ผู้เขียน หัวข้อ: ...ท่านวางแผนค่าใช้จ่ายอย่างไร....  (อ่าน 7022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: ...ท่านวางแผนค่าใช้จ่ายอย่างไร....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 14:00:24 »
ตอนนี้ผมต้องรัดการใช้เงินมากเลย จะไม่ผ่อนอะไรนอกจากบ้านที่พึ่งซื้อเพิ่ม จะกิน จะจ่ายก็คิดเยอะขึ้น ไม่ตามใจปากเหมือนเดิม เก็บเงินให้ได้มากๆ เงินโอนมา 60% ผมจะโอนเข้าบัญชีเงินเก็บก่อนเลย ไม่ใช่ฝืดเคืองนะครับ แต่เพราะลงทุนเพิ่ม

เศรษฐกิจที่ว่าแย่นักหนา ไม่มีผลกับผมเลย อาชีพอาจารย์มหาลัยก็รายรับดี ธุรกิจการค้าออนไลน์ก็ดีมากทำยอดได้ 7-8 หมื่นทุดเดือน เพราะสินค้าผมแตกต่าง และมีกลุ่มลูกค้าเฉพาะ ที่ยังไงก็ต้องซื้อ และธุรกิจล่าสุดเปิดมายังไม่ถึงเดือนคือ โลจิสติก ตอนแรกๆมีรถแค่ 5 คัน ตอนนี้ต้องเรียกรถมาวิ่งเสริม และต้องออกเพิ่มอีก

....เรียนถามจาน Eddy3585...ได้ปล่าวครับ??..ธุรกิจทำได้เกือบแสนในทุกๆเดือนและในกลุ่มจำเป็นต้องใช้คือ???..ขอบคุณครับจาน.. ::) ::)

เป็นสินค้า 1 ในปัจจัย 4 ครับ เน้นผู้หญิงทำงานอ๊อฟฟิต ที่มันขายได้เพราะเราทำให้ลูกค้าเฉพาะคน วัตถุดิบเกรดดีที่สุดและส่วนมากผมนำเข้า และรับประกัน 100% ไม่พอใจผมแก้ไขให้ฟรี หรือคืนเงินเต็มจำนวนรวมค่าโอนที่ลูกค้าแสดงในสลิตด้วย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Re: ...ท่านวางแผนค่าใช้จ่ายอย่างไร....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 14:44:27 »
รัดกุมกับประคองตัวไปก่อนครับ ผมทำธุรกิจเล็กๆ ทำมา 14 ปีละ
ถามว่าลงไหม ลงครับ 30% จากปกติ ผมเชื่อว่าถ้าลงแรงเวลามันเด้ง
มันก็เด้งแรงเช่นกัน แต่สุดท้ายก็เจียดเงินบางส่วนไปลงทุนทำทัวร์อยู่
ครับ ตอนนี้เสมอตัวรอช่วงไฮค่อยมาดูกันอีกทีเพราะเพิ่งเปิดมา 3 เดือน
เดี๋ยวก็รู้ครับ จะรุ่งหรือร่วง
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 15:33:57 »
หักค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้วเหลือเงิน 10,000 บาท (40%) ทุกเดือน ฝากเข้า Me by TMB จำนวน 7 พัน (บัญชีนี้ถ้าไม่คอขาดบาดตายจะไม่ถอนเด็ดขาด)
กับอีก 3 พันไว้ในบัญชีหนึ่งทุกเดือน เอาไว้ใช้ถ้ายามฉุกเฉิน เช่น มือถือพัง คอมพิวเตอร์พัง หรือพักผ่อนหย่อนใจ ไปเที่ยว ฯลฯ

