ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอบ่นสักเล็กน้อย) ละเหี่ยใจเรื่อง "ลักไก่และมักง่ายกันจนเป็นนอร์ม?"  (อ่าน 8073 ครั้ง)

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
เมื่อวานโดนมาสดๆ จนหัวเสีย คือผมกำลังขับรถออกไปปกติ ถนนก็เป็นถนนสี่เลน แท็กซี่ข้างหน้าเขาก็จอดรับผู้โดยสาร แต่เลนซ้ายมีรถจอดเต็ม (อันนี้ว่าไม่ได้ ไม่มีป้ายห้ามจอด ไม่มีเส้นขาวแดงด้วย) แต่แท็กซี่ข้างหลังมาบีบแตรไล่ยาวๆ ใส่ หัวเสียสุดๆ นี่กะให้เราลักไก่วิ่งย้อนศรหน้าป้อมตำรวจ? ไม่เข้าใจเลยว่า ทำไมขับรถไร้มารยาทระดับสุดๆ (เลยต้องมีชักนิ้วด่ากันมั่ง)

เห็นอยู่หลายครั้งแล้วว่า ทำไมคนขับรถส่วนมากต้องลักไก่ ไร้ระเบียบวินัยกันจนชิน ขนาดมีมอไซคขึ้นบนทางด่วนแบบลักไก่ชนิดเห็นคาตาตรงสุขุมวิท 50

คนที่ขับรถสาธารณะมันควรที่จะรักษาน้ำใจด้วยสิ นี่อะไรเนี่ย ทำเอาหัวเสียหงุดหงิดเลยให้คนอื่นขับแทนเลย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ถ้าสาวกันไปจนถึงต้นตอจะพบว่าสาเหตุมันมาจากตำรวจและระบบกฏหมายนั่นแหละครับ การลงโทษไม่ศักสิทพอที่จะทำให้คนเกรงกลัวความผิดได้ ตำรวจเมินเฉยที่จะกวดขันวินัยส่วนใครที่ทำคีดร้ายแรงก็ใช้วิธีเอาเงินยัดแล้วก็ลอยนวลได้สบาย ชาวบ้านอย่างเราก็เลยต้องใช้วิธีศาลเตี้ยตะโกนด่าหรือทะเลาะเบาะแล้วชกต่อยกันเอง เบื่อเนอะ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
คนไทยส่วนใหญ่ ชอบให้บังคับกันครับ ไม่บังคับไม่ปฏิบัติตาม

ส่วนผมโดยส่วนตัวไม่ชอบโดนใครด่า เลยไม่ทำครับ ทำงานก็ไม่ชอบให้ลูกค้าด่า เลยต้องทำให้ดีๆครับ แต่ก็ไม่ชอบให้ใครมาเอาเปรียบเหมือนกันครับ

รถติดรอกลับรถมาแทรกกลางแถวเปิดไฟเลี้ยวขอกันก่อนเจตนาดีให้เข้าครับ แต่มาเสียบหัวโค้ง u-turn ต่อหน้านี้เท่าไหร่เท่ากันครับ  >:(

promt

• บุคคลทั่วไป
..ศักสิท.. :-\

แก้เป็น

..ศักดิ์สิทธ์..

ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คนไทยส่วนใหญ่ ชอบให้บังคับกันครับ ไม่บังคับไม่ปฏิบัติตาม

ส่วนผมโดยส่วนตัวไม่ชอบโดนใครด่า เลยไม่ทำครับ ทำงานก็ไม่ชอบให้ลูกค้าด่า เลยต้องทำให้ดีๆครับ แต่ก็ไม่ชอบให้ใครมาเอาเปรียบเหมือนกันครับ

รถติดรอกลับรถมาแทรกกลางแถวเปิดไฟเลี้ยวขอกันก่อนเจตนาดีให้เข้าครับ แต่มาเสียบหัวโค้ง u-turn ต่อหน้านี้เท่าไหร่เท่ากันครับ  >:(

เห็นด้วยครับ ถ้าปล่อยปละละเลยก็เละไม่เป็นท่า พอเข้มขึ้นมาหน่อยก็โวยวาย สบายๆคือไทยแท้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
บอกตามตรงนะครับจขกท. ผมอ่านไม่รู้เรื่องครับ เรียบเรียงได้งงมากๆ   ;D

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เคยโดนลักษณะแบบนี้เหมือนกันครับ ถ.พญาไท บริเวณประตูทางเข้าจุฬา คณะรัฐศาสตร์ ผมอยู่เลนเซ้ายสุด เพื่อจะเลี้ยวซ้ายไปศาลาแดง รถติด หน้าประตูมีิเส้นเหลือง ผมก็จอดเว้นเส้นเหลืองไว้ ไม่ทับเส้น ปรากฎมีรถข้างหลังจะเข้าจุฬา ทั้งบีบแตรทั้งกระพริบไฟใส่ผม ผมก็ไม่ยอมเลื่อน เพราะมันเป็นเส้นเหลือง จนกระทั่งรปภ.ในจุฬามาโบกรถให้ผมขยับ ผมก็ไม่ขยับ แล้วก็เดินมาบอกกับผม (ผมเปิดกระจก) ว่าขับรถมีน้ำใจหน่อย คันหลังจะเข้า ด้วยน้ำเสียงไม่พอใจ เมื่อแรงมาผมก็แรงไป (ปกติไม่ใช่คนแบบนี้) ผมก็ตอบกลับไปว่า แหกตาดูหน่อย จะให้ทับเส้นเหลืองหรือไง มีรถออกอยู่ ส่วนไอ้คันหลังก็โรคจิต บีบแตรอยู่นั่น กระพริบไฟอยู่นั่น

