ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนบูรพาวิถี ช่วง rush hours ทำไมถึงขับกันได้แบบว่า  (อ่าน 9363 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ปกติไปชลบุรี ผมวิ่งมอเตอร์เวย์ตลอด แต่ช่วงนี้มีความจำเป็น ต้องไปลง บางปะกง เลยต้องวิ่งบูรพาวิถี

ช่วง rush hours ทั้งตอนเช้าขาออก และ ตอนเย็นขาเข้า ทำไมขับรถกันได้แบบว่า... :o ทำไมชอบจี้ตูด จังเลย

โดนทั้งจี้ตูด ทั้งริบไฟใส่ จะรีบอะไรขนาดนั้น ผมขับเลนขวา ซึ่งก็ไม่ได้ขับช้าเท่าไหร่เลย (150-170 km/h) ได้

ยังโดน จี้ๆ บี้ๆ ให้หลบอยู่ได้ ก็พยายามหลบให้ แต่เลนซ้าย มันก็ไม่ว่างน่ะ

โดยเฉพาะ D segment พวกผู้บริหารบ้าพลัง โอ้โหหหห จะเร็วไปไหน ผมว่ามี 180+ km/h ข้างบนก็ลมแรงด้วย โดนลมตีด้านข้างทีมีเสียว

ยิ่งวันไหนถ้าขับ B segment ไป โดนจี้ซะแบบว่า เหมือนผมไปทำอะไรบุพการีเค้ามา แต่บางวันขับ T6 ยกสูงไปก็ไม่รอด โดนเหมือนกัน

วันนี้ขากลับ ขับ Pajero sport V6 มากับเจ้านาย ก็โดนตามปกติ Camry วิบๆวับๆ เห็นข้างหลังมาแต่ไกล ซ้ายมันก็ไม่ว่าง

พยายามจะหลบให้ พอหลบให้ ก็มา วิบๆวับๆ ทางซ้าย ข้างหลังเราอีก เราก็ออกขวา ก็ตามมาอีก สุดท้ายได้จังหวะ เลยจัดให้ 1 ดอก

Camry ไม่ยอมครับ ยังพยายามจะไต่ แซงเราอีก คราวนี้ มิดด้าม   ;D เห็นหลังไวไว อุ้ยหายไปไหนแล้ว

ถ้าเค้าช่างสังเกตุ เห็นข้างหลังว่า V6 เค้าคงไม่ตามรถ อุ้ยอ้าย คันนี้หรอก

ปกติ ผมเป็นคนขับรถมีมารยาทมาก มากๆๆ ถึงมากที่สุด ไม่ปาด ไม่มุด ไม่เบียด เคารพกฎจราจรทุกข้อ แต่วันนี้ขอนิดนึง

ถ้าเป็นรถ สมาชิกท่านใด ในนี้ขออภัยด้วยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 20:09:37 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ด่วนบูรพาวิถี ช่วง rush hours ใครเคยเจอแบบผมบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 20:08:32 »
ผมสังเกตดูนะ เวลาวิ่ง บูรพาวิถี ผมรู้สึกว่า รถขับกันเร็วกว่าบน tollway อีกครับ ทั้งที่มันคล้ายกันมาก เพราะอะไรนะครับ

หรือเพราะมันยาวมาก ไปถึงชลบุรี(ศรีราชาเลย)

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
Re: ด่วนบูรพาวิถี ช่วง rush hours ใครเคยเจอแบบผมบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 20:11:54 »
ข้างล่างก็ไม่แพ้กันครับ ตั้งแต่ลงทางด่วน ผ่านเซ็นทรัลบางนา ยาวไปออกชลบุรีเลย (พอเลยสุวรรณภูมิไป นอกจากเจอรถแย่ๆแล้ว จะเจอทางแย่ๆด้วย)

บางช่วงมีกล้อง (ขาออก) จะมีนายคอยยืนส่องกล้องจับความเร็วบนสะพานลอย ช่วงเลยตึกเนชั่นหน่อยนึงก่อนถึงราม 2   ผมก็จะชะลอ ไม่เกิน 110km  
ปกติตำรวจยืนส่องจุดเดิมตลอด ไม่มีเปลี่ยน

