ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ดีเซล เบอร์ 30 ใช้ยี่ห้อไหนกันครับ  (อ่าน 11834 ครั้ง)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ดีเซล เบอร์ 30 ใช้ยี่ห้อไหนกันครับ
รบกวนแนะนำหน่อย

เท่าที่เห็นหลักๆของดีเซลเบอร์ 30 มี

1.Total pick up first gold 5W-30

2.Castrol edge pick up 5W-30

3.Valvoline diesel synthetic 5W-30

4.Motul Specific CRDi Diesel 5W-30

เคยใช้ตัวไหนกันบ้างครับ

หรือข้ามไปเล่นเบอร์ 40 เลยดีครับเห็นมีตัวเลือกเยอะ 30 น้อยมากดีเซลรถใหม่นะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 15:25:39 โดย TorTy »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ACDelco Dexos2 ครับ ใช้ดีกับทุกคันเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ McGiggS

• Newbie
  • *
ใช้เชลดีเซล 0-40 ครับ อีกคันวาโวลีน 5-40 เปิดฝาวาล์วมาเครื่องสะอาดใสทั้งคู่

ส่วนโมบิลกะคาสตรอน ดีเซลสังเคราะห์ทั้งคู่ เปิดฝาวาวมาเจอแต่โคลนครับ

จากที่พบเจอมาด้วยตัวเองนะครับ ซื้อจากแหล่งเชื่อถือได้แท้ทั้งคู่

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ปตท. ครับ ดีเซล6+1 ลิตน แถมลำโพง jbl มูลค่า 1,290 ด้วย คุ้มฝุดๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้สามยี่ห้อ สลับกันไป

Caltex

PTT 30 , 40ใช้แล้วแต่รถครับ

มีสังเคราะห์เบอร์40

Mobil1 <---ไม่ได้ใช้แล้วหลังๆนี่เพราะไม่มีรถดีเซลที่มีDPF  แล้วครับ

ใช้คาสตรอล ดึงท่อฝั่งไอดีเทอร์โบออกมาเช็คซีลเทอร์โบเป็นประจำด้วยครับ เดี๋ยวจะงานงอก

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
ACDelco Dexos2 ครับ ใช้ดีกับทุกคันเลย

7+1 ลิตร ไม่ถึง 2000 แถมแหวนรอง ส่งตรงถึงบ้าน โดนมา 2 ชุด
เปลี่ยนปีละครั้ง คุ้มฝุดๆ

เอาคุ้มของแถมก็ PTT แถมลำโพง bluetooth

ออฟไลน์ Tue

• Newbie
  • *

Caltex

Mobil1 <---ไม่ได้ใช้แล้วหลังๆนี่เพราะไม่มีรถดีเซลที่มีDPF  แล้วครับ

ใช้คาสตรอล ดึงท่อฝั่งไอดีเทอร์โบออกมาเช็คซีลเทอร์โบเป็นประจำด้วยครับ เดี๋ยวจะงานงอก

งานนี้ shell หลุดลูป

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
Mazda BT50 pro 3.2
ในคู่มือให้ถ่ายทุก 20000 กม.
แต่ส่วนใหญ่ซัก หมื่นหน่อยๆก็เปลี่นแล้ว

ปกติใช้ คาสตรอล A5 5w-30 ตามที่คู่มืกำหนดครับ
มีบางครั้งไปใช้ยี่ห้ออื่นบ้าง

เคยลอง ปตท. ใช้ไปซัก 8000 กว่าก็ต้องเปลี่ยนแล้ว
รู้สึกได้เลยว่ารถอืดและกินน้ำมัน
แต่ราคากับของแถมเร้าใจมาก

บางครั้งก็ลอง คาสตรอลตัวกระป๋องทอง
ดีกว่ากระป๋องเขียวนิดหน่อย แต่ราคาโดดขึ้นไปเยอะ

โมบิล เคยลองอยู่ซักทีสองที
ใช้สิทธิ์พนักงานซื้อถึงได้กล้าลองใช้
คุณภาพดีจริง แต่ถ้าซื้อราคาปกติคงต้องขอคิดดูก่อน

ตอนนี้กำลังเล็ง กาดาว กับ กาหอย อยู่
ไม่รู้ว่าจะดีร้ายขนาดไหน
ใครเคยใช้ช่วยบอกกล่าวทีครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ wa330

ปตท40คับ tf-08บูส45

ออฟไลน์ Nyquist

ผมใช้แต่  2.Castrol edge pick up 5W-30

ครั้งหน้าครบแสนโลว่าจะเปลี่ยนมาเป็น Mobil1 เบอร์หนาขึ้นมาหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมใช้ HX-7 ของเชลนะ
ถ้าขยับไป Helix Ultra จะดีไหมครับ  แล้วราคานี้มีตัวเลือกอื่นไหนแนะนำบ้าง