ผมโสด ไม่มีครอบครัว ไม่มีภาระเลี้ยงดูใคร ไม่มีหนี้สิน แต่ก็ไม่มีทรัพย์สินชิ้นใหญ่ๆเช่น บ้าน คอนโด เหมือนกัน
ชอบเก็บเงินอย่างเดียว คือผมเป็นโรตจิตครับ มีความสุขในการเห็นเงินในบัญชีเงินเก็บเพิ่มขึ้นทุกวัน แค่นั้นก็พอใจแล้ว  ;D
สถานการณ์ทุกวันนี้ทำให้ไม่กล้าที่จะลงทุน หรือผ่อนอะไรทั้งนั้น รู้สึกว่าชีวิตยังไม่มั่นคง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 18:06:11 »
รัดกุมกับประคองตัวไปก่อนครับ ผมทำธุรกิจเล็กๆ ทำมา 14 ปีละ
ถามว่าลงไหม ลงครับ 30% จากปกติ ผมเชื่อว่าถ้าลงแรงเวลามันเด้ง
มันก็เด้งแรงเช่นกัน แต่สุดท้ายก็เจียดเงินบางส่วนไปลงทุนทำทัวร์อยู่
ครับ ตอนนี้เสมอตัวรอช่วงไฮค่อยมาดูกันอีกทีเพราะเพิ่งเปิดมา 3 เดือน
เดี๋ยวก็รู้ครับ จะรุ่งหรือร่วง

ถ้ามีความรู้และกว้างด้านนี้  ก็สมควร  เป็นธุรกิจที่น่าจะรุ่ง ประเภทหนึ่ง..

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 18:09:28 »
หักค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้วเหลือเงิน 10,000 บาท (40%) ทุกเดือน ฝากเข้า Me by TMB จำนวน 7 พัน (บัญชีนี้ถ้าไม่คอขาดบาดตายจะไม่ถอนเด็ดขาด)
กับอีก 3 พันไว้ในบัญชีหนึ่งทุกเดือน เอาไว้ใช้ถ้ายามฉุกเฉิน เช่น มือถือพัง คอมพิวเตอร์พัง หรือพักผ่อนหย่อนใจ ไปเที่ยว ฯลฯ

ผมโสด ไม่มีครอบครัว ไม่มีภาระเลี้ยงดูใคร ไม่มีหนี้สิน แต่ก็ไม่มีทรัพย์สินชิ้นใหญ่ๆเช่น บ้าน คอนโด เหมือนกัน
ชอบเก็บเงินอย่างเดียว คือผมเป็นโรตจิตครับ มีความสุขในการเห็นเงินในบัญชีเงินเก็บเพิ่มขึ้นทุกวัน แค่นั้นก็พอใจแล้ว  ;D
สถานการณ์ทุกวันนี้ทำให้ไม่กล้าที่จะลงทุน หรือผ่อนอะไรทั้งนั้น รู้สึกว่าชีวิตยังไม่มั่นคง

เยี่ยม...เก่งกว่าผมเยอะ  (สมัยก่อนผมเละยิ่งกว่าขี้....ดีขึ้นราว ๆ15 ปีที่ผ่านมาเอง ) ต่อไปเป็นผู้มีอันจะกินคนหนึ่งแน่นอนครับ...

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 19:46:03 »
ไม่ว่าเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร ตลอด 5ปีที่ผ่านมา ผมตัดเงินเข้าออม70% ของรายได้ ผมเปลี่ยนรถทุกปี ผ่อนทุกคัน ไม่ใช้เงินก้อน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 20:46:06 »

ถ้ามีความรู้และกว้างด้านนี้  ก็สมควร  เป็นธุรกิจที่น่าจะรุ่ง ประเภทหนึ่ง..
ผมก็หวังว่าจะรุ่งนะครับ แต่ก็บอกกับตัวเองไว้ว่าการลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 22:00:11 »
เด็กจบใหม่เพิ่งทำงานได้ 3 เดือนครับ เงินเดือนหลังหักประสังคมแล้ว เหลือแค่ 14,xxx ตอนนี้วางแผน

เก็บ 5,000 ต่อเดือน
จ่ายค่าสมาชิกฟิตเนส 2,000
เข้ากองกลางบ้าน 1,000
ค่าน้ำมัน 1,600 โดยประมาณ (2 ถังต่อเดือน)
ค่าอาหารกลางวันที่ทำงาน วันละ 40 บาท เฉลี่ย 2,000

ค่าอาหารเช้า -เย็นกินที่บ้าน ค่าโทรศัพท์หักจากส่วนที่เข้าบ้าน และเดินไปทำงานทุกวัน