ผมเองจะเจอ เกือบทุก  segment จี้ตูด แต่บ่อยสุดเห็นจะเป็น b seg จี้ตูด ตบไฟสูง ผมก็หาจังหวะตบออกซ้าย ให้มันเร่งเจอกล้องพอดี เป๊ะ

เป็นวิธีจัดการพวกจี้ตูดที่เยี่ยมยอด 555

ปล.ผมขับ altis mc 2010 ไปเรียนลาดกระบัง เจอทุกเช้า ฮาๆ ผมเองก็ไม่ใช่ว่าจะขับรถช้านะครับ (120-140km)
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 20:30:52 »
ผมสังเกตดูนะ เวลาวิ่ง บูรพาวิถี ผมรู้สึกว่า รถขับกันเร็วกว่าบน tollway อีกครับ ทั้งที่มันคล้ายกันมาก เพราะอะไรนะครับ

หรือเพราะมันยาวมาก ไปถึงชลบุรี(ศรีราชาเลย)

ใช่ครับ เพราะมันยาวด้วยแหละ ส่วนนึง
เรื่องขับเร็ว แม้กระทั้งตัวผมเองยังคิดเลยว่า ถ้าผมอยากจะซัดรถเต็มที่
บูรพาวิถี คือที่ๆเหมาะที่สุดแล้ว แต่วันก่อน แอบหนีไปเท่วพัทยามิวสิกเฟส ออกจากบ้านก้ 4 ทุ่มกว่า
กลับขับแทบไม่เกิน 120 เลย เพราะกลัวมีอะไรส่งไปที่บ้านแล้วเค้าจะรู้

ออฟไลน์ BIGP

ส่วนใหญ่รถผู้บริหารญี่ปุ่นจะขับกันเร็วครับ อาจจะรีบไปร้องคาราโอเกะ อิอิ แต่ผมว่าเดี๋ยวนี้มันช้าลงเยอะนะครับ แต่ก่อนผมว่าข้างบนวิ่งกันเร็วกว่านี้ อาจด้วยว่าคนเริ่มรู้ว่ากล้องอยู่ที่ไหนกัน เลยขับกันช้าลง แต่กลางคืนก็จัดเต็มได้เลยครับ หมายถึงหลังเที่ยงคืนไปนะ มีซุปเปอร์คาร์วิ่งกันดังสนั่น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 20:37:05 »

ผมว่าพวกคนขับ คงสวมวิญญาณนั่งแข่ง รับบัตรปุ๊ป สิงร่างปั๊ป ขับกันอย่างกับ AutoBhan
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 20:40:17 »
ข้างล่างก็ไม่แพ้กันครับ ตั้งแต่ลงทางด่วน ผ่านเซ็นทรัลบางนา ยาวไปออกชลบุรีเลย (พอเลยสุวรรณภูมิไป นอกจากเจอรถแย่ๆแล้ว จะเจอทางแย่ๆด้วย)

บางช่วงมีกล้อง (ขาออก) จะมีนายคอยยืนส่องกล้องจับความเร็วบนสะพานลอย ช่วงเลยตึกเนชั่นหน่อยนึงก่อนถึงราม 2   ผมก็จะชะลอ ไม่เกิน 110km  
ปกติตำรวจยืนส่องจุดเดิมตลอด ไม่มีเปลี่ยน

ผมเองจะเจอ เกือบทุก  segment จี้ตูด แต่บ่อยสุดเห็นจะเป็น b seg จี้ตูด ตบไฟสูง ผมก็หาจังหวะตบออกซ้าย ให้มันเร่งเจอกล้องพอดี เป๊ะ

เป็นวิธีจัดการพวกจี้ตูดที่เยี่ยมยอด 555

ปล.ผมขับ altis mc 2010 ไปเรียนลาดกระบัง เจอทุกเช้า ฮาๆ ผมเองก็ไม่ใช่ว่าจะขับรถช้านะครับ (120-140km)

เด็ก KMITL เหมือนกันเลยครับ  :D 55+ เด็กลาดกระบังเราจะรู้จักดี ทั้งทางด่วนและมอเตอร์เวย์

ผมเพิ่งจบมา กำลังคิดจะต่อโท เพราะทำงานแถวชล มันเดินทางสะดวกดี มอเตอร์เวย์ ก็ได้ บูรพาวิถีก็ได้

