ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าตาและดีไซน์จำเป็นแค่ไหน ต่อการเลือกซื้อรถของคุณ  (อ่าน 7115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
หน้าตาและดีไซน์จำเป็นแค่ไหน ต่อการเลือกซื้อรถของคุณ

หากคุณจำต้องเลือกรถและทั้งสองคันนี้เป็นเซกเมนต์เดียวกันแต่จุดที่ต่างคือ

คันแรกออฟชั่นจัดเต็ม ความปลอดภัยพร้อม การขับขี่โดนใจ แต่ติดอย่างเดียวคือดีไซน์ทั้งภายนอก และภายใน

กับอีกคันออฟชั่น ความปลอดภัย มีเท่าที่จำเป็น การขับขี่งั้นๆ
แต่ดีไซน์ทั้งภายนอก และภายในโดนใจคุณ

เป็นคุณคุณจะเลือกคันไหน
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ ktonja

ตอนนี้เป็นรถคันที่ 2-3 ในชีวิต ผมขอแบบเน้นขับขี่ดีกับระบบความปลอดภัยครบๆมาก่อน

สมัยก่อนถ้าเป็นรถคันแรกคงเลือกรูปโฉมเป็นหลัก ซื้อก็คงไม่ได้เทส

ปล.แต่ใจจริงอยากขได้ ทั้งรูปโฉม และการขับขี่ดี ระบบความปลอดภัยครบ ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
ดีคนละอย่าง
เลือกยาก
เอาความใคร่ ณ เวลานั้นๆ ตัดสินครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
จะดูความต้องการและการใช้ชีวิต ณ ตอนนั้น ต้องการรถมาทำอะไรมากกว่า
ถ้าเอามาขับเรื่อยเอื่อยๆในเมืองขอเอาดีไซน์ที่ถูกใจดีกว่า รถติดๆมองภายในที่เราชอบ เออ..มันสุขใจดี

ถ้าต้องใช้รถที่เดินทางไกลเป็นหลักไปกับครอบครัวกับบุคลลสำคัญ ก็จะขอปลอดภัย นั่งสบาย ขับขี่ดีไว้ใจได้ จะเน้นตรงนี้มากกว่า
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

jaesz

จำเป็นมาก ขอให้ขับได้ปลอดภัยดีไม่มีอ็อพชั่นก็ไม่เป็นไร หน้าตารถมันจำเป็นนะครับ ต้องทนมองมันสิบปีนี่ไม่สนุกแน่ๆ จิตตกเปล่า ดีไซน์อุบาทว์ผมไม่ซื้อ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อันดับแรกเลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเชื่อว่า รถsegเดียวกัน. ราคาพอๆกันแม้ว่าออกแบบภายนอกภายในต่างกัน แต่สมรรถนะ. ไม่ต่างกันมากจนชื้อไม่ลง.

และคงแปลกหากจะชื้อเพราะสมรรถนะ มากกว่า แต่ไม่ชอบภายนอกภายในสักเท่าไร

รถสมรรถนะดีแต่ภายนอกไม่ชอบ.  ผมไม่ซื้อแน่.

ลองคิดๆดู รุ่นไหนที่สมรรถนะเทพมาก แต่ภายนอกไม่สวย. ..นึกไม่ออก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Alcatraz

มีผลแต่ไม่แยอะเท่าความสามารถการขับขี่ แต่รถในตลาดผมปัจจุบันยังไม่ค่อยเห็นคันไหนขี่เหล่แบบจริงๆจังๆ เลยเฉยๆเรื่องนี้ ผมว่าทุกคันมีสเนห์หมด

แต่มีอยู่คันนึง Skoda fabia rs ดูน่าจะเป็นรถที่ขับดีมาก ราคาไม่แพง แต่ให้ขับไม่เอาเด็ดขาด เจ้านี่และยี่ห้อนี้ ดีไซด์รับไม่ได้ทุกรุ่น ไม่ต้องไปดูถึงศูนย์บริการ

