่อยู่ค่ะ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกอีกครั้งค่ะ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
หมายถึงต้องการไม่ให้เกลื่อนเพื่อให้ดูมีระดับขึ้นหรือป่าวครับ
ถ้าอันนี้ ไม่ต้องคิดมากเลยครับ รถวิ่งแก๊ส ต่อให้ราคากี่ล้าน ถ้าเห็นวิ่งเข้าไปเติมแก๊ส ก็หมดราศีทั้งนั้นครับ ไม่เว้นแม้แต่เฟอรารี่

และหลายๆครอบครัว ก็ไม่นั้นรถแก๊สด้วยครับ ถ้าเขารู้

ถ้าจะประหยัด ไม่ต้องไปสนเรื่องความภูมิฐานหรอกครับ เอาที่มันทนและเสียเงินในกระเป๋าน้อยที่สุดดีกว่า

ออฟไลน์ Nikle_pk

ช่างเก่งๆ อุปกรณ์เลือกใช้ของดีๆ
รถยี่ห้อไหนก็ใช้งานได้ทนทานครับ
รถที่บ้านติดทุกคัน Mazda / Nissan / Chevrolet / honda
ก็ใช้ปกติทุกคันครับ ใช้แก้สต้องเลือดของดีๆ บำรุงรักษาหน่อย
ใช้ทนใช้นานไม่ต่างจากน้ำมันหรอกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ neutrino

ไม่ว่ารถญี่ปุ่นหรือยุโรป ถ้าดูแลถึงติดแก๊สวิ่งได้ทนทั้งนั้นครับ ผมเคยใช้รถยอดนิยมจากยุโรป ติดแก๊สโดยใช้แก๊สอย่างเดียว(ถอดถังน้ำมันออกเพราะต้องการลดการแบกน้ำหนัก) วิ่งใช้ไปประมาณเกือบ 300,000 กิโลเมตรครับ ปรากฎว่าระบบท่อยางไปก่อนเครื่องยังแจ๋วเลยครับ แต่ระยะทางขนาดนั้นผมว่าเกินคุ้มแล้วครับ หรือบางทีคุณอาจจะขายรถไปก่อนเครื่องพังเสียอีก

ออฟไลน์ mamaman

EX ผมติดแก็สวิ่งมาแสนโลแล้วนะ ยังไม่มีอาการผิดปกติเลย

ออฟไลน์ cj7

• **
เชียร์ altis 1.8 เครื่อง dual vvti

กับ civic fb city 2014 เครื่องทนมากครับ ตั้งวาล์วตามระยะ ใช้กันจนลืม

ออฟไลน์ Volta

Honda ดูจะเหมาะกับเงื่อนไขที่สุดแล้วครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ 6162002

ช่างเก่งๆ อุปกรณ์เลือกใช้ของดีๆ
รถยี่ห้อไหนก็ใช้งานได้ทนทานครับ
รถที่บ้านติดทุกคัน Mazda / Nissan / Chevrolet / honda
ก็ใช้ปกติทุกคันครับ ใช้แก้สต้องเลือดของดีๆ บำรุงรักษาหน่อย
ใช้ทนใช้นานไม่ต่างจากน้ำมันหรอกครับ

เห็นด้วยครับ มันติดได้ทุกยี่ห้อแหละครับ อย่างมากก็ตั้งวาล์วบ่อยหน่อย พันสองพัน ไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไร  เลือกรถที่ชอบก็พอครับ

ออฟไลน์ Terng

ถ้างั้นเชียร์ Sylphy ครับ ดูน่าใช้สุดแล้ว
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ jumpon77

ไม่จำเป็นต้องรถยีห้อไหนที่ทนแก๊สครับมันขึ่นกับการติดตั้งมากกว่าครับกับการบำรุงรักษาครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ kimberry

• **
เห็นด้วยกับหลายความเห็นว่าขึ้นกับการเลือกใช้อุปกรณ์และการดูแลรักษาตามระยะครับ
ที่สำคัญสุดคือร้านติดตั้งที่ชำนาญครับ

รถผม civic fd วิ่งแกสมา 100000 โล แล้วโดยวิ่งในเมืองเป็นหลัก
เรื่องเครื่องเคยตั้งวาวแค่ครั้งเดียวครับ