แต่ถ้ามาเจอแบบนี้ ทุกเช้า คงสะดุด คิดดูใหม่ล่ะ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
มันตรงยาวไง ครับ เลยขับกันไว แถมไม่มีรถสวนหรือยูเทรินหรือสิ่งกีดขวางอยู่ไหล่ทางฝั่งขวาแน่นอน เลยซัดกันเต็มที่ แต่ะวังแจคพอตก็ดีนะครับ บางทีมีแอ่งน้ำก็มีนะหรือของจากรถคันหน้าหล่น เคยเจอมากะตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ Minny

เส้นนี้ ไม่ต้องพูดถึงค่ะ ที่โปรดปรานของพวกชอบซิ่งเลย อย่าว่าแต่ 180+ เลยค่ะ 200-250 ก็มี โดยเฉพาะพวกรถยุโรปรุ่นแพงๆ กับพวกรถแต่งอีก

ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ความรูัสึกผมเหมือนรถมันใต่ความเร็วมาเรื่อยๆ ก็ไม่อยากจะเบรค เพราะกว่าจะทำความเร็วมาได้ขนาดนี้ใช้เวลานานมากๆ
พี่ลองคิดดูว่าถ้าพี่วิ่งมา 150 เจอรถคันหน้าวิ่ง 120 130 แล้วข้างหน้าโล่งมากๆ พี่จะหงุดหงิดขนาดไหน
ทางแก้ไขคือ พี่ก็หลีกเลี่ยงวิ่งช่องวิ่งขวาสุด เพราะเลนส์กลางปกติผมขับ 110 - 120 ได้ครับส่วนถ้ามีรถเลนส์กลางผมก็ไปซ้ายสุด
ซึ่งถ้ารถเยอะมากๆ คงตัองจำใจวิ่งตามเลนกลางไปเรื่อยๆ เพื่อหลีกเลี่ยงเลนขวาสุด ซึ่งแวบเข้าแวบออกมัน อันตราย

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
เค้าเร็วกว่าเราก็หลบเขาสิครับ เค้าจะรีบไป....ที่ไหนไป ปล่อยเค้าครับ อย่าไปเสี่ยงมีเรื่องเลยครับ เอาเราปลอดภัยดีกว่า

ออฟไลน์ Volta

ผมคิดว่า

1. ถนนตรงยาว
2. สมรรถนะรถดีขึ้นกว่าเมื่อก่อน
3. คนขับไม่มีปัญหาเรื่องค่าน้ำมัน
4. การทำงานที่รีบเร่ง แข่งกับเวลา

4 ข้อนี้เป็นตัวแปรทำให้ขับรถเร็วขึ้นครับ
อย่างตัวผมเมื่อก่อนขับกระบะเก่า ต้องเติมน้ำมันเอง ขับอย่างมากก็ 90-100 เกินกว่านี้รถจะหวิวและกินน้ำมัน
แต่พอเปลี่ยนงานเป็นเซลล์ เปลี่ยนมาขับเก๋ง บริษัทออกค่าน้ำมันให้ ช่วงเวลาเร่งด่วนบางทีก็ขับเร็วมากๆครับ
ยิ่งบนทางด่วนนี่ 120-140

แต่พอเสาร์-อาทิตย์ ต้องเติมน้ำมันเอง ก็กลับมาขับช้าเหมือนเดิมครับ 555

ส่วนนิสัยจี้ตูดนี่ สงสัยคนที่ชอบจี้ตูด ยังไม่เคยชนท้ายคนอื่นเพราะโดนเบรกกระทันหันแน่ๆครับ

ป.ล. ผมจบจาก KMIT'NB นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักลูกประดู่เหมือนๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 22:05:01 โดย Volta »
สวัสดีทุกๆคนครับ

ผมคิดว่า

1. ถนนตรงยาว
2. สมรรถนะรถดีขึ้นกว่าเมื่อก่อน
3. คนขับไม่มีปัญหาเรื่องค่าน้ำมัน
4. การทำงานที่รีบเร่ง แข่งกับเวลา