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม จำเป็นพอสมควรครับ
สำหรับผมออปชั่นขอให้ความปลอดภัยมาเพียงพอครับ ไม่ต้องอัดออปชั่นมามากนัก
รถอาจจะขับสู้รุ่นอื่นไม่ได้ แต่ภายนอก ภายใน ถ้าผมชอบ ผมก็เลือกครับ

ออฟไลน์ Stp

หน้าตามันคือ First Impression ครับ พอชอบใจแล้วค่อยมาเลือกคุณสมบัติอื่นๆ ซึ่งไม่ใช่ว่าสมรรถนะหรือความปลอดภัยไม่สำคัญ มันก็สำคัญเหมือนกันเพียงแต่ต้องให้ลงตัวกลมกล่อมด้วยกันทั้งหมด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Nutcracker

ตอนนี้เป็นรถคันที่ 2-3 ในชีวิต ผมขอแบบเน้นขับขี่ดีกับระบบความปลอดภัยครบๆมาก่อน

สมัยก่อนถ้าเป็นรถคันแรกคงเลือกรูปโฉมเป็นหลัก ซื้อก็คงไม่ได้เทส

ปล.แต่ใจจริงอยากขได้ ทั้งรูปโฉม และการขับขี่ดี ระบบความปลอดภัยครบ ^ ^
น่าสนใจครับเพราะปมกลับมองตรงกันข้าม รถคันแรกๆผมเน้นการขับขี่สำคัญกว่า แต่เดี๋ยนี้มองที่รูปโฉมเป็นหลักครับ
ผมพบตัวเองว่ารถที่เราคิดว่าสวยจะสวยในสายตาเราตลอด ส่วนรถขับดีพอเริ่มชินกับความดีของมันก็เบื่อแล้วครับ

ออฟไลน์ tvm

ถ้ารับไม่ได้จริงๆ ก็ต้องคิดแหล่ะว่าจะตายเพราะจิตตกซึมเศร้ากับหน้าตานอกในของรถ หรืออาจจะตายได้จากอุบัติเหตุ

เป็นผมของทางสายกลางนะ 555

ออฟไลน์ Buffy

Design มาก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมรถ segment เดียวกัน "หน้าตา" มาก่อนครับ ตามด้วย "ภายใน" ถ้าใช่ก็จัดครับ สมรรถนะผมว่าพอๆ กันแหละครับ
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ YZA

หน้าตา ดีไซน์ ไม่เน้นคับ
ขอแค่ไม่ได้แย่เกินไปในสายตาเราก็พอ

ออฟไลน์ AkE

ผมเอาคันที่2 ครับ ดีไซน์มาก่อนครับ

ออฟไลน์ mozart

ผมมองหน้าตาอันดับแรกเลยครับ ค่อยเจาะลึกอันอื่น ถ้าไม่สวยหน้าตาไม่ดีอีดอ๊อฟชั่นมายังไงผมก็ไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
จำเป็นอันดับต้นๆสำหรับผมเลยครับ ข้อด้อยที่ว่ามาบางอย่างมันปรับปรุงได้แต่ดีไซน์ภายนอกภายในนี่ปรับยาก ในความเห็นส่วนตัวนะครับ
Everyday Lifestyle

Nonlamer

สำหรับผมมีผล และการออกแบบภายในมีน้ำหนักมากกว่าภายนอกพอสมควร แต่ไม่ได้นำมาคิดเป็นอันดับแรกๆ

ในสองคันที่กล่าวมาให้เลือก ผมเลือกที่จะรอให้มันมีคันที่สามหรือสี่แล้วพิจารณาดูว่าคันไหนตรงกับความต้องการที่สุดครับ แต่ถ้าต้องรีบใช้รถมากๆๆๆๆ ต้องออกเดี๋ยวนี้เลย ผมจะไปมองหา Segment อื่นครับ อาจจ่ายแพงกว่าแต่ตรงกว่าอะไรประมาณนี้ สุดท้ายถ้าในโลกมีแค่สองคันแล้วต้องซื้อเดี๋ยวนั้นไม่งั้นอาจเกิดอันตรายต่อชีวิต ผมจิ้มคันแรก

ออฟไลน์ kenny523

ดูยอด brio

ออฟไลน์ ps000000

คนเราถ้าเลือกได้ก็อยากได้สวยๆ

ออฟไลน์ CJ.