ถามว่าผมทำถูกมั๊ยครับที่ปฏิบัติตามกฎ ไม่ยืดหยุ่นเพื่อแสดงความมีน้ำใจให้คันหลัง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมเคยโดนที่ 3แยกหน้าวัดหลักสี่ แถวบ้าน ถนน 4 เลน ไม่มีเกาะกลาง

เลนขวาเป็นตรงอย่าเดียว เลนซ้ายเป็น กึ่งตรงกึ่งเลี้ยว และมันเปิดให้ซ้ายผ่านตลอด

ที่นี้ความซวยมาอยู่ที่ผม รถคันแรกจะตรงไปติดไฟแดงอยู่ ผมคันที่ 2 อยากเลี้ยวซ้ายใจจะขาดแต่ก็ต้องทำใจรอ

แต่ป้ามหาภัยคันที่ 3 ไม่รอ บีบแตรรัวๆบังคับให้รถผมเลี้ยวซ้าย(สงสัยมองไม่เห็นคันหน้า)

แต่พอผมทำหน้าโจรห้าร้อยกลับไป เสียงแตรเงียบลงในทันควัน  :P

ออฟไลน์ O_o"

มักง่าย สบายๆตามใจข้าว่า เดือนร้อนอะไรหน่อยก็ปิดถนนประท้วง นี้ละประเทศไทย ทำใจเถอะครับ เรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ Nioka

ช่วงนี้ก็เบื่อ ด่านเก็บเงิน บูรพาวิถี เปิดใช้บริการ easy pass แล้ว

แต่ก็มีพวกมักง่าย เห็นช่องโล่ง ต่อคิวอยู่ตั้งนานไม่วิ่งออกมา

พอผมวิ่งเข้าช่อง easy พี่แกก็ตัดหน้า สะอย่างนั้น และก็ตามฟอร์มไม่มีeasy pass ต้องถอยหลังกันเป็นว่าเล่น

เมื่อไหรจะปรับพวกนี้ให้เข็ด สัก 2,000 บาทหากเข้าผิดช่อง น่าเบื่อสุดๆ

ออฟไลน์ Dr.Pop

ใช้กล้องวงจรปิด ค่อยเรียกค่าปรับที่บ้าน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ไม่มีวินัยจนกลายเป็นเรื่องปกติไปแล้วสำหรับสังคมไทย

ติดไฟแดงเหรอ ซ้ายมาแต่ไกล เลนมอเตอร์ไซต์เลย ไฟเหลืองคือไฟรีบ ต้องรีบไป แดงแป๊บเดียวผ่านไปได้

สารพัดที่จะเจอได้บนถนนครับ เมื่อไหร่กฎหมายจะบังคับใช้ได้จริงๆ หรือใบขับขี่บ้านเราได้กันง่ายเกินไป??

หรือที่ตัวบุคคลล้วนๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มันเป็นเรืื่องที่ดูจะคู่กับสังคมไปเสียแล้วล่ะครับ คงจะแก้ยาก

ออฟไลน์ Padungpong

• **
อ่านไม่เข้าใจ ....................  เอ๊ะ  หรือเราโง่ฟระ  T_T

ออฟไลน์ oun

• Full Member
ตอนแรกผมก็อ่านไม่เข้าใจ แต่ให้นึกภาพตามว่าถนน4เลน คือเลนรถตรงไป2เลน รถสวน2เลนครับ และตรงที่แท็กซี่จอดรับผู้โดยสารคือเลนขวาของฝั่งตรงไป

ออฟไลน์ jubjeab

• **
เขาอาจปีบแตรว่าแทกซี่ข้างหน้าถัดไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็เคยโดนลักษณะแบบนี้เหมือนกันครับ ถ.พญาไท บริเวณประตูทางเข้าจุฬา คณะรัฐศาสตร์ ผมอยู่เลนเซ้ายสุด เพื่อจะเลี้ยวซ้ายไปศาลาแดง รถติด หน้าประตูมีิเส้นเหลือง ผมก็จอดเว้นเส้นเหลืองไว้ ไม่ทับเส้น ปรากฎมีรถข้างหลังจะเข้าจุฬา ทั้งบีบแตรทั้งกระพริบไฟใส่ผม ผมก็ไม่ยอมเลื่อน เพราะมันเป็นเส้นเหลือง จนกระทั่งรปภ.ในจุฬามาโบกรถให้ผมขยับ ผมก็ไม่ขยับ แล้วก็เดินมาบอกกับผม (ผมเปิดกระจก) ว่าขับรถมีน้ำใจหน่อย คันหลังจะเข้า ด้วยน้ำเสียงไม่พอใจ เมื่อแรงมาผมก็แรงไป (ปกติไม่ใช่คนแบบนี้) ผมก็ตอบกลับไปว่า แหกตาดูหน่อย จะให้ทับเส้นเหลืองหรือไง มีรถออกอยู่ ส่วนไอ้คันหลังก็โรคจิต บีบแตรอยู่นั่น กระพริบไฟอยู่นั่น