4 ข้อนี้เป็นตัวแปรทำให้ขับรถเร็วขึ้นครับ
อย่างตัวผมเมื่อก่อนขับกระบะเก่า ต้องเติมน้ำมันเอง ขับอย่างมากก็ 90-100 เกินกว่านี้รถจะหวิวและกินน้ำมัน
แต่พอเปลี่ยนงานเป็นเซลล์ เปลี่ยนมาขับเก๋ง บริษัทออกค่าน้ำมันให้ ช่วงเวลาเร่งด่วนบางทีก็ขับเร็วมากๆครับ
ยิ่งบนทางด่วนนี่ 120-140

แต่พอเสาร์-อาทิตย์ ต้องเติมน้ำมันเอง ก็กลับมาขับช้าเหมือนเดิมครับ 555

ส่วนนิสัยจี้ตูดนี่ สงสัยคนที่ชอบจี้ตูด ยังไม่เคยชนท้ายคนอื่นเพราะโดนเบรกกระทันหันแน่ๆครับ

ป.ล. ผมจบจาก KMIT'NB นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักลูกประดู่เหมือนๆกันครับ

ยินดีที่ได้รู้จัก เช่นกันครับ  ;) ผมมีเพื่อน อยู่ พระนครเหนือ เยอะเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 22:31:26 »

เด็ก KMITL เหมือนกันเลยครับ  :D 55+ เด็กลาดกระบังเราจะรู้จักดี ทั้งทางด่วนและมอเตอร์เวย์

ผมเพิ่งจบมา กำลังคิดจะต่อโท เพราะทำงานแถวชล มันเดินทางสะดวกดี มอเตอร์เวย์ ก็ได้ บูรพาวิถีก็ได้

แต่ถ้ามาเจอแบบนี้ ทุกเช้า คงสะดุด คิดดูใหม่ล่ะ

ลองหาเวลาว่างๆขับตามรถตู้ดูครับ รถตู้ชลอเมื่อไหร่คือกล้องพอพ้น 140+ เหมือนเดิม

เด็กลาดกระบังเหมือนกันครับ จะขึ้นปี3ล่ะ ;D

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 22:40:49 »

ลองหาเวลาว่างๆขับตามรถตู้ดูครับ รถตู้ชลอเมื่อไหร่คือกล้องพอพ้น 140+ เหมือนเดิม

เด็กลาดกระบังเหมือนกันครับ จะขึ้นปี3ล่ะ ;D

ไอเดียใหม่ คอยหาตำแหน่งกล้อง  :D

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

และยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน ครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
ใจเย็นหน่อยก็ดีนะ คิดว่าคนที่บ้านกำลังรออยู่...2 วันก่อน กม.26ขาออกก็ไม่ได้กลับบ้านไป 2 ราย ก็เส้นนี้แหละ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมคนนึงล่ะครับที่ขึ้บบูรพาแล้วขับต้องมี 200++ เจอรถขับ 180 แล้วแช่ขวา เพราะคิดว่าตัวเองเร็วแล้วก็เซ็งครับ

แต่ผมจะไม่เปิดไฟหรือจี้ท้ายนะถ้าเห็นว่าซ้ายไม่ว่าง แต่ถ้าว่างแล้วไม่หลบก็คงต้องมีไฟ มีจี้กันบ้างครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ช่วงนี้เทศกาลไหว้บรรพบุรุษ ของคนจีนครับ ผู้ใดไปชลบรุี ขับระวังแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ใจเย็นหน่อยก็ดีนะ คิดว่าคนที่บ้านกำลังรออยู่...2 วันก่อน กม.26ขาออกก็ไม่ได้กลับบ้านไป 2 ราย ก็เส้นนี้แหละ

ป้ายแดงผู้หญิงขับไม่ใช่หรอ ขนาด crv คันใหญ่ขนาดนั้นยังขึ้นไปเกยขอบทางได้ เชื่อเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
เลนขวาคงยืนพื้นความเร็วที่ 180+ มั้งครับ เพราะผมขับเรื่อยๆ 140-160 ยังโดนแซงนับ100คัน ไม่ว่าจะลมแรงหรือเบา

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ขับเร็วตอนนี้ก็นอนรอตั๋วเรียกเก็บเงินได้เลยครับ
ถ้าวิ่งขาออกจะมีกล้องอัตโนมัติตั้งอยู่ฝั่งขาเข้าหันมาทางขาออก ขับกลางคืนยิงแฟชกระจาย
ส่วนสถานที่ตั้งก็ถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ก่อนทางลงบางพลีนะ(อันนี้ไม่ชัวส์)

ออฟไลน์ XyteBlaster

พึ่งขับมาวันนี้เลยครับ

เจอ ซ้าย รถบรรทุก กลางรถกระบะขนของ .. ขวา เป็น รถ ปกติวิ่ง 120 แซงไปแบบเอื่อย ๆ   

ผมก็ชะลอ ไหลรอจังหวะ ว่าคันขวาเนี่ย เค้าจะหลบเข้าซ้ายหรือจะแช่ ผมจะได้แซงซ้ายไป ..