หมายถึงต้องการไม่ให้เกลื่อนเพื่อให้ดูมีระดับขึ้นหรือป่าวครับ
ถ้าอันนี้ ไม่ต้องคิดมากเลยครับ รถวิ่งแก๊ส ต่อให้ราคากี่ล้าน ถ้าเห็นวิ่งเข้าไปเติมแก๊ส ก็หมดราศีทั้งนั้นครับ ไม่เว้นแม้แต่เฟอรารี่

และหลายๆครอบครัว ก็ไม่นั้นรถแก๊สด้วยครับ ถ้าเขารู้

ถ้าจะประหยัด ไม่ต้องไปสนเรื่องความภูมิฐานหรอกครับ เอาที่มันทนและเสียเงินในกระเป๋าน้อยที่สุดดีกว่า

อ่านแล้วก็งงคอมเมนต์คุณ บรรทัดใหนบอกว่าให้ดูมีระดับและราศรี
คำว่าเกลื่อนถ้าแปลไม่ผิด ก็หมายถึงมันมีเยอะ อยากได้ที่แตกต่างบ้าง
แล้วการใช้แก๊สมันไม่ได้บ่งบอกความมีราศีหรือไม่มีราศีนะคะ ก็งง คนรวยนี่เติมแก๊สเพื่อความประหยัดไม่ได้เลยเหรอ
รถที่ทำงานก็มีทั้งแคมรี่ เทียน่า เบน ที่เขาเติมแก๊ส ก็ดูเขามีราศีดีนะคะ
แต่โจทย์เราคือ อยากได้รถยี่ห้อที่ติดแก๊สแล้วมันทน โดยไม่อยากได้โตโยต้า เพราะมันมีเยอะแล้ว หรือน้องเขาอาจจะไม่ชอบก็ได้ ก็เลยเอามาถามค่ะ

ออฟไลน์ mozart

องค์ประกอบที่โตโยต้าเหมาะจะติดแก๊สคือ รถยีห้อนี้ไม่ได้ทนแค่วาล์ว แต่รายละเอียกเล็กๆน้อยๆแต่สำคัญยกตัวอย่างเช่น ท่อน้ำมัน ปั้มติ๊ก เรกูเลเตอร์ มันทนจริงๆ ส่วนยี้ห้ออื่นต้องเปลี่ยนต้องเช๊คบ่อยๆเพื่อไม่ให้เป็นปัญหา ที่บ้านมีรถติดแก๊สสองคัน ตัวโตต้าแทบไม่ต้องทำไรเลย ส่วนอีกตัว วันนี้ปั้มติ๊กเสีย วันต่อมาท่อน้ำมันแตก ดีนะไฟไม่ไหม้ ถ้าจะติดแก๊สอย่ามองว่าเกลื่อนไม่เกลื่อนครับ จะได้ไม่ช้ำใจทีหลัง

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าถามผม ในบรรดา b c segement แบรนด์ตลาด

ผมว่า ติดได้โอเคหมดเลยครับ ยกเว้น Ford Mazda เพราะเครื่องรุ่นใหม่ เป็นฉีดตรงหมด

ออฟไลน์ artzzz001

เป็นเซล แสดงว่ารถต้องวิ่งเยอะมากมาย ผมมอง Honda ก่อนเลย เพราะ ทั้ง city และ civic รองรับ E85 คิดดูสิ E85+LPG จะประหยัดขนาดไหน  ;)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

อ่านแล้วก็งงคอมเมนต์คุณ บรรทัดใหนบอกว่าให้ดูมีระดับและราศรี
คำว่าเกลื่อนถ้าแปลไม่ผิด ก็หมายถึงมันมีเยอะ อยากได้ที่แตกต่างบ้าง
แล้วการใช้แก๊สมันไม่ได้บ่งบอกความมีราศีหรือไม่มีราศีนะคะ ก็งง คนรวยนี่เติมแก๊สเพื่อความประหยัดไม่ได้เลยเหรอ
รถที่ทำงานก็มีทั้งแคมรี่ เทียน่า เบน ที่เขาเติมแก๊ส ก็ดูเขามีราศีดีนะคะ
แต่โจทย์เราคือ อยากได้รถยี่ห้อที่ติดแก๊สแล้วมันทน โดยไม่อยากได้โตโยต้า เพราะมันมีเยอะแล้ว หรือน้องเขาอาจจะไม่ชอบก็ได้ ก็เลยเอามาถามค่ะ

ก็ตามที่เขาๆบอกกันหล่ะครับ โตโยต้า มันจุกจิกน้อยที่สุด  ถ้าคิดจะเติมแก๊สเพื่อประหยัดเงิน มันตรงกับวัตถุประสงค์ สำหรับ คนที่คิดจะใช้งานรถ โดยเติมแก๊ส