ถามว่าผมทำถูกมั๊ยครับที่ปฏิบัติตามกฎ ไม่ยืดหยุ่นเพื่อแสดงความมีน้ำใจให้คันหลัง
ผมว่าถูกแล้วครับ เป็นผมก็ทำเช่นกัน  ยิ่งตรงก่อนถึงแยกปทุมวัน ถ้ามาจากทางราชเทวี จะมีวัง (ไม่แน่ใจว่าชื่ออะไรน่ะครับ) บางที ไปทับเส้นเหลืองซีซั้วเขาเดินออกมาเตือนเลยครับ
ผมก็เจอบ่อยครับ บางทีเจอไฟแดงอยู่ข้างหน้า ผมก็ถอนคันเร่งปล่อยไหลมา ไอ่คันหลัง แม่งก็กลัวไม่ทันใจรึไง บีบแตรใส่ แล้วแซงมาอยู่หน้าผม แล้วก็ต้องเบรคหัวทิ่ม
(ผมก็ไม่ใช่ว่าถอนมาเป็นกิโลเสียหน่อย ยังไงก็ติด จะรีบไปไหน -*-)

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
เขาอาจปีบแตรว่าแทกซี่ข้างหน้าถัดไปหรือเปล่า

คิดเหมือนผมเลยครับ

แท็กซี่คันหลังอาจจะบีบแตรด่าแท็กซี่คันหน้าคุณก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หึึหึ 

ผมโครตเบื่อ พวกเปิดเลนใหม่ในกรุงเทพที่สุดเลย 

สี่แยกที่ผมใช้ประจำ เหม่งจ๋าย จากห้วยขวาง จะเลี้ยวขวา ไปทางศูนย์วัฒนธรรม ทุกเช้า และเย็น จะมีพวกเปิดเลน กินเลนฝั่งสวนเสมอ
ผมเคยสวนด้วยความเร็ว กับ Taxi เหลืองล้วน จนกระจกข้างรถผม โดนกับกระจกข้าง Taxi นั่น และมันเบรค เพื่อกลับมาหาเรื่อง เกือบได้ต่อยกันเหมือนกัน

และช่วงเย็น จากเลียบทางด่วนจะมาห้วยขวาง ก็จะมีพวกขี้เกียจรอต่อคิวเลนตรงเพราะคิิวยาว ก็เล่นสะดวก มาเข้าเลนเลี้ยวขวา แล้วแทรกเอากลางแยกประจำ  ผมเคยเบียดจนมันต้องหยุดรถ

และอีกอย่างที่น่าโมโห คือ เลนซ้ายที่ต้องรอไฟแดง เวลาผมติดผมก็รอไฟ  และTaxi ก็มักจะ บีบแตรไล่เสมอ เจอตรง แยกรัชดา-ลาดพร้าว เลี้ยวซ้ายไปห้าแยกลาดพร้าว

เคยได้ยินมันตะโกนด่า "ควาย เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด" ผมเลยสวน "ไอ้โง่ ไม่งั้นจะมีแดงเลี้ยวซ้ายทำไมถ้ามันผ่านตลอด โง่ตลอด" มันบีบแตรยาวเลยครับ ผมไม่สนใจอะปิดกระจก เร่ง วอลลุ่มฟังเพลงต่อไป
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ chaiz

ทำถูกแล้วครับ คนที่จะเลี้ยว ก็จะมองแค่มุมตัวเอง ว่า อีกนิดเดียว ถ้าคันหน้าขยับให้ก็เข้าได้แล้ว แต่ไม่ได้มองว่า ถ้าคันหน้าขยับ จะทำให้รถออกไม่ได้ และผิดกฎจราจร

เคยได้ยินมันตะโกนด่า "ควาย เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด" ผมเลยสวน "ไอ้โง่ ไม่งั้นจะมีแดงเลี้ยวซ้ายทำไมถ้ามันผ่านตลอด โง่ตลอด" มันบีบแตรยาวเลยครับ ผมไม่สนใจอะปิดกระจก เร่ง วอลลุ่มฟังเพลงต่อไป

บอกมันไปครับว่า "โทษที กรูไม่ใช่ควาย เลยไม่เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด รอคิวเมิงค่อยเลี้ยวนะ!"

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดเหมือนผมเลยครับ

แท็กซี่คันหลังอาจจะบีบแตรด่าแท็กซี่คันหน้าคุณก็ได้ครับ
ด้วยคนครับ