พี่คันหลังก็จี้ กระพริบไฟ .. เฮ้อ  นี่จะไปเร็วอย่างเดียว ไม่มีเข้าคิวเลยเหรอ ..

ผมเลยกระพริบ ไฟ เบรค ไป 2 ฟืด ยาว ๆ  เราไปช้า ๆ ด้วยกัน ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พี่ จขกท. เหมือนผมเลยนะ นิสัยขับรถ ถ้าปกติ

แต่ถ้าเจอแบบนี้ ก็ได้ลุ้นกันหน่อยหล่ะ ผมหล่ะเกลียดมากๆไอพวกเปิดไฟไล่ ไม่ชอบอย่างแรง

ออฟไลน์ YenChar

บูรพาวิถี+เด็กเอแบค...

ผมจบจากเอแบค ทำไมจะไม่รู้
320d // Golf // Civic FD // Fortuner //
Tearna // Mazda2 // Mazda3 // Yaris // Jazz // Vios // City

บูรพาวิถี
ช่วง 8 โมงครึ่ง (เด็กเข้าเรียน 9 โมง)
10 โมง (เข้าเรียน 10 ครึ่ง๗

และช่วงเย็น เลิกเรียนบ่าย3 และ 4 ครึ่ง

ออฟไลน์ reyeshenry

เส้นนี้มันไม่มีกล้องตรวจจับความเร็วเหรอครับ

ออฟไลน์ valensena

เวลาผมขับบูรพาวิถี หรือเส้นข้างๆกันนะ 

ไม่อยู่เลนขวา
Cruise Control ตั้งไว้ที่ 90-100
เท้าจ่อเบรค
นั่งฟังเพลงชิลๆละ

จากที่เคยขับเส้นนี้มาเวลาไปเที่ยวสมัยวัยรุ่น

เคยเหยียบ120วิ่งยาวๆๆๆ    ยังโดนแซง

เอ๊ะ 120เราช้าไปหรือเปล่าวะ เดี๋ยวคันหลังด่า ไม่เอาๆ  ขึ้นเป็น 140ดีกว่า

140ยังมีกระบะติดคอกแซงเลยครับพี่น้อง   ผมไม่เร่งแล้ว!!!!!

ออฟไลน์ bittersweett1st

ผมเห็นเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ

ไม่ว่าที่ไหนก็ตามแม้แต่สุขุมวิทพัทยา พี่ๆกระบะ ท่านยังล่อกดกัน 140+ ทั้งๆที่รถมันเยอะ ยิ่งบายพาสเอย,331,336 กดกันจมถนน

ต่อไปไทยคงต้องสร้างออโต้บาน แบบเยอรมัน นะผมว่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอนนี้ บูรพาวิถีมีกล้องแล้วนะครับ

และมี ทั้งหมด 4 ตัว เท่าที่พอจะเช็คได้ในตอนนี้

ที่สำคัญที่สุดคือ 4 ตัวที่ว่า ทำงาน 24 ชั่วโมง ทั้งกลางวันกลางคืนจ้า!!!!!!!

ใครซัดมากลางคืน นึกว่ารอด เตรียมตัวรับ Bill ที่บ้านได้เลย!!! หึหึหึ

เร็วมากขึ้น ค่าปรับจะแพงมากขึ้นนะจ้ะ !

ไม่ขอบอกตำแหน่งกล้องนะครับ หึหึหึ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 12:29:11 »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้องหมู

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
มีกล้องจนได้สินะเส้นนี้ หึหึ แถมค่าปรับแปรผันกับความเร็วอีก  :D
แล้ววันไหนอยากออกกำลังกายจะทำอย่างไรกันดี
เอาวะ ยอมจ่าย  :D
Eventually i've made my home country,Thailand.