ซื้อรถแต่ละคันดูหน้าตามาก่อน ออปชันมาแบบไหนไม่ได้สนใจมาก ตามนั้น

เพราะถ้าหน้าตาไม่ผ่าน ก็ตกไปตั้งแต่แรกครับ ไม่ได้มาเป็นตัวเลือก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าตามความเป็นจริง ผมมองว่า

ตอนซื้อใหม่ๆ รูปโฉมมาก่อนเลย ต้องชอบ ต้องสวยก่อนเป็นอันดับแรก

พอใช้ไปซักปีกว่าๆ ผมจะเริ่มพบว่า ถ้ารถมันขับขี่ไม่ดี ออปชั่นที่ต้องใช้ในความเป็นจริงไม่มี หรือมีไม่ครบ แต่ของไม่จำเป็นให้มาแต่ไม่ได้ใช้ จะเริ่มรู้สึกว่า เออนะ มันขับแล้วไม่มั่นใจเท่าที่ควร ก็จะเริ่มไม่ชอบแล้ว ต่อให้หน้าตาภายนอก ภายในถูกใจแค่ไหน ก็จะเริ่มไม่ค่อยแฮปปี้เท่าไหร่แล้ว แต่อาจจะทนได้นานหน่อย

กลับกันถ้าเป็นตรงข้ามเลย ใช้ผ่านไปปีกว่าๆ แฮปปี้กับการขับ และอุปกรณ์ที่เหมาะกับเรา รูปโฉมก็เริ่มไม่แคร์แล้วเหมือนกันครับ

สุดท้าย พอผ่าน 4-5 ปี ทีนี้ก็วัดกันที่ ถ้าต้องใช้ ซ่อมยากมั๊ย ประมาณนี้

ผมว่าโจทย์นี้ ถ้าคนที่ใช้รถมาพอควร จะตอบตัวเองได้ชัดสุด วัดกับคนอื่นยากมาก เพราะไหนจะปัจจัยเรื่องเงิน เรื่องรสนิยม จิปาถะอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ Harem

สำหรับผมสำคัญมากเลยครับถ้าหน้าตาไม่โอเคคงไม่เทส

ออฟไลน์ zhalvia

ผมเชื่อว่า รถsegเดียวกัน. ราคาพอๆกันแม้ว่าออกแบบภายนอกภายในต่างกัน แต่สมรรถนะ. ไม่ต่างกันมากจนชื้อไม่ลง.

และคงแปลกหากจะชื้อเพราะสมรรถนะ มากกว่า แต่ไม่ชอบภายนอกภายในสักเท่าไร

รถสมรรถนะดีแต่ภายนอกไม่ชอบ.  ผมไม่ซื้อแน่.

ลองคิดๆดู รุ่นไหนที่สมรรถนะเทพมาก แต่ภายนอกไม่สวย. ..นึกไม่ออก

Subarooo มั้ยครับ ><

ออฟไลน์ demo2

มันต้องสมดุลทั้งความสวย สมรรถนะ และงบที่มี อย่างละ 10% อีก 70%ที่เหลือแล้วแต่เมีย

ออฟไลน์ Smith686

คล้ายๆกับการเลือกภรรยาเลยครับ  ความสวยต้องมาก่อนแน่นอน    :-*

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
เป็นไปได้ก็ต้องดูสวยและขับดีด้วยครับ..ถึงจะยอมเสียเงิน 8)

ออฟไลน์ FyGI

หลังจากที่ผ่านคันล่าสุดมา

คันต่อไป จะไม่เน้นหน้าตา ขอแค่ให้อยู่ในระดับที่รับได้

แต่ขอให้ขับดี ถูกจริต ถูกใจ ถุกกระเป๋าเงินครับ