ที่เหลือ อีก 3,000 กว่า ก็มีซื้อความสุขให้กับตัวเองครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 22:56:08 »
เมียให้ตังค์มาใช้วันละ 200 คับ
ของคุณยังดีได้ตั้ง 200 ของผมนี่ 100 เดียว ยังดีนะที่เติมน้ำมันให้ ไม่งั้น ตาย

เช้ากินข้าวบ้าน ตกเย็นก็ต้องกลับไปกินข้าวบ้าน เงินเดือน 20000 กว่า มั้นเก็บเรียบบบบบ
ชีวิตจริง ยิ่งกว่าละคร

...อีกพักต้องตั้งกระทู้เพิ่ม......" กลเม็ดในการหลบหลีบ...เพื่อคุณภาพชีวิตส่วนตัวที่ดี๊ดี...."..ยอดอ่านหลักหมื่น.. ;) ;)

แนะนำเพจพ่อบ้านใจกล้าครับ.....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 23:28:52 »
ไม่อยากอ่านกระทู้แบบนี้เลย  :(
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 03:07:31 »
เศรษฐกิจไม่กระทบผมซักเท่าไหร่ เผลอๆน่าจะเป็นช่วงที่ดีที่สุดในรอบ10ปีซะด้วยซ้ำ ช่วงนี้ลูกค้ายยังต้องรอคิวเพราะเป็นปีที่มีลูกค้าเข้ามามากจริงๆ ถึงขั้นต้องงดรับงานของรัฐฯเพื่อมารับงานลูกค้าเอกชนอย่างเดียว

แต่ถึงอย่างนั้นก็ไม่ได้ประมาทครับ พยายามเคลียร์หนี้สินจนแทบจะไม่มีอะไรติดค้างแล้ว แล้วช่วงนี้ได้กำไรมาเท่าไหร่ก็แบ่งส่วนซื้อสินทรัพย์มาเก็บไว้ ซื้อที่ดิน ซื้อทองคำ ลงทุนในตลาดหุ้น ล่าสุดก็เพิ่งซื้อที่ดินจากคนที่ร้อนเงินขายราคาต่ำกว่าตลาด ในเวลาไม่กี่เดือน ได้กำไรเกือบๆเท่าตัวจากราคาที่ซื้อไว้ไปแล้ว ตอนนี้คำนวณไว้แล้วว่า ถ้าเศรษฐกิจมันล้มเหมือนปี40 ผมยังสามารถอยู่ได้และเลี้ยงพนักงานได้แบบไม่ลำบากมากนักไปอีก5ปี แต่ผมค่อนข้างเชื่อมั่นว่า ต่อให้เศรษฐกิจแย่ยังไง ก็ไม่มีทางหนักเท่าปี40หรอกครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 07:43:42 »
เศรษฐกิจไม่กระทบผมซักเท่าไหร่ เผลอๆน่าจะเป็นช่วงที่ดีที่สุดในรอบ10ปีซะด้วยซ้ำ ช่วงนี้ลูกค้ายยังต้องรอคิวเพราะเป็นปีที่มีลูกค้าเข้ามามากจริงๆ ถึงขั้นต้องงดรับงานของรัฐฯเพื่อมารับงานลูกค้าเอกชนอย่างเดียว

แต่ถึงอย่างนั้นก็ไม่ได้ประมาทครับ พยายามเคลียร์หนี้สินจนแทบจะไม่มีอะไรติดค้างแล้ว แล้วช่วงนี้ได้กำไรมาเท่าไหร่ก็แบ่งส่วนซื้อสินทรัพย์มาเก็บไว้ ซื้อที่ดิน ซื้อทองคำ ลงทุนในตลาดหุ้น ล่าสุดก็เพิ่งซื้อที่ดินจากคนที่ร้อนเงินขายราคาต่ำกว่าตลาด ในเวลาไม่กี่เดือน ได้กำไรเกือบๆเท่าตัวจากราคาที่ซื้อไว้ไปแล้ว ตอนนี้คำนวณไว้แล้วว่า ถ้าเศรษฐกิจมันล้มเหมือนปี40 ผมยังสามารถอยู่ได้และเลี้ยงพนักงานได้แบบไม่ลำบากมากนักไปอีก5ปี แต่ผมค่อนข้างเชื่อมั่นว่า ต่อให้เศรษฐกิจแย่ยังไง ก็ไม่มีทางหนักเท่าปี40หรอกครับ

อิจฉาจังครับ  ถ้าพอเปิดเผยได้ อยากทราบว่าแต่ธุรกิจด้านไหนครับ(กว้าง ๆ ก็ได้)....