เพราะถ้าจะใช้ยี่ห้ออื่น ก็ต้องคิดเรื่องการซ่อมบำรุง ที่ต้องเสียเงินบ่อยๆ ไปๆมาๆมันจะไม่ประหยัดตามที่ต้องการ

ส่วนรถใช้น้ำมัน ให้ใช้ดุๆเลย เต็มที่มันก็ไม่เกินเดือนละ 3 หมื่นหรอกครับ ซึ่งถ้ารวยจริง ไม่มีใครเขาซีเรียส เพราะถ้าเอามาใช้แก๊ส มันก็ประหยัดลงไปแค่ หมื่นกว่าบาทต่อเดือน ไม่มีคนรวยที่ไหนเอาเงินแค่นี้มาคิด ให้มีผลกระทบต่อมาตรฐานการใช้ชีวิตของตัวเองและครอบครัวแน่นอน เว้นแต่ว่า รวยไม่จริงมากกว่า จริงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2014, 13:25:29 โดย nimnim_thailand »

ออฟไลน์ 6162002

ก็ตามที่เขาๆบอกกันหล่ะครับ โตโยต้า มันจุกจิกน้อยที่สุด  ถ้าคิดจะเติมแก๊สเพื่อประหยัดเงิน มันตรงกับวัตถุประสงค์ สำหรับ คนที่คิดจะใช้งานรถ โดยเติมแก๊ส

เพราะถ้าจะใช้ยี่ห้ออื่น ก็ต้องคิดเรื่องการซ่อมบำรุง ที่ต้องเสียเงินบ่อยๆ ไปๆมาๆมันจะไม่ประหยัดตามที่ต้องการ

ส่วนรถใช้น้ำมัน ให้ใช้ดุๆเลย เต็มที่มันก็ไม่เกินเดือนละ 3 หมื่นหรอกครับ ซึ่งถ้ารวยจริง ไม่มีใครเขาซีเรียส เพราะถ้าเอามาใช้แก๊ส มันก็ประหยัดลงไปแค่ หมื่นกว่าบาทต่อเดือน ไม่มีคนรวยที่ไหนเอาเงินแค่นี้มาคิด ให้มีผลกระทบต่อมาตรฐานการใช้ชีวิตของตัวเองและครอบครัวแน่นอน เว้นแต่ว่า รวยไม่จริงมากกว่า จริงไหมครับ

แปลกดีครับตรรกะนี้ ถ้าไม่ใช่"ลูก"เศรษฐี ที่ไม่ได้สร้างฐานะเอง พึ่งแต่ใบบุญคงอื่น คงคิดไม่ได้ -.-

เคยได้ยินแต่ว่า คนที่ไม่ติดแก๊สคือกลัวรถช้ำ กลัวเรื่องซ่อม กลัวไฟไหม้ ซึ่งผมก็ไม่เห็นว่าคนกลุ่มนี้จะมีแต่คนรวยอะนะครับ

สงสัยเพื่อนผมคงรวยไม่จริง เพราะมันขับ E-Class CNG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2014, 13:48:13 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ kong_za

• Newbie
  • *
ขอเสริมพี่ๆด้านบนอีกหน่อยครับ

การติดแก๊ส ผมว่าสำคัญที่อู่ที่ติดตั้งมากๆเลยครับ งานจะดี เรียบร้อย ใช้งานได้ดี บริการหลังการติดตั้งดี ต้องหาข้มูลเลือกอู่ติดตั้งให้ดีครับ

อีกอย่างนึงต้องดูแล สังเกตุรถมันบ่อยหน่อยนะครับ เพราะเราดัดแปลงมันแล้ว คือขาดประกันศูนย์แล้วนะครับ

ถ้าเป็นไปได้มีอีกตัวแปรนึงที่สำคัญมากๆของระบบแก๊ส คือการจูนแก๊สครับ อู่จูนรึจะละเอียดและดีเท่าเราจูนเอง ดูแลเองครับ

ถ้าพอจะมีเวลาว่าง และเรียนรู้กับมันซักนิดนึงนะครับ ระบบแก๊สที่เราใช้มันจะสมบูรณ์อยู่เสมอครับ และวิ่งดีอยู่กับเราไปนานๆครับ

แต่ถ้าคิดว่ายาก ก็ขอแนะนำให้เพิ่มเงินอีกนิดติดชุดที่มีระบบ OBD ไปเลย หรือระบบที่ปรับจูนเองอัตโนมัติน่ะครับ

