ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อรถมือสองจากเต้นท์แต่ยังติดไฟแนนซ์อยู่  (อ่าน 1983 ครั้ง)

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
 ผมกำลังจะซื้อรถมือสองจากเต้นท์รถแห่งหนึ่ง(ทำเรื่องจัดไฟแนนซ์ผ่านแล้วครับเต้นท์นัดรับรถพรุ่งนี้) แต่เจ้าของเต้นท์บอกว่ารถคันนี้ติดไฟแนนซ์อยู่ เขาจะทำเรื่องปิดไฟแนนซ์เก่าอยู่ครับหลังจากผมรับรถแล้ว เลยอยากรบกวนสอบถามเพื่อนๆในHLM ด้วยครับว่ามันจะอันตรายหรือป่าวครับในแง่ของชื่อเรายังไม่ได้เป็นผู้ครอบครอง ผมกลัวขับๆไปแล้วไฟแนนซ์เก่าเขามายึดรถน่ะครับ เพราะเล่มทะเบียนยังไม่ได้เปลี่ยนชื่อกรรมสิทธิ์มาเป็นของไฟแนนซ์ใหม่ที่ผมจัดอยู่น่ะครับ หรือว่าส่วนมากเต้นท์รถเขาจะทำกันแบบนี้ครับ (สาเหตูมันน่าจะเกิดจากอะไรครับ รถถูกยึดมา หรือ เจ้าของเก่าส่งไม่ไหวแล้วนำมาขายต่อให้กับเต้นท์ รถ ปีครึ่งครับ)
 ปล.ผมดาวน์สองแสนกว่าน่ะครับแล้วจัดไฟแนนซ์น้อยครับเลยกลัวจะเสียเงินฟรีครับ
                        ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
กรณีนี้คิดว่า ปิดไฟแนนซ์เดิม แล้วจัดไฟแนนซ์ใหม่

โดยปกติ เต้นท์น่าจะแจ้งเราก่อนว่าคันนี้ติดแนนซ์อยุ่ หรือ คนซื้อน่าจะขอดูเล่มรถก่อนตัดสินใจซื้อหรือจองไป

ตอนจัดไฟแนนซ์เขาก็ต้องใช้เล่มด้วย เพราะ ทางไฟแนนซ์ ขอเอกสารรถยนต์

เว้นแต่ว่าเต้นท์มีวิธีอะไรก็แล้วแต่

สุดท้ายสำคัญที่สุดคือ สัญญาซื้อขาย เขียนให้ละเอียด มีข้ออะไรเพิ่มเติมก็ต้องให้ ผู้ขาย เซ็นกำกับไว้ทุกจุด

และ สำเนาบัตร หรือ ชื่อบริษัทเต้นท์ กำกับไว้ให้ละเอียด ถ่ายรูปหลักฐาน ไว้ให้ครบ

ออฟไลน์ Volta

ลองคุยกับไฟแนนซ์ดูนะครับ ว่าสามารถนำเงินมาปิดของเก่า แล้วค่อยทำสัญญาซื้อขายกัน น่าจะชัวร์สุด หรือถ้าไม่สบายใจ ก็ระบุในสัญญาซื้อขายไห้ละเอียดที่สุดละกันครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
ถ้าเป็นผมนะครับ รอได้ก็รอครับ ป้องกันการต้องมานั่งปวดหัวในอนาคตเกิดอะไรๆมันไม่เป็นไปตามลมปากของคนพูด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ก็บอกเค้าไปว่าถ้าไม่ปิด ก็ไม่ซื้อ แค่นั้นแหละครับ

เอาตัวเองไว้ก่อนดีกว่า ตอนเราเดือดร้อนไม่มีใครยื่นมือมาช่วยนะครับ