สำหรับผม ณ ตอนนี้ 1   หอพัก   2.  โรงปั๊มโลหะ+ผลิตตามคำสั่ง  (รับเฉพาะค่าแรง  ไม่ออกค่าแมทฯ  ซึ่งพอเลี้ยงตัวได้  ไม่โต  แต่งานข้อ 2 มีดรอปลงเล็กน้อยในช่วงสองเดือนที่ผ่านมา)

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 11:18:05 »
ของผมเป็นงานด้าน it software application

ไม่มีผลกระทบ แถมยังขยายตัวมากกว่าเดิม
เพราะเนื่องด้วย จากการแข่งขันทางการค้าที่รุนแรงมากๆยิ่งขึ่น

ทำให้ทุกส่วนต้องมีการปรับตัว ให้ทัน หรือแซงคู่แข่ง

แต่ก็ยังไม่อยากขยายงานมากนัก เพราะกลัวว่าอาจจะเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันของเศรฐกิจโลก ที่ทำท่าจะแย่มานานแล้ว  -.-

ปกติ ก็จะแบ่งเก็บ 50% ใช้ 50% คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 14:47:24 โดย sakano »

Ath..

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 11:25:41 »

อิจฉาจังครับ  ถ้าพอเปิดเผยได้ อยากทราบว่าแต่ธุรกิจด้านไหนครับ(กว้าง ๆ ก็ได้)....

สำหรับผม ณ ตอนนี้ 1   หอพัก   2.  โรงปั๊มโลหะ+ผลิตตามคำสั่ง  (รับเฉพาะค่าแรง  ไม่ออกค่าแมทฯ  ซึ่งพอเลี้ยงตัวได้  ไม่โต  แต่งานข้อ 2 มีดรอปลงเล็กน้อยในช่วงสองเดือนที่ผ่านมา)

...+1 ...ด้วยคนครับพี่...

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:42:11 »
จริงๆไม่เคยวางแผนการใช้เงินแบบจริงจังเลย ที่ทำมาตลอดสำหรับ คชจ ประจำ ก็คือ ใช้หนี้ก่อน ให้เมีย ฝากเงินให้ลูก 3 อย่างนี้ผมจะแบ่งออกมาก่อนตลอด

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 17:51:17 »
มาเห็นกระทู้นี้แล้ว ผมได้แต่ถอนหายใจ ผมนี่ตัวดีเลยครับ ขี่รถมอไซด์เที่ยวหรือเดินทางทุกวันหยุด หยุดนี้วันแม่นี้ก็จะขี่มอไซด์จาก กทม.-เชียงใหม่ ไปหาแฟนอีก เจอกันเดือนล่ะ 1 ครั้ง แต่ช่วงอื่นก็มีทริปออกตลอด
แต่ก็พยายาม balance เงินให้ยอดเก็บเข้าบัญชีประมาณ 65% ของรายรับ แต่ช่วงนี้เก็บได้ 50% ของรายรับ เพราะไปสร้างหนี้ไว้ อีก 2 เดือนก็หมด
รถใหม่ก็อยากได้ รถเก่าที่ใช้อยู่ปีหน้าก็อายุครบ 20 ปีแล้ว แต่เวลาเดินทางไกลแล้วไปคนเดียว ก็เอา bigbike ไป รถยนต์จะใช้ก็ต่อเมื่อไปหาลูกค้า(ทำงาน Sales Engineerครับ) ตอนนี้ก็มองหาอะไรทำเพิ่มเติมเพื่อเพิ่มรายรับ แล้วก็ลดการท่องเที่ยวลงครับ