ออฟไลน์ soklong

รถติดแก็ส  ผมว่ามันทำให้ดูไม่มีราศีหมดละ
คนรวยจริง เวลาเค้ามีค่ากว่าการมารอเวลาเติมแก็ส
โดยเฉพาะ CNG ถังนึงไม่กี่ร้อย รอเป็น ชั่วโมง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมกลับมองว่ารถติดแก้ส
คือรถใช้พลังงานทางเลือก
ไม่ได้มองว่ามันไม่มีราศีตรงไหน
บุคคลิกของรถก็เหมือนเดิม ของคนขับก็เหมือนเดิม
การขับก็เหมือนเดิม  ไม่เกี่ยวหรอกครับ ว่ารวยจริง
หรือรวยไม่จริง ถึงจะใช้รถพลังงานทางเลือก
มันอยู่ที่มุมมองของเจ้าของรถครับ อย่าไปคิดแทนเค้าเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ทั้ง ซิตี้ ปี2009 และ ซีวิค FD ปี2008 ติดแก๊สLPG โดยที่ซิตี้ ติดถังโดนัท ซีวิคFDติดถังแคปซูล

ซีวิคใช้มา16x,xxx ติดตอนประมาณ5หมื่นกิโล ไม่มีปัญหาอะไร เข้าไปตรวจเช็คตามระยะทาง ตลอด

ผมแนะนำให้ติดร้านใกล้ๆบ้าน มีมาตราฐานนะครับ อุปกรณ์ไม่สำคัญเท่ากับช่างที่ติดตั้งให้เรา

อย่าเห็นแก่ของถูกให้มาก แต่แพงเวอร์ไปก็อย่าไปติดครับ ผมติดยี่ห้อ อะติกเกอร์ ตอนนั้นกำลังมาตีตลาดใหม่ๆ

ทุนประกันภัย เขาให้มา2ล้านครับ ไม่รุ้ตอนนี้ อะไรยังไงแล้วนะครับ ความจริงแล้ว ผมว่ารถทุกยี่ห้อติดแก๊สได้หมด

อยู่ที่ร้านที่เราเข้าไปติดตั้งมากวก่า ตรงนี้สำคัญเลย การจูนECU ติดเข้ากับท่อไอดีแบบถอดออกมาเจาะ เป็นต้น

ขอให้มีความสุขกับการใช้งานนะคับ ถ้าใช้รถมากเดือน5000-10000โล 3เดือนคืนทุนหมดแล้วครับ แต่ถ้าไม่ค่อยได้วิ่งไปไหน

ใช้เดือน1000-3000โล ผมแน่ะนำว่าอย่าเอาไปติดดีกว่าครับ ขับน้ำมันไปดีกว่า

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
รถติดแก็ส  ผมว่ามันทำให้ดูไม่มีราศีหมดละ
คนรวยจริง เวลาเค้ามีค่ากว่าการมารอเวลาเติมแก็ส
โดยเฉพาะ CNG ถังนึงไม่กี่ร้อย รอเป็น ชั่วโมง

ผมเคยเห็นเบ้นซ์ป้ายแดง มาเติม LPG แถมพวกรถสปอร์ต เฟอร์รารี่ ลอมโบกินี่ บางคันยังมาติดแก๊สเลย
เคยดูในคลิป YOUTUBE นะครับ แต่เบ้นซ์นี่เห็นกะตาตัวเอง จอดข้างๆผมเลย แบบนี้ก็ไม่มีราศีเหรอครับ
อะไรเป็นตัววัด ความมีราศีของคุณละครับ ขนาดรถคัน3-4ล้าน ยังติดแก๊ส แถมยังเป็นLPGอีกต่างหาก
ถ้างั้นรถอีโค่คาร์ที่ไม่ติดแก๊ส คงมีราศี สำหรับคุณสินะครับ ???????????

แล้ว จขกท. เขาถาม B-C เซกเม้นท์ ด้วย มันก็รถตลาดๆทั่วไปไม่ใช่เหรอครับ เขาก็ไมไ่ด้ไปอวดร่ำรวยอะไรนี่นะ
คนรวยจริงเขาไม่เสียเวลา ..ใช่ครับ เขาไม่มาติดแก๊สหรอกครับ เขานั่งเฮลิคอปเตอร์ เครื่องบินส่วนตัว นู่นเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2014, 18:20:03 โดย jomyoot »