ออฟไลน์ Thanawat Ton

ตัวนี้ ศูนย์บริการตรีเพชรอีซูซุ วิภาวดี  เอามาให้ลูกค้าครับ ผมสั่งสังเคราะห์ 100% ได้ยี่ห้อนี้มา 
ส่วนตัวก็ไม่เคยลองมาก่อน  แต่แรกนึกว่าจะจับของตราตรีเพชร หรือ เชลล์มาให้ซ่ะอีก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
แรกๆใช้คาสตอลสีทองมาตลอดครับ ตอนนี้มาโมบิลวันแล้ว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตัวนี้ ศูนย์บริการตรีเพชรอีซูซุ วิภาวดี  เอามาให้ลูกค้าครับ ผมสั่งสังเคราะห์ 100% ได้ยี่ห้อนี้มา 
ส่วนตัวก็ไม่เคยลองมาก่อน  แต่แรกนึกว่าจะจับของตราตรีเพชร หรือ เชลล์มาให้ซ่ะอีก

เข้าใจว่าสั่งจาก Distributor แถวๆ โรงพยาบาลวิภาวดีนี่ล่ะครับ ร้าน Gxxxxxxxxxx

ACDelco ปกติทำอะไหล่เทียบและแท้ให้ทางเชฟฯ อยู่แล้ว ตัวดีเซลใช้ดีครับ ส่วนตัวเบนซิน ขอคิดดูก่อน

คหสต. นอกจากดีเซล Skyactiv ใช้ตัวนี้พอใจทุกคน แต่ถ้า Sky... ผมเห็นเขาใช้ 0W-30 OEM กัน

ไม่ดีที่สุด แต่ราคาต่อคุณภาพคุ้มกว่าเชลล์ตัว HX8 ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *

1.Total pick up first gold 5W-30

3.Valvoline diesel synthetic 5W-30

4.Motul Specific CRDi Diesel 5W-30

5 AC Delco 5w-30

จากที่ใช้มาทั้ง 5 ตัว ยังสู้
AMSOIL OE DIESEL 10w30 ไม่ได้คับ

ออฟไลน์ TorTy

5 AC Delco 5w-30

จากที่ใช้มาทั้ง 5 ตัว ยังสู้
AMSOIL OE DIESEL 10w30 ไม่ได้คับ
รบกวนเรียงตามความชอบให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Darkart

1. Motul Specific CRDi Diesel 5W-30

2. ACDelco Dexos2 5W-30

3. Valvoline diesel synthetic 5W-30

เคยใช้ Valvoline สักพักหนึ่งประทับใจ พอลองมาใช้ Mobil1 ติดใจเลย ใช้ยาวๆ มีงบเยอะสักหน่อย ก็อยากลอง Motul ครับ
ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

jaesz

• บุคคลทั่วไป

Caltex

งานนี้ shell หลุดลูป

หลุดเพราะราคาครับ คุณภาพไม่ดีกว่าปตทมาก แต่ขายแพงกว่า เคยใช้ตอนถูกๆครับ

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
ชอบ Acdelco dexos2 ครับ คุณภาพดีมากๆ จากประสบการณ์จริงผมเคยลากไป 17000  น้ำมันยังคงสภาพได้เยี่ยมครับ
เทียบคุณภาพกับราคาแล้วผมว่าคุ้มสุดแล้วจริงๆ  ใช้มา 2 รอบแล้วครับ   :)

ออฟไลน์ DF-SLB

1. GULF  Fleet Force Synth 5W-30
2. GULF Supreme Duty XLE 10W-30
3. AMSOIL OE Diesel Oil 10W-30
4. ACDelco Dexos2 5W-30

สำหรับตัวผม ลื่นสุดในความเร็ว ต่ำ ( max 120-140) คือ  GULF  Fleet Force Synth 5W-30 แต่ ขับเร็วๆยาวๆ มีตื้อๆ ( 160 +)

ACDelco 5W-30 ลื่นเหมือนกัน ในความเร็ว ย่านกลางๆ 120-150

AMSOIL OE Diesel Oil 10W-30  เสถียรสุดทุกย่านความเร็ว แต่แพงมาก

ตอนนี้ผมติดใจ GULF Supreme Duty XLE 10W-30 (พึ่งใช้ครั้งแรก) ได้ความเร็วของรถผมสุงที่สุดใน บรรดา 4 ตัวนี้ ได้ 215

ผมใช้น้ำมันเครื่องไม่นานก็เปลี่ยน เอาสีน้ำมันเครื่องเป็นหลัก พอดำๆ ผมก็เปลี่ยนครับ เฉลี่ย 5000-6000โล ดังนั้นในระยะ ยาว เกิน 6000กิโล ใน 4 ตัวนี้ ผมไม่ทราบเลยว่าจะเป็นยังงัย.

หลังๆ ผมจะดูก่อนว่าขอให้เป็น API CJ-4 เท่านั้นครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2016, 02:45:57 โดย DF-SLB »